Số CMTND trong đăng ký MST cá nhân bị trùng

• Thread starter Nhungph
  • Ngày gửi
E

emtaplai

Guest
22/12/07
9
0
1
38
Hà Nội
Không bị báo sai MST tức là sao hả bạn?

Hàng tháng khi kê khai thuế GTGT đầu vào tôi thường sử dụng file Cập nhập Doanh nghiệp bỏ trốn trên toàn quốc để kiểm tra MST của các Doanh nghiệp xuất hoá đơn cho Công ty. Nếu bạn gõ MST vào và kiểm tra nếu chỉ sai 1 số của MST thì phần mềm sẽ báo MST đó bị sai or MST của Doanh nghiệp bỏ trốn, Doanh nghiệp mua bán hoá đơn và bị Cơ quan Công an phát hiện. Lúc đó Hoá đơn đầu vào đó không hợp lệ và sẽ loại bỏ ra khỏi bảng kê thuế GTGT đầu vào và khoản thuế đó không được khấu trừ khi kê khai. Nếu vẫn cố tình kê khai thì 1 là phần mềm kê khai thuế không chấp nhận, 2 là khi làm thủ tục hoàn thuế nếu Cục thuế phát hiện ra sẽ bị phạt....

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lanphuongktnd

Guest
16/12/06
3
0
1
47
Hanoi
Chào các bạn
Đơn vị mình cũng đã nhận được file mã số thuế cá nhân, nhưng cũng có mấy vấn đề xảy ra:
- Cũng có trường hợp cá nhân đã đứng ra mở công ty or của hàng, khi mình lập làm mã số thuế cá nhân cho họ thì bị nhận được kết quả là bị lỗi trùng
- Và một số người khác thì bị sai Phường
Vậy mình phải làm thế nào? đã có bạn nào phải chỉnh sửa chưa? Cách làm như thế nảo?
Chỉ dẫn cho mình với

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Chào các bạn
Đơn vị mình cũng đã nhận được file mã số thuế cá nhân, nhưng cũng có mấy vấn đề xảy ra:
- Cũng có trường hợp cá nhân đã đứng ra mở công ty or của hàng, khi mình lập làm mã số thuế cá nhân cho họ thì bị nhận được kết quả là bị lỗi trùng
- Và một số người khác thì bị sai Phường
Vậy mình phải làm thế nào? đã có bạn nào phải chỉnh sửa chưa? Cách làm như thế nảo?
Chỉ dẫn cho mình với
Chào bạn, theo mình thì:
-Cá nhân đã có MST CN khi có kinh doanh thì lấy MST đó dùng chung luôn.
-Kê khai sai thông tin khác thì sửa lại cho đúng rồi đăng ký lại.

E

emtaplai

Guest
22/12/07
9
0
1
38
Hà Nội
Bác nào ở Hà Nội bị trùng số CMT đã giải quyết được hướng dẫn em với. Bây giờ chẳng biết hỏi ai nữa cả. Lên Cục Thuế vào P. 105 Thuế TNCN nhưng lại bị chỉ chạy đi đâu đâu hỏi mà cuối cùng chẳng biết hỏi ai nữa cả. Có anh, chị nào đã giải quyết được trường hợp trùng số CMT nhưng khác tên, không phải là cá nhân đó đã đăng ký kinh doanh và dùng MST đã đăng ký đó đâu nha. Hướng dẫn em giải quyết trường hợp Trùng số CMT nhưng là trùng với một người khác hoàn toàn. Thanks !

N

Nhungph

Trung cấp
13/7/09
51
0
0
Hà Nội
Mình lại gặp một trường hợp nữa đó là trong quá trình nhập liệu, Cục thuế gõ sai tên NNT và trả kết quả lại cho cty mình sai tên 1 người. Ví dụ: "Hương" thì lại ghi là "Nương". Mình hỏi người quản lý thuế trên cty mình cũng ko có câu trả lời??? :(

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Mình lại gặp một trường hợp nữa đó là trong quá trình nhập liệu, Cục thuế gõ sai tên NNT và trả kết quả lại cho cty mình sai tên 1 người. Ví dụ: "Hương" thì lại ghi là "Nương". Mình hỏi người quản lý thuế trên cty mình cũng ko có câu trả lời??? :(

Cái này rõ ràng là do lỗi của bên thuế thì họ phải có trách nhiệm sửa sai.
Nếu sau này không kê khai nộp thuế được là do lỗi của họ.
Bạn đề nghị cấp cao hơn xem sao!

L

lanphuongktnd

Guest
16/12/06
3
0
1
47
Hanoi
mình muốn hỏi thủ tục sửa mã số thuế cá nhân như thế nào?

B

Bonbonftu2003

Guest
10/10/07
6
0
0
41
Hà Nội
Cả nhà cho em hỏi:
Bên em đăng ký cho 5 người, trong đó có 1 người báo trùng. Kiểm tra thì người được cấp trùng tên, trùng CMT và nơi câp CMT cũng chính là nơi cấp của nhân viên bên em. Hỏi cậu ấy thì cậu ấy cam kết là chưa bao giờ đăng ký MST ở bất kỳ đâu, cũng không đăng ký kinh doanh cá thể. Bây giờ giải quyết thế nào?
Một người nữa tên là Dương Văn Hai. Nhưng thuế trả kết quả lại thành Dương Văn Hải. Em phải xử lý thế nào đây?

H

hang0704

Guest
30/6/09
3
0
0
ha noi
Trong bảng danh sách kết quả xử lý về thuế TNCN mình down trên trang tncnonline.com cũng có 2 trường hợp bị lỗi trùng CMT/HC, mình có gọi điện hỏi thì thấy họ bảo photo CMT của người bị trùng và mang theo giấy giới thiệu công ty đên phòng văn thư của cục thuế nơi quản lý mình.
Cho mình hỏi thêm mình down phần kết quả rồi thì cơ quan thuế có gửi bản cứng nữa không hay mình dùng luôn mã số cá nhân đó(Mình làm cho công ty mà)

willow

willow

Trung cấp
4/3/08
176
0
16
Chân trời rộng mở
Bên em cũng bị 1 trường hợp trùng số CMT ND, giờ phải làm thế nào để nhân viên đó được cấp MST cá nhân đây. Mà Hình như là hết T8 là ko nhận hồ sơ cấp MST cá nhân nữa rùi hay sao ý? như vậy mình phải làm thế nào bây giờ ??

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Giờ bên hoalan_chi mới chết nè,tưởng ông Giám Đốc ko có MST TNCN nên đi đk cho ổng,giờ đk thì CQT báo lỗi trùng với Lê Tuấn đã có MST củ năm 2007.Mà tên đó và số CMT là đúng của ổng luôn.Vậy là ông đã có MST 2007.Nếu vậy:ông đã có MST rồi mà ko quyết toán năm,ko biết ông có bị phạt nặng ko ta?:036:

Sửa lần cuối:
L

lethibichdao

Sơ cấp
21/4/09
39
1
6
Quan 8
Bên mình có trường hợp ĐK MST cá nhân bị trùng số CMND nè. Thuế TP đâu cấp MST mới cho người đó, mình chỉ việc về thông báo lại cho NV đó thôi, và họ khai là họ có ĐK DNTN ở Bình Dương. Ngoài ra, còn 1 trường hợp nữa đó là NV đó mượn tên của người em họ dưới quê để làm hồ sơ đi làm, do đó sau khi hỏi cho ra lẻ, thì họ mới khai thiệt, bây giờ thì phải điều chỉnh lại tất cả.

D

dht

Trung cấp
5/4/07
196
1
0
Hanoi
Bên Cty em cũng xảy ra trường hợp:
1. Bị trùng CMND, NV cty em ở HN mà người trùng MCND với 1 người tên khác được cấp MST đang ký kinh doanh hộ cá thể tại Tp HCM.
2. Trước đây năm 2004 khi còn là sinh viên, GĐ Cty em có đăng ký kinh doanh hộ cá thể về mặt hàng Iternet nhưng đến năm 2005 đã làm đầy đủ thủ tục giải thể và đóng MST. Mặc dù đã đóng MST nhưng vẫn không được cấp MSTCN vì trùng CMND.
Em có lên phòng hỗ trợ tuyên truyền Thuế TNCN để hỏi nhưng bên đó người ta cũng chưa có hướng giải quyết.
Lương GĐ Cty em thuộc diện phải nộp thuế mà bây giờ xảy ra trường hợp thế này thì em không biết phải đăng ký nộp thuế thế nào cả...........

GĐ Chưa có hay không có MST nhưng công ty vẫn có thể nộp thuế TNCN bình thường mà.

D

dht

Trung cấp
5/4/07
196
1
0
Hanoi
Cả nhà cho em hỏi:
Bên em đăng ký cho 5 người, trong đó có 1 người báo trùng. Kiểm tra thì người được cấp trùng tên, trùng CMT và nơi câp CMT cũng chính là nơi cấp của nhân viên bên em. Hỏi cậu ấy thì cậu ấy cam kết là chưa bao giờ đăng ký MST ở bất kỳ đâu, cũng không đăng ký kinh doanh cá thể. Bây giờ giải quyết thế nào?
Một người nữa tên là Dương Văn Hai. Nhưng thuế trả kết quả lại thành Dương Văn Hải. Em phải xử lý thế nào đây?

Đến cơ quan thuế hoặc công an xin copy cái CMT của nguời đã được cấp MST xem có phải đúng nhân viên đó không (ngày tháng năm sinh, quê quán, ảnh). Kiểu gì cũng phải nhờ công an can thiệp.

Biết đâu CIA có gián điệp đội lốt nhân viên công ty thì mết

D

dht

Trung cấp
5/4/07
196
1
0
Hanoi
Giờ bên hoalan_chi mới chết nè,tưởng ông Giám Đốc ko có MST TNCN nên đi đk cho ổng,giờ đk thì CQT báo lỗi trùng với Lê Tuấn đã có MST củ năm 2007.Mà tên đó và số CMT là đúng của ổng luôn.Vậy là ông đã có MST 2007.Nếu vậy:ông đã có MST rồi mà ko quyết toán năm,ko biết ông có bị phạt nặng ko ta?:036:

Cho ổng bị phạt nặng cho chừa cái thói... ẩu

Mà sao em bé trong avatar của hoalan_chi mặc yếm mà không mặc quần vậy ta?

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Cho ổng bị phạt nặng cho chừa cái thói... ẩu

Mà sao em bé trong avatar của hoalan_chi mặc yếm mà không mặc quần vậy ta?
Ông là anh zai của hoalan_chi thế mới đau chứ:036:,giờ mới phát hiện ra ông đá có MST rồi.:036:mà phát hiện ra cách 2 năm luôn:036:

Sửa lần cuối:
L

Lager22

Guest
3/4/09
34
2
8
Hanoi
Công ty mình cũng có 2 người bị trùng. 1 người thì trùng cả họ tên luôn, mà tên ông này cũng không phổ biến lắm, ngoài ra còn trùng cả ngày cấp mới lạ. Cả công ty đều được cấp MST ngày 28-8, trong danh sách lỗi nó cũng bảo cái người có MST kia cũng được cấp 28-8. Hỏi thì ông ấy bảo có đăng ký MST bao giờ đâu. Còn 1 người thì nhầm với 1 người khác hoàn toàn, giờ chả biết tính sao.

Q

quyhadong

Guest
13/7/06
1
0
1
44
Ha Dong
Công ty của mình cũng nhận được kết quả rồi, nhưng 51 người có tận 2 trường hợp bị trùng số CMT và 4 người đã có MST cá nhân, 4 người đã được cấp MST cá nhân kia ko biết đơn vị nào đã đăng ký MST cá nhân cho họ (mặc dù 4 nhân viên đó chỉ nộp hồ sơ khai MST cá nhân cho Cty mình). Bây giờ mình đang rất bối rối ko hiểu như thế nào?

L

lehanh636

Guest
23/2/09
1
0
0
hà nội
cơ quan mình cũng bị 1 trường hợp trùng cmt ai biết hỏi đâu giúp mình với

E

emtaplai

Guest
22/12/07
9
0
1
38
Hà Nội
Mình đã đi hỏi Cục Thuế HN về Trường hợp Trùng số CMT với một người khác. Và kết quả được hướng dẫn như sau: Bạn về báo với người có CMT bị trùng đó tới Công An HN nơi cấp CMT cho bạn xin một bản xác nhận số CMT đúng là của bạn. Rùi khai lại Tờ khai Mẫu 01 + Photo CMT không cần sao y. Đem (Xác nhận của Công An + Tờ khai 01 + CMT photo) lên PHÒNG 105 Cục Thuế HN để đc cấp MST cho cá nhân đó. Thanks!:036:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA