Chứng từ thanh toán

• Thread starter nhodoan
  • Ngày gửi
N

nhodoan

Sơ cấp
18/10/04
9
0
1
43
AnGiang
Cty toi nhập khẩu Hoá chất MTR79 va MTR80 để SX cá đông lạnh xuất khẩu nay Thủ tục làm hồ sơ hoàn thuế nhập khẩu số hóa chất trên Hải quan yêu cầu tôi phải nộp Bảng kê chứng tử báo có phải Có chữ ký của ngân hàng xác nhận , và phải nộp Ctừ Báo có bản gốc để họ đối chiếu với bản sao tôi nộp cùng bộ hồ sơ xin hoàn thuế . Vậy điều đó có cần thiết k0 và đúng quy đinh không ?. Mong các Su phụ chỉ giáo !

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thutcanong

Guest
Thanh toán tiền mua hàng nhập khẩu

Cty của em nhập 1 lô hàng với hình thức thanh tóan trả chậm, đến khi chuẩn bị thanh tóan thì phía nhà cung cấp giải thể cty, vậy có cách nào để chuyển trả tiền cho họ, (nhà cung cấp có cử 1 đại diện của họ sang VN cầm theo giấy ủy quyền nhận tiền cho lô hàng đó, vậy có thể thanh tóan bằng tiền mặt cho người đại diện đó k), mong các bác giúp em vơi. :atom:

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
thutcanong nói:
Cty của em nhập 1 lô hàng với hình thức thanh tóan trả chậm, đến khi chuẩn bị thanh tóan thì phía nhà cung cấp giải thể cty, vậy có cách nào để chuyển trả tiền cho họ, (nhà cung cấp có cử 1 đại diện của họ sang VN cầm theo giấy ủy quyền nhận tiền cho lô hàng đó, vậy có thể thanh tóan bằng tiền mặt cho người đại diện đó k), mong các bác giúp em vơi. :atom:
Theo mình giấy uỷ quyền vào thời điểm này là không thích hợp vì không có gì chứng minh tính hợp pháp của giấy quyền này. ( mặc dù điều này đúng hoàn toàn). Tại vì đây là thời điểm rất "nhạy cảm". Vì vậy theo mình nghĩ người chủ công ty nên trực tiếp nhận thì hơn.
Nếu trong trường hợp bất khả kháng thì nên yêu cầu người này phải có sự chứng thực của lãnh sự quán để đảm bảo tính pháp lý cao. Tránh tình trạng có thể bị kiện nếu giấy uỷ quyền không hợp lệ.

T

thutcanong

Guest
nhưng hình như có 1 thông tư gì đó không nhớ rõ lằm, quy định bắt buộc đối với hàng nhập khẩu fải thanh tóan bằng UNC thông qua ngân hàng (có lẽ để tránh trường hợp nhập lậu chăng ), vậy k biết nều thanh tóan bằng tiền mặt trong trường hợp này có ảnh hưởng gì k?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Chắc là không có cái TT nào hướng dẫn như vậy đâu bạn ah, nhập lậu hay không thì có hải quan kiểm soát rồi. Còn thanh tóan tiền hàng chỉ là trách nhiệm với người bán mà thôi.

C

chipcon

Guest
18/5/05
44
0
6
Hà Nội
Cty tớ nhập khẩu nhưng thanh toán cho cty nước ngoài là một người ở nước ngoài . Vậy thì có cần bắt buộc phải có giấy tờ chứng minh là mình đã thanh toán cho bên nước ngoài không ? Nếu như trên báo cáo mình để TK 331 thể hiện ở bên nợ liệu có được không , cty tớ không hoàn thuế . Ai biết chỉ giùm với , tại chị kế toán mới sang bên tớ chị kêu cần phải có chứng từ ngân hàng thể hiện là mình đã thanh toán cho bên nước ngoài, nhưng mình đã hỏi 2 ,3 người kế toán khác thì nói là không cần thiết , có thể mình nợ nước ngoài chưa trả hết cũng được hoặc chỉ trường hợp hoàn thuế mới cần giấy tờ chứng minh là đã thanh toán qua ngân hàng . Giúp mình với .

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
TK 331 - Phải trả người bán - phát sinh Nợ có nghĩa là: Bạn đã trả tiền cho nhà cung cấp; và dư Nợ có nghĩa là: Bạn đã trả trước tiền cho nhà cung cấp. Trong cả hai trường hợp đều có thể xảy ra.

Khi nhập khẩu, bạn có thể chưa trả tiền cho nhà cung cấp, hoặc có thể trả bằng tiền mặt, không thông qua ngân hàng. Việc thanh toán phải qua ngân hàng chỉ áp dụng đối với trường hợp muốn khấu trừ, hoàn thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu. Tức là, nếu hàng hóa xuất khẩu chỉ được khấu trừ và hoàn thuế đầu vào nếu khách hàng trả tiền cho mình thông qua ngân hàng (điều kiện cần).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA