Tính giá thành ngành sx đá

• Thread starter HOANGTHIBICHPHUONG
  • Ngày gửi
H

Hoanghoai

Guest
22/5/08
3
0
1
39
TP HCM
Ðề: Tính giá thành ngành sx đá

@levanton
Anh có thể gửi cho em xin file (Z SX DA) được không, em download về máy nhưng không được.
Địa chỉ mail là: hoai.ht39@gmail.com
Cảm ơn anh nhiều
@levanton
Anh có thể gửi cho em xin file (Z SX DA) được không, em download về máy nhưng không được.
Địa chỉ mail là: hoai.ht39@gmail.com
Cảm ơn anh nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp

Đúng là như chi phí điện, chi phí khấu hao ... em không có cơ sở gì để chia cho từng giai đoạn, cx như cho mảng văn phòng. Vậy em nên tập hợp tất cả chi phí lại, rui tính giá thành từng loại dựa trên hệ số sản xuất (cái này em tính trên giá tính thuế TNMT) đúng không ạ?
Từ giá thành này, em tính giá vốn thế nào để khi xuất bán đá em định khoản 632 được ạ?
Anh chỉ rõ hơn cho em với.

Đầui tiên bạn loại trừ các chi phí không dùng cho sản xuất bằng các ước tính công suất tiêu thụ điện năng, nưỡc dùng cho văn phòng, cho công việc bảo vệ. Số tiền còn lại hạch toán vào chi phí và được phân bổ theo sản lượng và hệ số của từng loại sản phầm trong kỳ.

@Hoanghoai : check mail nhé.

L

lanp

Sơ cấp
20/5/14
9
0
0
ha noi

Bạn @levanton cho mình hỏi cty mình làm về xây dựng cầu đường để tận dụng chi phí cty mình đã thuê nhân công đập đá ( đá 4x6 ) để tiết kiềm chi phí vì ctrình ở xa trung tâm và hiện jo cty đã mua mày nghiền sàng đá
vậy bạn cho mình hỏi định mức nhân công đập đá và định mức máy nghiền sàng đá mà nhà nước quy định để mình áp dụng vào
và trường như cty mình có phải báo cáo với cơ quan nào ko và phải nộp thuế phí môi trường ko

A

Anh T

Trung cấp
14/5/13
66
0
0
Đà Nẵng

@levanton cho em hỏi xíu. em đang nghiên cứu file tính giá thành mà anh đã chia sẽ trên web nhưng em đang rất lúng túng về phần Bán thành phẩm. bên em đá cho vào máy nghiền ra đá thành phẩm luôn thì sẽ ko có bán thành phẩm phải ko? nếu ko có bán thành phẩm thì chi phí dở dang cuối kỳ sẽ = 0 ak, khi đó giá thành: 154 ĐK + 154 PS thôi phải ko? như thế có chính xác ko? nếu phải ước lượng tỷ lệ BTP thì phải uóc lượng ntn ạ ?

levanton

levanton

Cao cấp

@levanton cho em hỏi xíu. em đang nghiên cứu file tính giá thành mà anh đã chia sẽ trên web nhưng em đang rất lúng túng về phần Bán thành phẩm. bên em đá cho vào máy nghiền ra đá thành phẩm luôn thì sẽ ko có bán thành phẩm phải ko? nếu ko có bán thành phẩm thì chi phí dở dang cuối kỳ sẽ = 0 ak, khi đó giá thành: 154 ĐK + 154 PS thôi phải ko? như thế có chính xác ko? nếu phải ước lượng tỷ lệ BTP thì phải uóc lượng ntn ạ ?

Công thức ghi chung, đầy đủ cho các trường hợp, khi cty bạn không có sản phẩm dở dang(BTP) thì số lương BTP sẽ = 0, kết quả là: Tổng giá thành = chi phí phát sinh trong kỳ. chứ không phải khi đó giá thành: 154 ĐK + 154 PS , vì không có dở dang cuối kỳ thì kỳ sau sẽ không có chi phí dở dang đầu kỳ.

A

Anh T

Trung cấp
14/5/13
66
0
0
Đà Nẵng

1,Nếu ko có SPDD cuối kỳ như vậy có hợp lý ko anh? bên em cũng đá hộc đưa vào nghiền ra đá thành phẩm, có 1 công đoạn xay nghiền nên k có DD, e mới vào làm lại ko có ai chỉ dẫn nên lúng túng quá.
2,Với lại cho e hỏi cột tỷ lệ các loại đá cộng lại phải đủ 100 % hả anh? cty em có các loại đá 1x1,5, đá 1x1, đá 0,5 x1 mỗi loai 1 tỷ lệ khác nhau nhưng cộng lại nó hơn 100 % ???

L

lnlang2212

Guest
28/11/08
7
0
1
37
TP HCM
em cũng mới bước chân vào lĩnh vực khai thác đá xây dựng, mọi người chỉ giáo em với nhé.
nhà mình có ai làm về khai thác đá xây dựng ở địa bàn Thanh Hóa ko ạ? em muốn hỏi chút về thuế TN và phí BVMT ở Thanh Hóa với ạ.
em cảm ơn !!!!

D

Duy Binh

Guest
25/11/14
1
0
1
30
Các anh chị ơi giúp e với .E mới vào làm kế toán ở công ty khai thác đá xây dựng mà e chưa có kinh nghiệm nhiều nên không biết cách tập hợp chi phí và tính giá thành như thế nào? Ai biết thì chỉ giúp e với ạ :((

1

123kooanh

Guest
15/12/12
6
1
1
35
thái nguyên
@levanton bạn có bảng chiết tính giá thành sản xuất đá ko cho mình với. Chỗ mình làm tính ra giá bán trước sau đó mới căn cứ vào bảng chiết tính để tập hợp chi phí lấy hóa đơn. nguyên liệu đầu vào là đá xô bồ, tye lệ các loại đá khác thì làm tn để chiết tính ra giá bán đây.
Mình gửi cho bảng tính của mình bạn xem nhé

N

nguyenvuongg

Guest
13/12/05
13
1
1
37
Ứng Hoà hà tây
chào bạn haduc.cty mình cũng sản xuất kinh doah các loại đá trên, mà mình thì mới vào nghề còn rất nhiều điều chưa rõ.bạn có thể gửi cho mình 1 file mình có thể tham khảo không.cảm un nhiều

aha.chào bác nguyenvuong.tham gia diễn đàn lâu rồi mà hn e mới thấy xuất hiện 1 đồng hương hà tây.e ở bên mỹ đức bác ah.
Bác cho số điện thoại Giao lưu đê. của em là 0974255456

C

chiendaovan

Guest
23/7/15
1
0
1
39
Mình cũng biết tập hợp các chi phí. Để mình nói rõ hơn về ngành nghề của công ty mình nha.
Cty mình có 1 máy nghiền đá. Cứ đưa dô 1m3 đá nguyên liệu đưa dô thì được :
20% đá 0x4;
30% đá 1x2,
20% đá mi bụi,
10% đá 4x6,
20% hao hụt. Mình định tính theo phương pháp tỷ lệ nhưng mình vẫn không làm được bạn nào biết giúp mình với nhé!:
Ðề: Tính giá thành nghành sx đá

Đặc điềm sản xuất, khai thác đá có đặc điểm:
Quá trình sàn xuất chi phí chung, nhưng tạo ra nhiều sp khác nhau

Giá thành sản xuất đá:
Nguyên liệu: đó thô, đá hộc, mua hoặc sản xuất, khai thác từ mỏ đá

Sản phẩm : có nhiều loại:
đá 1x2, 2x 4, 0 x 4, đá 4 x 6

Chi phí tất cả đều chung đề sản xuất, vì vậy phải xây dựng hệ số
- Hệ số được xây dựng trên cơ sở háo phí đề sản xuất 1 sản phẩm này so với 1 sản phẩm khác, hệ số doanh nghiệp khảo sát, xây dựng
- Thường hệ số chuẩn là 1

Bạn tham khảo file sau.

Cám ơn nguoilysu đã góp ý. File lúc đầu là file giá thành kế hoạch. file mới cập nhập thêm là file theo thực tế.

Trong cà 2 file, tỷ trọng chi phí nvl chưa được xác định, vì chi phí dùng chung, nên hệ số sản xuất là cơ sớ đề phân bổ các yếu tố chí phí : vật liệu, nhân công, sản xuất chung. Từ đó, kết hợp với số lượng sản phẩm sản xuất và số lương bán thành phẩm đề tính chi phí theo tỷ trọng, là tỳ trọng chi phí của cá thành phẩm và bán thành phẩm cho cả nhóm( loại sản phầm)
Bạn haduc ơi
Công ty mình cùng khai thác kinh doanh đá dây dựng, mình cũng vừa được giao nhiệm vụ làm kế toán tổng hợp tính giá thành, mình lớ ngớ lắm, bạn chỉ mình với.
Công ty mình cũng sx các loại đá xay nhu ban hoangthibichphuong nhưng đá hộc khai thác ra ngoài đưa vào sx các loại đá xay còn lựa bán trực tiếp cho khách hàng, mình không biết phân bổ thế nào về các chi phí sx chung ( như: điện SX, ...)
công ty mình có vốn điều lệ 4,5 tỷ nên hạch toán theo chế độ 48
haduc và các ban làm về đá xây dựng nhu mình cho mình xin fail tính giá thành với. Mail của mình là: dangquyet204@yahoo.com.vn
Cam on nhieu

cảm on bạn levanton, nhung về giá thành bán thành phẩm đá hộc thì tính giá thế nào vậy? nếu công ty ap dụng chế độ 48 và đá khỉ nổ mìn khai thác ra vừa để sx các loại đá kia vừa chọn lọc bán đá hộc

M

moctoc001

Guest
28/4/11
2
0
1
43
moctoc001
Cty mình có giấy phép khai thác tài nguyên về cát xây dựng. Bên mình đã đóng thuế tài nguyên và phí BVMT về khai thác cát. Nhưng khi hạch toán vào sổ sách mình không biết phải hạch toán tn hết. Vì bên mình vừa bán cát và vừa làm công trình nên khi tính giá thành cát mình không biết tính tn cho hợp lý. Mong mọi người chỉ giúp mình với.

Sửa lần cuối:
C

Cty Huu Bach Gang Thep

Guest
30/11/15
1
0
1
52
cty mình sx đá viên sạch và nước uống đóng bình 20l nhưng mình chưa làm về cái này bao giờ các bạn có thể chỉ giúp mình cách tính giá thành cụ thể đc không?nước dùng để sx là nước giếng khoan và không có hóa đơn đầu của chi phí nào vào để tính chi phí giá thành.
Mình không biết nên hạch toán ntn để tính giá thành
Và công ty mình có phải nộp thuế tài nguyên môi trường khi xuất hóa đơn GTGT không?

T

tịnh quảng ngãi

Guest
28/10/14
3
0
1
31
Chào các anh, chị!
em cũng lm bên cty khai thác đá (1x2,2x4,4x6 và cát phối đá dăm), e mới vào làm nên chưa bjk về tập hợp chi phí và tính giá thành nên mong mấy anh chị chỉ cho e với ạ
mail: tinhpham200992@gmail.com
e cảm ơn rất nhiều ạ

M

Mai Phuongkit

Guest
3/2/12
1
0
1
38
Ha Noi
các bác ơi em cũng mới làm kế toán về khai thác đá, các bác cho em xin bảng tính giá thành vào mail: maiphuongkit@gmail.com với ạ.Có thể cho em xin số điện thoại để em hỏi chút xíu vấn đề ko ạ? em xin cảm ơn và hậu tạ a!!!

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
các bác ơi em cũng mới làm kế toán về khai thác đá, các bác cho em xin bảng tính giá thành vào mail: maiphuongkit@gmail.com với ạ.Có thể cho em xin số điện thoại để em hỏi chút xíu vấn đề ko ạ? em xin cảm ơn và hậu tạ a!!!
Bạn ơi giờ này bạn còn hỏi bảng tính giá thành làm gì, tất cả mọi người hầu như đều dùng phần mềm kế toán để tính giá thành rồi, bạn muốn tìm hiểu phần mềm thì mail cho mình vào địa chỉ: nguyenduykhanh36@gmail.com

H

Hoa sầu đông

Guest
20/4/16
6
0
1
33
Để tính giá thành sản phẩm trước hết bạn phải làm các bước sau:
I/ Tổng hợp gía thành:
-Chí phí NVL trực tiếp
- Chi phí nhân công