Tk 1422

• Thread starter phamphuongthuy
  • Ngày gửi
P

phamphuongthuy

Sơ cấp
27/2/05
30
0
6
44
hanoi
ALO ALO cho mình hỏi với
TK 1422 cuối năm có để số dư được không hay phải kết chuyển hết, ở cty mình các khoản thưởng, lễ tết cho vào 1422 hết vì không có quỹ khen thưởng phúc lợi nên bây giờ số dư gần 100triệu không biết mình phải sử lý sao đây? giúp mình với?????

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
TK1422 có thể có số dư cuối kỳ. Nhưng Cty của bạn không có quỹ KTPL mà lại chi KT nên sẽ phải đưa vào CP khác và không để dư 1422. Tất nhiên chi phí này không được trừ khi tính thuế TNDN

W

WhoamI

Cao cấp
Câu hỏi của bạn rất hay! Theo mình hiểu TK1422 là tài khoản mà KT dùng để để "treo" những khoản chi mà thực ra nó là chi phí nhưng không thể hạch toán và kết chuyển chi phí trong kỳ ( vì x,y,z....lý do nào đấy!). Mình không có cách xử lý nào ngoài cách là cứ để nguyên nó ở đó! Vì không kết chuyển cũng dở mà kết chuyển cũng rất dở, có lẽ tốt nhất là để sau khi quyết toán thuế TNDN & VAT thì mới xử lý. Vậy cái nào đỡ dở hơn thì mình lựa! Đó là ý kiến của mình.
Cái này chắc các anh chị làm lâu năm trong nghề rành lắm, anh chị share cho đàn em ít kinh nghiệm xử lý đi ạh!

Sửa lần cuối:
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Theo mình bạn cứ kết chuyển đi vì như thế khoản chi sẽ tăng thêm và kết quả kinh doanh sẽ giảm . Như thế thuế THDN sẽ nộp ít đi . DN nào cũng muốn vậy mà.Tuy nhiên hy vọng nộp ít thuế không dễ đâu vì cơ quan thuế sẽ kiểm tra và có thể bóc tách các khoản chi phí không hợp lý từ 100 triệu kia. Nhưng đến lúc đó hãng hay. Công ty mình toàn bị kiểu bóc tách như vậy chả sao cả. Có những lúc cón né được một số khoản chi mà các bác bỏ xót. Chuyện này là bình thường mà.

L

le thi loi

Guest
16/4/05
2
0
0
41
ha noi
Em là thành viên mới hôm nay ra trình làng, em mong sụ giúp đỡ của các Anh kế, Chị kế của làng Toán
Các anh chị ơi hiện em dang phải làm kế toán của khâu Dịch vụ sau bán hàng, Em vùa trục tiếp bán hàng và cho muợn hàng( cả hàng của công ty vệ tinh ),nhung sau một thời gian số hàng em cho muợn đó khách hàng muốn mua khi đó em mới đuợc phép làm xuất nhập, nhung số mượn ngày nào cũng có em phải làm rất nhiều và vào cuối tháng mới tổng hợp chứng từ được. Em muốn mong các anh, chị cho ý kiến và phương pháp giúp đỡ em quản lý hàng được tốt hơn Không thất thoát hàng. Em rất mong các anh, chị đã từng có kinh nghiệm quản lý hàng giúp đỡ (Về cách hoạch toán -hàng của em là nguyên vật liệu)

P

phamphuongthuy

Sơ cấp
27/2/05
30
0
6
44
hanoi
Bạn Le Thi Loi à theo mình biết TK 142 có số dư cuối kỳ đấy.

P

phamphuongthuy

Sơ cấp
27/2/05
30
0
6
44
hanoi
Mình cũng muốn kết chuyển lắm nhưng không biết KC vào đâu đây vì mình treo toàn những khoản mà nếu QT chắc chắn sẽ bị gạt ra.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn phải xem chi phí đó thuộc chi phí bán hàng, chi phí quản lý doanh nghiệp hay chi phí sản xuất chung... mà kết chuyển nó thôi.

Nợ TK 641, 642, 627...

Có TK 1422

Tại sao bạn biết "nếu quyết toán chắc chắn nó sẽ bị gạt ra" mà lại đưa vào hạch toán?

phamphuongthuy nói:
Mình cũng muốn kết chuyển lắm nhưng không biết KC vào đâu đây vì mình treo toàn những khoản mà nếu QT chắc chắn sẽ bị gạt ra.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khi xuất hay nhập hàng bạn đều phải viết Phiếu nhập kho và Phiếu xuất kho đúng không? Trên hai quyển phiếu này thì tối thiểu bạn cũng phải viết hai liên : Một liên lưu tại gốc và một liên giao cho khách hàng hoặc nhà cung cấp. Như vậy bạn đã có đủ chứng từ phát sinh hàng ngày rồi, đâu cần phải chờ đến cuối tháng mới tổng hợp được chứng từ đâu?
Để phân biệt rõ ràng hàng xuất mượn với hàng xuất bán thì bạn nên có hai quyển phiếu xuất kho và hai quyển phiếu nhập kho cho hai nghiệp vụ này. Với hàng xuất mượn thì không khi giá xuất.
Nếu hàng xuất mượn mà được khách hàng mua thì bạn làm phiếu nhập lại cho hàng xuất mượn rồi làm tiếp phiếu xuất kho để bán.
le thi loi nói:
Em là thành viên mới hôm nay ra trình làng, em mong sụ giúp đỡ của các Anh kế, Chị kế của làng Toán
Các anh chị ơi hiện em dang phải làm kế toán của khâu Dịch vụ sau bán hàng, Em vùa trục tiếp bán hàng và cho muợn hàng( cả hàng của công ty vệ tinh ),nhung sau một thời gian số hàng em cho muợn đó khách hàng muốn mua khi đó em mới đuợc phép làm xuất nhập, nhung số mượn ngày nào cũng có em phải làm rất nhiều và vào cuối tháng mới tổng hợp chứng từ được. Em muốn mong các anh, chị cho ý kiến và phương pháp giúp đỡ em quản lý hàng được tốt hơn Không thất thoát hàng. Em rất mong các anh, chị đã từng có kinh nghiệm quản lý hàng giúp đỡ (Về cách hoạch toán -hàng của em là nguyên vật liệu)

P

phamphuongthuy

Sơ cấp
27/2/05
30
0
6
44
hanoi
Nguyen Tu Anh nói:
Bạn phải xem chi phí đó thuộc chi phí bán hàng, chi phí quản lý doanh nghiệp hay chi phí sản xuất chung... mà kết chuyển nó thôi.

Nợ TK 641, 642, 627...

Có TK 1422

Tại sao bạn biết "nếu quyết toán chắc chắn nó sẽ bị gạt ra" mà lại đưa vào hạch toán?
Tại vì mình chỉ treo những khoản tiền thưởng như tiền tết ý, làm sao mà cho vào CP được, mình mà cho nó vào thuế không gạt ra mới là chuyện lạ.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tiền thưởng Tết là một chi phí quá hợp lý ấy chứ! Không có công ty nào mà lại không thưởng Tết cho người lao động cả, chỉ là ít hay nhiều thôi. Chẳng lẽ họ lại bị cơ quan thuế gạt ra ngoài hết?

Tuy nhiên, tiền thưởng đó phải có tỷ lệ hợp lý với lợi nhuận của bạn.

phamphuongthuy nói:
Tại vì mình chỉ treo những khoản tiền thưởng như tiền tết ý, làm sao mà cho vào CP được, mình mà cho nó vào thuế không gạt ra mới là chuyện lạ.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Nguyen Tu Anh nói:
Tiền thưởng Tết là một chi phí quá hợp lý ấy chứ! Không có công ty nào mà lại không thưởng Tết cho người lao động cả, chỉ là ít hay nhiều thôi. Chẳng lẽ họ lại bị cơ quan thuế gạt ra ngoài hết?
Nếu Tu anh dung quĩ của đơn vị mình thì thuế nào mà gạt ra cho được. Con nếu em đưa vào chi phí à, thì đợi đấy nhá, sẽ gạt ra ngay.

P

phamphuongthuy

Sơ cấp
27/2/05
30
0
6
44
hanoi
Nguyen Tu Anh nói:

Bạn Tu Anh à tất cả các khoản thưởng, ốm đau, hiếu hỉ .... chỉ lấy ra từ quỹ khen thưởng phúc lợi thôi, nếu bạn cho vào chi phí hợp lý là không được đâu.
Bây giờ mình mới trích quỹ nhưng không biết đến bao giờ mình mới KC hết 100T kia mà cứ treo ở đó cũng không được. Chẳng biết làm sao nữa. híc híc....

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thôi đừng khóc nữa mà. Cứ kết chuyển dần dần rồi sẽ hết thôi. Từ năm này qua năm khác đó.

Nhưng sao thưởng Tết gì mà to thế? Lợi nhuận có lên đến tiền tỷ không?

Hay còn khoản nào khác nữa mà không dám nói ra?

phamphuongthuy nói:
Bạn Tu Anh à tất cả các khoản thưởng, ốm đau, hiếu hỉ .... chỉ lấy ra từ quỹ khen thưởng phúc lợi thôi, nếu bạn cho vào chi phí hợp lý là không được đâu.

Bây giờ mình mới trích quỹ nhưng không biết đến bao giờ mình mới KC hết 100T kia mà cứ treo ở đó cũng không được. Chẳng biết làm sao nữa. híc híc....

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
Nếu đơn vị của bạn có lợi nhuận lớn thì:
* Thanh toán lương tháng 13 cho CNV(vào dịp tết)
* Trích vào quỹ khen thưởng phuc lợi
Khi đó bạn sẽ xử lý tiền thưởng cho cán bộ CNV trên quỹ này. Vì sao thưởng tết lại có thể treo trên TK 1422??
* Bản chất của TK 142 là Gì? Là chi phí trả trước mà các chi phí này là chi phí phục vụ cho quản lý, sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp và sẽ được phân bổ dần vào giá thành sản xuất trong kỳ (hoặc theo tỷ lệ phân bổ chi phí mà đơn vị bạn quy định). Vậy thì các chi phí này trước hết nó phải là chi phí hợp lệ thì bạn mới được hạch toán vào do đó không thể có chuyện nếu "KC vào chi phí thì sẽ bị thuế gạt ra". vậy bạn hãy xem xét lại viêc hach toán các chi phí của đơn vị bạn vào tài khoản này thế nào đã nhé.

E

ERPSolution

Trung cấp
6/4/05
191
0
0
49
HCMC
nhungpt59 nói:
Nếu đơn vị của bạn có lợi nhuận lớn thì:
* Thanh toán lương tháng 13 cho CNV(vào dịp tết)
* Trích vào quỹ khen thưởng phuc lợi
Khi đó bạn sẽ xử lý tiền thưởng cho cán bộ CNV trên quỹ này. Vì sao thưởng tết lại có thể treo trên TK 1422??
* Bản chất của TK 142 là Gì? Là chi phí trả trước mà các chi phí này là chi phí phục vụ cho quản lý, sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp và sẽ được phân bổ dần vào giá thành sản xuất trong kỳ (hoặc theo tỷ lệ phân bổ chi phí mà đơn vị bạn quy định). Vậy thì các chi phí này trước hết nó phải là chi phí hợp lệ thì bạn mới được hạch toán vào do đó không thể có chuyện nếu "KC vào chi phí thì sẽ bị thuế gạt ra". vậy bạn hãy xem xét lại viêc hach toán các chi phí của đơn vị bạn vào tài khoản này thế nào đã nhé.

Mình cũnh tán thành với bạn Nhungpt59.
Tại sao lại đưa vào 142? 142 bản chất là chi phí trong hoạt động SX-KD, TRẢ TRƯỚC 1 LẦN nhưng phân bổ chi phí CHO NHIỀU KỲ

Tiền thưởng thì có quỹ khen thưởng (TK 431) chứ ? liên quan gì 142 và chi phí.

ERPS

Sửa lần cuối:
P

phamphuongthuy

Sơ cấp
27/2/05
30
0
6
44
hanoi
TK 1422 là CP chờ kết chuyển áp dụng với những hoạt động có chu kỳ KD dài mà trong kỳ hạch toán có ít doanh thu, ở chỗ mình chưa có quỹ khen thưởng phúc lợi nên mình cho vào TK này mình nghĩ là đúng.

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
vo vinh nam nói:
Nếu Tu anh dung quĩ của đơn vị mình thì thuế nào mà gạt ra cho được. Con nếu em đưa vào chi phí à, thì đợi đấy nhá, sẽ gạt ra ngay.
Cho em hỏi chổ này anh Nam ạ, thế nếu công ty mới họat động, chưa có lợi nhuận, nhưng đến tết vẫn muốn thưởng để khích lệ nhân viên ( chỉ là 1/2 tháng lương thôi, không phải nguyên tháng), thuyết minh như thế có ổn không anh? Hay là vẫn bị gạt ra?

P

phamphuongthuy

Sơ cấp
27/2/05
30
0
6
44
hanoi
cothant nói:
Cho em hỏi chổ này anh Nam ạ, thế nếu công ty mới họat động, chưa có lợi nhuận, nhưng đến tết vẫn muốn thưởng để khích lệ nhân viên ( chỉ là 1/2 tháng lương thôi, không phải nguyên tháng), thuyết minh như thế có ổn không anh? Hay là vẫn bị gạt ra?
Tiền thưởng tết chỉ được trích từ quỹ khen thưởng phúc lợi, không cho vào chi phí được nếu cơ quan bạn chưa có lợi nhuận bạn chỉ có thể treo nó lên chờ kết chuyển thôi.

H

highland

Guest
To phamphuongthuy!
Bạn bảo là tiền thưởng tết chỉ được trích từ qũy khen thưởng??
Vì có nhiều cty cũng có qũy khen thưởng đâu?Vì trước đây mình làm cho 1 DNNN nhưng vì không có lãi nên đâu có trích qũy này đâu. Mà hàng năm vẫn có thưởng CNV, tháng thứ 13, và đưa vào chi phí trong kỳ đấy. Hỏng lẻ không có qũy khen thưởng phúc lợi thì đưa vào TK 1422 này để mãi à, khi nào mới kết chuyển xong? Trong khi năm nào cũng có các khoản này?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA