Phức tạp hoá đơn, chứng từ!

• Thread starter linhketoan
  • Ngày gửi
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
ketoan4mat nói:
Vấn đề này coi bộ lộn xộn nhỉ, đọc hết 02 trang rồi mà vẫn chưa biết thực hư thế nào. 4mat nghĩ theo ng.tắc thì cho dù trong hđồng ghi rõ điều khoản tiền điện nước ...+ chủ nhà đã xuất hóa đơn thuê nhà + chủ nhà đã nộp thuế, nhưng khoản tiền này chỉ được đưa vào chi phí, ko được khấu trừ vat (vì chủ thể khách hàng trong hóa đơn điện nước ko fải là tên DN), nếu được khấu trừ vat thì do Cquan thuế "linh động " giải quyết cho Dn thôi.
Thân,
ơ hay cán bộ thuế đã trả lời cho mình về việc này rồi mà. bác nhìn lại đi chứ bài 18 nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
các bạn thảo luận vấn đề này sôi nổi nhỉ. Tôi đã được một cán bộ thuế của cục thuế Hà Nội trả lời về vấn đề này như sau:
* Hợp đồng thuê nhà của bạn ghi rõ tiền điện, nước... Bên thuê sử dụng chịu trách nhiệm thanh toán ( tất nhiên là các hóa đơn đặc thù tiền điện , nước này đứng tên chủ nhà)
* Chủ nhà đống đầy đủ tiền thuế (GTGT,TNDN, môn bài) cho thuê nhà và có hóa đơn TC
* Các hóa đơn tiền điện, nước này đơn vị thuê nhà được phép khấu trừ thuế GTGT (Nó là hóa đơn đặc thù).

Nếu trong hợp đồng bạn không ghi rõ ràng điều này và chủ nhà không nộp đầy đủ tiền thuế cho thuê nhà (giao hóa đơn TC) cho đơn vị bạn thi sẽ không được đâu.

C

Carollinh

Guest
9/10/07
29
0
0
TP.HCM
vấn đề này đã được dề cập rất nhiều rồi phải không.
Chủ yếu vấn đề là:
1. Hợp đồng thuê nhà : Trong hợp đồng này phải ghi rõ : Tiền điện, nước, điện thoại do người đi thuê trả. Hợp đồng phải được công chứng.
2. Ngườpi cho thuê phải đăng ký nộp thuế GTGT và TNDN do thu nhập từ việc cho thu6e nhà mang lại.

Sau khi có đầy đủ các yếu tố đó. Thì Thuế phảo chấp nhận thôi.

Nh6an đây cũng nói luôn. Thìn vừa quyết toán thuế năm 2001-2004 của Chi nhánh Hội An xong : Nhưng chi phí tiền điện, tiền điện thoại, tiền nuớc, đều bị loại khỏi chi phí trong kỳ vì hợp đồng thuê nhà không quy định rõ ràng và Cty cho thuê nhà không xuất hoá đơn mà chỉ xuất phiếu thu thôi.
CHO MÌNH HỎI NÈ, CTY MÌNH CŨNG THUÊ NHÀ, TẤT CẢ CÁC HÓA ĐƠN TIỀN ĐIỆN TIỀN NƯỚC ĐỀU ĐỨNG TÊN CHỦ CHO THUÊ VÀ CTY MÌNH ĐÃ NỘP THUẾ TNDN VÀ THUẾ MÔN BÀI CHO CHỦ CHO THUÊ, NHƯNG CHỦ CHO THUÊ LẠI KHÔNG CÓ XUẤT HÓA ĐƠN CHO THUÊ NHÀ CHO MÌNH THÌ LÀM SAO MÀ ĐƯA ĐƯỢC VÀO CHI PHÍ ĐÂY. CỨ TỚI MỖI THÁNG LÀ CTY MÌNH ĐÓNG TIỀN CHO BÊN CHỦ CHO THUÊ NHÀ THÔI, CHỨ KHÔNG CÓ 1 TỜ HÓA ĐƠN NÀO CẢ.VẬY LÀM SAO HẢ CÁC ANH CHỊ.HELP ME!!!!

M

mymy191183

Guest
9/5/07
24
0
0
40
Rạch Giá
Các anh chị nào có HĐ thuê nhà không cho mình xin với,Cty mình thuê nhà cho nhân viên mà chưa làm HĐ.Mình dang cần gấp. Nếu anh chị nào có vui long cho mình xin qua địa chỉ: nttmy_accounter@yahoo.com. Xin cám ơn trước

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
CHO MÌNH HỎI NÈ, CTY MÌNH CŨNG THUÊ NHÀ, TẤT CẢ CÁC HÓA ĐƠN TIỀN ĐIỆN TIỀN NƯỚC ĐỀU ĐỨNG TÊN CHỦ CHO THUÊ VÀ CTY MÌNH ĐÃ NỘP THUẾ TNDN VÀ THUẾ MÔN BÀI CHO CHỦ CHO THUÊ, NHƯNG CHỦ CHO THUÊ LẠI KHÔNG CÓ XUẤT HÓA ĐƠN CHO THUÊ NHÀ CHO MÌNH THÌ LÀM SAO MÀ ĐƯA ĐƯỢC VÀO CHI PHÍ ĐÂY. CỨ TỚI MỖI THÁNG LÀ CTY MÌNH ĐÓNG TIỀN CHO BÊN CHỦ CHO THUÊ NHÀ THÔI, CHỨ KHÔNG CÓ 1 TỜ HÓA ĐƠN NÀO CẢ.VẬY LÀM SAO HẢ CÁC ANH CHỊ.HELP ME!!!!

Không có hóa đơn thì bó tay. Chỉ còn 1 cách là bạn đưa hợp đồng thuê nhà đến cơ quan thuế để đăng ký thuế thôi.

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Công ty em làm Hợp đồng " mượn " nhà với chủ nhà, sau đó nịnh bác chủ nhà sang tên HĐ điện . nước ngon lành có sao đâu

Vàng phai

Vàng phai

Guest
úa, tiện cho em hỏi, các cp lặt vặt như pho to , mực in , báo giá vl . . .<100.00đ, em dùng hoá đơn lẻ có được chấp nhận ko , một hoá đơn lẻ thế nào được coi là hợp lý ( mẫu mẫ , chữ ký . . . ) ???????????????:wall:

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
úa, tiện cho em hỏi, các cp lặt vặt như pho to , mực in , báo giá vl . . .<100.00đ, em dùng hoá đơn lẻ có được chấp nhận ko , một hoá đơn lẻ thế nào được coi là hợp lý ( mẫu mẫ , chữ ký . . . ) ???????????????:wall:
=>Những khoản nào đc tính vào chi phí hợp lý để xác định thuế TNDN mới bạn đọc và ngâm NĐ24-2007/NĐ-CP!

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
Các anh chị nào có HĐ thuê nhà không cho mình xin với,Cty mình thuê nhà cho nhân viên mà chưa làm HĐ.Mình dang cần gấp. Nếu anh chị nào có vui long cho mình xin qua địa chỉ: nttmy_accounter@yahoo.com. Xin cám ơn trước
Hợp đồng thuê nhà chỉ là thỏa thuận giữa cty bạn và chủ nhà, bạn chỉ cần ghi đầy đủ thông tin về công ty bạn và chủ nhà, thời gian thuê, tiền thuê, các vấn đề điện nước, thuế.. do bên nào thanh toán, điều kiện thanh toán, vi phạm hợp đồng... càng rõ ràng cụ thể càng dễ xử lý các vấn đề liên quan. vậy là được.

Vàng phai

Vàng phai

Guest
=>Những khoản nào đc tính vào chi phí hợp lý để xác định thuế TNDN mới bạn đọc và ngâm NĐ24-2007/NĐ-CP!
Chị ơi em hỏi cái hoá đơn bán lẻ kia

D

Dương Tam Kha

Guest

Mấy cái hóa đơn bán lẻ đó em mua một cuốn vở 100 trang rồi ghi nó vào lâu lâu tập hợp lại đòi tiền sếp :freddy:. Chứ không dùng để hạch toán vào chi phi các hóa đơn đó được.

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...

Bạn ơi, nếu làm thế thì tiêu bên bạn rồi. Người ta cầm dao thì nắm đằng cán, còn cty bạn nắm đằng lưỡi í.:wall::wall::wall:

Thế này chỉ còn cách là xuống nước năn nỉ chủ nhà xuất HĐơn dùm mình thui.

Nếu ko xuống nước năn nỉ thì còn 1 cách nữa:
- Nếu trong Hợp đồng có đầy đủ, bạn cứ thu thập các phiếu thu hàng tháng đã đóng cho bên chủ nhà & các giấy tờ có liên wan.
- Tiếp theo là mời luật sư.
- Chuẩn bị tư thế ra tòa, quyết đấu với tên chủ nhà kia thôi....:dance2:
(nói chơi thôi, cách này chắc ko áp dụng được vì chi phí tốn kém wá!)

Nói thế thôi, chứ bạn có quyền gọi điện cho Chi cục thuế địa phương (hay Cục thuế địa phương) để fản ánh việc làm ko đúng của chủ nhà (dù chủ nhà là cá nhân hay DN).

Mong bạn sớm giải quyến vấn đề nhe!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA