Các bác ơi giúp em với !

• Thread starter goimaitenem
  • Ngày gửi
G

goimaitenem

Guest
19/11/03
33
1
8
117
Tp.HCM
www.trevietnam.com
Chuyện là thế này. Công ty em thành lập tháng 05/2004, với tổng số vốn đầu tư là 3triệu USD, văn phòng ở Tân Bình và nhà máy sản xuất ở Củ Chi. Đến tháng 03/2005 em xin được giấy phép ưu đãi đầu tư, trong đó ghi rõ là được miễn thuế thu nhập doanh nghiệp 05 năm và sau đó được giảm 50% trong 05 năm tiếp theo.

Trong suốt thời gian từ tháng 05/2004 đến nay tụi em đang trong quá trình xây dựng nhà máy và lắp ráp máy móc. NHư thế thì lảm gì có doanh thu, và cũng đương nhiên là ko có lợi nhuận. Tháng nào tụi em cũng báo cáo đầy đủ với chi cục thuế Tân Bình, kể cả quyết toán thuế 2004 tụi em cũng đã nộp vào tháng 02 và trong đó cũng ghi rõ là bị lỗ.

Thế mà chi cục thuế Tân Bình gửi một công văn yêu cầu tụi em phải nộp thuế TNDN tạm tính. Khi lên làm việc với chi cục thì được nhân viên ở đó trình bày là mặt dù bị lỗ, nhưng DN vẫn phải nộp để mai mốt có lãi sẽ được khấu trừ.

Vấn đề đặt ra ở đây là, năm 2004 tụi em đã có quyết toán lỗ thì có phải nộp thuế TNDN tạm tính gì đó không hả các bác. Hơn thế nữa tụi em cũng đã xin được giấy phép ưu đãi đầu tư rồi muh, hổng lẽ bi giờ nộp rồi chờ đến 5 năm nữ đựơc khấu trừ !

Các bác có văn bản nào hướng dẫn về chuyện này không hả các bác, hoặc tư vấn giúp em hướng giải quyết.

Cảm ơn các bác đã đọc bài này !

Khóa học Quản trị dòng tiền
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Bác Đông !

Có thể do bác không đưa cái giấy phép đầu tư của bác ra cũng như không trình bày rõ cho bên chi cục thuế Tân Bình nên họ mới nói vậy chứ không có chuyện phải nộp được.

C

Chiên da xốp

Cao cấp
goimaitenemtrongnoidau nói:
Chuyện là thế này. Công ty em thành lập tháng 05/2004, với tổng số vốn đầu tư là 3triệu USD, văn phòng ở Tân Bình và nhà máy sản xuất ở Củ Chi. Đến tháng 03/2005 em xin được giấy phép ưu đãi đầu tư, trong đó ghi rõ là được miễn thuế thu nhập doanh nghiệp 05 năm và sau đó được giảm 50% trong 05 năm tiếp theo.

Trong suốt thời gian từ tháng 05/2004 đến nay tụi em đang trong quá trình xây dựng nhà máy và lắp ráp máy móc. NHư thế thì lảm gì có doanh thu, và cũng đương nhiên là ko có lợi nhuận. Tháng nào tụi em cũng báo cáo đầy đủ với chi cục thuế Tân Bình, kể cả quyết toán thuế 2004 tụi em cũng đã nộp vào tháng 02 và trong đó cũng ghi rõ là bị lỗ.

Thế mà chi cục thuế Tân Bình gửi một công văn yêu cầu tụi em phải nộp thuế TNDN tạm tính. Khi lên làm việc với chi cục thì được nhân viên ở đó trình bày là mặt dù bị lỗ, nhưng DN vẫn phải nộp để mai mốt có lãi sẽ được khấu trừ.

Vấn đề đặt ra ở đây là, năm 2004 tụi em đã có quyết toán lỗ thì có phải nộp thuế TNDN tạm tính gì đó không hả các bác. Hơn thế nữa tụi em cũng đã xin được giấy phép ưu đãi đầu tư rồi muh, hổng lẽ bi giờ nộp rồi chờ đến 5 năm nữ đựơc khấu trừ !

Các bác có văn bản nào hướng dẫn về chuyện này không hả các bác, hoặc tư vấn giúp em hướng giải quyết.

Cảm ơn các bác đã đọc bài này !

Cách đây 3 năm, tôi có 1 khách hàng cũng gặp cảnh như bạn. Sau đó khi đòi phát đơn kiện chi cục thuế ra tòa hành chính thì mới xong.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Đông ơi,
Bạn gặp phải cao thủ rồi đó. Anh Chiên da Xốp là chuyên gia giải quyết những tình huống này và hay xúi các công ty đi kiện thuế lắm. Cho Mina hỏi là số thuế bạn tạm nộp có nhiều lắm không?

C

Chiên da xốp

Cao cấp
MINA nói:
Đông ơi,
Bạn gặp phải cao thủ rồi đó. Anh Chiên da Xốp là chuyên gia giải quyết những tình huống này và hay xúi các công ty đi kiện thuế lắm. Cho Mina hỏi là số thuế bạn tạm nộp có nhiều lắm không?

Ấy ấy, MINA đừng nói là anh hay xúi đi kiện chứ. Kiện chỉ là vũ khí tự vệ cuối cùng của doanh nghiệp.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Đúng rồi bác, nếu mình đúng mà họ không chịu thì cứ kiện thôi có điều trước khi kiện thì mình nên cho họ thấy các bằng chứng của mình trước cũng như các vấn đề liên quan để họ hiểu.
Nếu bác Đông còn nhớ số điện thoại của em thì gọi cho em cũng được, em sẽ hướng dẫn thêm 1 số vấn đề cho bác.

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
Không nhất thiết phải kiện tụng!
Vì ĐV là người đi nộp thuế mà, cứ từ từ hiệp thương.
Chúng ta đâu có sai gì, cán bộ đâu có thể phạt được đơn vị.
Cách ứng xử tốt nhất với cơ quan chức năng là nhã nhặn bạn ạ.
Có thể dùng công cụ là công văn hỏi tới cơ quan quản lý cấp trên về việc có liên quan đến đơn vị mình mà.

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Nếu kiện thì có thể sẽ làm xấu đi mối quan hệ với cơ quan thuế thì có nên không nhỉ? Dù sao đi nửa thì họ cũng là cơ quan quản chúng ta cơ mà.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Đấy là bước cuối cùng giống như bác chiên da xốp nói thôi chứ thực ra thì có mấy khi mà doanh nghiệp lại đi kiện đâu. Nếu có gì thì cứ vận dụng mọi cách có thể mà.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thật ra em nghĩ cũng chưa đến mức phải đi kiện đâu. Nếu theo đuổi một vụ kiện thì thực sự mệt mỏi về tinh thần, tốn kém về vật chất và cũng chưa biết kết quả nó ra làm sao cả.

Cơ quan thuế thường hay bắt ép doanh nghiệp lúc đầu thôi. Chứ nếu biết nhau hơn thì họ cũng không đến nỗi đâu vì Doanh nghiệp có sống thì mới có tiền để nộp cho Cơ quan thuế chứ!

Em nghĩ tốt nhất là đưa ra các văn bản làm bằng chứng cho họ. Chúng ta nên giải quyết mọi việc nhẹ nhàng thôi. Nếu chưa đồng tình chúng ta sẽ gửi văn bản đề nghị cấp cao hơn giải quyết.

ziczac

ziczac

25/2/05
252
30
28
43
...
Nguyen Tu Anh nói:
Thật ra em nghĩ cũng chưa đến mức phải đi kiện đâu. Nếu theo đuổi một vụ kiện thì thực sự mệt mỏi về tinh thần, tốn kém về vật chất và cũng chưa biết kết quả nó ra làm sao cả.

Cơ quan thuế thường hay bắt ép doanh nghiệp lúc đầu thôi. Chứ nếu biết nhau hơn thì họ cũng không đến nỗi đâu vì Doanh nghiệp có sống thì mới có tiền để nộp cho Cơ quan thuế chứ!

Em nghĩ tốt nhất là đưa ra các văn bản làm bằng chứng cho họ. Chúng ta nên giải quyết mọi việc nhẹ nhàng thôi. Nếu chưa đồng tình chúng ta sẽ gửi văn bản đề nghị cấp cao hơn giải quyết.

Pác đúng nhưng chưa đủ, thế này nhé. như E làm ở DNNN mà thỉnh thoảng còn gặp hạnh hẹo thì huống chi DN có vốn đầu tư nước ngoài như pác, phải chiến đấu pác ạ, vừa đấm vừa xoa, vừa đưa ra các bằng chứng chứng minh mình đúng ngoài ra bác cho bọn họ mỗi vị 1 thang thuốc ....................., (mình cho trong tư thế là cho chứ ko phải xin tha tội vì mình sai)trong vòng 1 tháng dứt cơn ngay. đương nhiên là mình sẽ còn phải quan hệ lâu dài với họ cho tới khi hết dự án chứ chẳng lẽ vì vậy mà chuyển Cty đi tỉnh khác, tội gì mà kiện cho tiền mất tật mang.

Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
Làm sao có chuyện lạ thế nhỉ, Thông thường với 01 công ty số vốn đầu tư lên đến 3triệu USD = 50tỷ thì Cục thuế TP.HCM phải quản lý chứ sao lại là Chi cục Quận được.
Vậy cty bạn đầu tư là công ty dạng nào: TNHH, 100% vốn NN hay Cty Cổ phần. Nó có nằm trong khu CN không nếu nằm trong KCN hoặc KCX thì klhông có cách nào mà chi cục các quận được thò tay vào được cả.
Việc kê khai TNDN đầu năm để tạm tính thuế TNDN của năm đó được thực hiện là chuyện bình thường, Khi bạn lập tời khai thuế thì cứ báo lỗ hoặc báo lời ít ít thôi mỗi năm tạm đóng thuế TNDN khỏang 1triệu đồng thôi chia ra 04 qúy mỗi quý có: 250.000đ. Chấm hết

Và điều này lưu ý, bạn có thể xách hổ sơ của bạn lên cục thuế TP.HCM để được tư vấn.
Cty Thìn cũng đã cãi nhau tưng bừng với Chi cục thuế Quận Gò vấp, TP.HCM và rồi thì Chi cục sai bét be, phải chuyển hồ sơ của mình lên Cục thuế TP.HCM

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Theo mình thì cũng không nhất thiết phải căng thẳng quá. Vấn đề là bạn xem lại tờ khai TNDN đầu năm và vấn đề đăng ký lỗ, giấy phép ưu đãi đầu tư đã nộp đầy đủ cho cơ quan thuế chưa? Và việc tạm nộp thuế tNDN phải căn cứ vào tờ khai TNDN đấy. Nếu mọi việc vẫn OK thì bạn có thể gửi công văn khiếu nại lên Cục thuế hoặc Tổng cục thuế.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
C

Chiên da xốp

Cao cấp
Doanh nghiệp đã có giấy ưu đãi đầu tư (miễn TNDN) thì trong kỳ được ưu đãi không phải tạm nộp thuế TNDN (theo bản ước tính của DN từ đầu năm).
Vì một lẽ rất tự nhiên là nếu có lãi thật thì DN còn được miễn nộp nữa là, hà cớ chi phải nộp trước theo cái mà mình chỉ ước tính.

ziczac

ziczac

25/2/05
252
30
28
43
...
Chiên da xốp nói:
Doanh nghiệp đã có giấy ưu đãi đầu tư (miễn TNDN) thì trong kỳ được ưu đãi không phải tạm nộp thuế TNDN (theo bản ước tính của DN từ đầu năm).
Vì một lẽ rất tự nhiên là nếu có lãi thật thì DN còn được miễn nộp nữa là, hà cớ chi phải nộp trước theo cái mà mình chỉ ước tính.

Pác nói quá chuẩn, làm gì chuyện nộp theo số ước, rõ là tiếu lâm, có lẽ do bên thuế lỡ nhúng tay vào Cty của bác rồi mới phát hiện mình sai, bị hố hàng nên đưa ra một lý do rất trời ơi như vậy thôi, bác cứ yên tâm với cái bửu bối ưu đãi đầu tư của bác là ok, nếu khó quá mà bị ép chẳng hạn bên bác cứ thuê luật sư họ sẽ giúp đỡ rất nhiều về những vấn đề pháp lý đấy, nhưng theo E nghĩ chắc cũng ko nghiêm trọng đến mức đó đâu nhỉ

G

goimaitenem

Guest
19/11/03
33
1
8
117
Tp.HCM
www.trevietnam.com
MINA nói:
Ơ hay, Bác Đông đâu rồi nhỉ? Hỏi xong rồi lặn mất tiêu, ai có muốn biết thông tin gì thêm cũng chẳng thấy bác đâu cả???

Em đây em đây, em vẫn đang ngồi lắng nghe ý kiến của các bác đây mà !! Các bác toàn là cao thủ, giỏi về chuyên môn mà lại nhiệt tình nữa, chẳng biết đến khi nào trình độ em mới bằng các bác, cảm ơn các bác nhiều lắm.

Àh, em hỏi lại NV mới biết năm 2004 chi cục chưa xuống quyết toán mà Cty mới chỉ nộp cái bảng quyết toán của mình.

Nhưng mà nghĩ đi rồi nghĩ lại, có lẽ cũng đúng như bác nào đó đã nói, hàng tháng mình nộp bảng báo cáo lỗ, cuối năm 2004 báo cáo lỗ, đó là mình tự khai báo với chi cục chứ họ đã có xác nhận là mình đã khai đúng đâu. Trong thời gian chờ họ xuống kiểm tra, quyết toán - chắc cũng phải 4 năm nữa các bác nhỉ - thì DN tạm nộp trước. vì họ sợ mình khai báo gian dối hoặc có những khoản chi phí không hợp lý sẽ bỏ ra, như vậy từ việc DN khai lỗ cũng có thể cơ quan thuế sẽ "làm" cho lãi. Hình như là có công văn nào đó nói cụ thể "trong thời gian chờ cơ quan thuế quyết toán thì DN phải tạm nộp ...."

Riêng trường hợp của em thì chưa có doanh thu phát sinh, bằng chứng là em chưa mua hoá đơn, nên có bóc tách chi phí hay gì gì đi nữa thì tụi em vẫn phải được lỗ. Suy cho cùng thì số tiền đó chẳng đáng bao nhiêu chỉ có 3.080K, nhưng cái làm tụi em khó chịu là họ nói tụi em "còn nợ ..... ", có lẽ kiện tụng là cách cuối cùng mà mục tiêu của nó là để giằng mặt mấy vị ở chi cục chứ không nhằm vào tính hiệu quả thu được của việc kiện. Thật ra mấy ông chủ của Cty có một vài cán bộ cỡ bự của Bộ Công an và Ban quản trị tài chính Thành ủy đầu tư chui, nên có thể nói anh Tư, anh bảy, anh năm gì đó ở trên can thiệp xuống, nhưng đó cũng có lẽ là cách mang lại hiệu quả ổn định và lâu dài.

Qua các ý kiến của các bác, em đề xuất hướng giải quyết như thế này, các bác góp ý gíup em:

(1) biện pháp trước mắt, lấy 3.08K đi nộp cho xong việc, mà đương nhiên là chỉ nộp cho khoảng thời gian trước khi em được ký cái giấy bửu bối ưu đãi kia - tức là 3 quý cuối năm 2004 và 1 quý đầu năm 2005. Kèm theo đó là một cái công văn gửi chi cục với nộp dung là từ tháng 03/2005 "đừng có đòi nợ tui nữa nghen".

(2) biện pháp lâu dài, nói TGĐ nhờ mấy ảnh ở trển dội bom xuống - với nội dung - Cty đó là của tụi anh làm ăn tí xíu gọi là kiếm thêm thu nhập cho mấy cháu đi học và giúp chị ở nhà có thêm tiền chợ, mấy chú không giúp anh thì thôi chứ làm gì mà mấy chú gây khó khăn quá vậy".

Em định là như vậy, nhờ các bác góp ý.

Àh, bác nào đó hỏi là với số vốn 55tỷ của tụi em phải do Cục thuế Tp quản lý. Đúng là như vậy, ban đầu đang ký trong giấy phép 12tỷ và các thành viên đang góp vào thêm cho đủ đến cuối tháng 05 các đồng chí ấy góp đủ sẽ đăng ký tăng vốn lên, chắc lú đó sẽ chuyển thành Cục thuế quản lý.

Cty em nằm ngoài khu Công nghiệp Tây Bắc các bác ạh.

Một lần nữa cảm ơn các bác đã nhiệt tình giúp em giải quyết khó khăn này !

C

Chiên da xốp

Cao cấp
goimaitenemtrongnoidau nói:
Thật ra mấy ông chủ của Cty có một vài cán bộ cỡ bự của Bộ Công an và Ban quản trị tài chính Thành ủy đầu tư chui, nên có thể nói anh Tư, anh bảy, anh năm gì đó ở trên can thiệp xuống, nhưng đó cũng có lẽ là cách mang lại hiệu quả ổn định và lâu dài.
...............

(2) biện pháp lâu dài, nói TGĐ nhờ mấy ảnh ở trển dội bom xuống - với nội dung - Cty đó là của tụi anh làm ăn tí xíu gọi là kiếm thêm thu nhập cho mấy cháu đi học và giúp chị ở nhà có thêm tiền chợ, mấy chú không giúp anh thì thôi chứ làm gì mà mấy chú gây khó khăn quá vậy".

Trời đất ơi ,
chuyện đến đây thì tui xin "no table", bạn nên về nhờ mấy "ổng" giúp, nhưng coi chừng bạn bị đuổi việc đấy.

G

goimaitenem

Guest
19/11/03
33
1
8
117
Tp.HCM
www.trevietnam.com
To: All, một lần nữa em chân thành cảm ơn các bác đã đóng góp nhiều ý kiến quý báu để em có dịp được mở rộng tầm nhìn thêm.

To: Chiên gia sốp, chắc không đến nỗi như vậy đâu bác ạh. Xét về mặt chiến lược thì mọi vấn đề tương tự như thế đều cần thiết và nên xây dựng trên các mối quan hệ là hiệu quả nhất. Thật ra các sếp bên trên cũng có cùng ý tưởng như vậy khi bỏ cả triệu USD ra đầu tư, với mục tiêu là xây dựng cái "sân sau" khi tính chuyện hạ cánh an toàn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA