Tập hợp CPSX trong doanh nghiệp nông nghiệp

• Thread starter Nguyen Thi Thanh Huyen
  • Ngày gửi
N

Nguyen Thi Thanh Huyen

Guest
6/9/04
127
0
0
Hue
Thật sự tiếp xúc với việc hạch toán tập hợp, kết chuyển chi phí sản xuất để tính giá thành sản phẩm trong các doanh nghiệp nông nghiệp em mới thấy có quá nhiều vấn đề phức tạp không thể hinh dung được. Anh chị nào có kinh nghiệm thực tế trong lĩnh vực này xin tư vấn giúp em có thể tham khao ở những tài liệu nào về lĩnh vực này là dễ hiểu nhất ạ.
Tiện thể cho em hỏi một chút ạ: vì sao chi phi về con giống đối với súc vật nuôi lớn, nuôi béo lại không được ghi vào TK621 mà lại tập hợp trực tiếp trên TK154"giá trị súc vật nuôi lớn nuôi béo". Còn đối với sản phẩm của súc vật sinh sản là súc vật con đã tách mẹ, khi xuất bán sẽ xử lý như thế nào ạ:
Nợ 632
Có 154 hay 155...

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Nguyen Thi Thanh Huyen nói:
Thật sự tiếp xúc với việc hạch toán tập hợp, kết chuyển chi phí sản xuất để tính giá thành sản phẩm trong các doanh nghiệp nông nghiệp em mới thấy có quá nhiều vấn đề phức tạp không thể hinh dung được. Anh chị nào có kinh nghiệm thực tế trong lĩnh vực này xin tư vấn giúp em có thể tham khao ở những tài liệu nào về lĩnh vực này là dễ hiểu nhất ạ.
Tiện thể cho em hỏi một chút ạ: vì sao chi phi về con giống đối với súc vật nuôi lớn, nuôi béo lại không được ghi vào TK621 mà lại tập hợp trực tiếp trên TK154"giá trị súc vật nuôi lớn nuôi béo". Còn đối với sản phẩm của súc vật sinh sản là súc vật con đã tách mẹ, khi xuất bán sẽ xử lý như thế nào ạ:
Nợ 632
Có 154 hay 155...
Bạn tham khảo các sách kế toán tài chính và kế toán chi phí đều có hdẫn về tập hợp CPSX và tính Z.
Việc sd TK để hạch toán tuỳ thuộc vào đặc thù DN bạn. Nếu con giống mà bạn mua ngoài thì hạch toán vào 621, nhưng nếu con giống mà bạn chuyển từ sản phẩm của súc vật sinh sản để nuôi tiếp thì bạn hạch toán N154(chi tiết SV nuôi béo/C154,155(ct:SV con). Tất nhiên chi tiết theo mục chi phí VLTT(con giống)> Bạn cũng có thể hạch toán vào 621 cũng ko sao, cuối kỳ kết chuyển 154 nhưng bạn cần theo dõi chi tiết với các CP VLTT khác.
Khi bán súc vật con tách mẹ thì ghi có 154 là hợp lý hơn. Bạn hạch toán chi phí và tính giá thành theo từng đàn, chỉ tính giá thành khi nào xuất bán.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA