Hướng dẫn lập tờ khai thuế TNCN theo Quý mẫu 02/KK TNCN

• Thread starter thuy_bui
  • Ngày gửi
H

hadinh786

Guest
3/4/10
2
0
0
37
TP. HCM
Mình cũng đang băn khoăn về tờ khai TNCN theo quý nhưng mẫu mà bạn gi đó post lên đã cũ rồi. Nay sử dụng mẫu mới mình k biết phải làm sao. Bạn nào biết giúp mình mới nhé. Mới ra trường mà cty có mình làm kế toán thôi àh. hix

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hadinh786

Guest
3/4/10
2
0
0
37
TP. HCM
Có bạn nào biết cách làm kê khai TNCN theo quý mẫu 02/KK-TNCN mới nhất trong phần mềm 2.5.1 k. Giúp mình với. Thanks

H

hungdieubhy

Guest
17/9/09
1
0
0
45
longthanh dongnai
minh cung dang lam ke khai thue thu nhap ca nhan theo quy, theo phan ke khai 2.5.1 nhung minh lam cu bao loi, mong cac anh chi giup minh voi.
Cam on nhieu

vochau83

vochau83

Trung cấp
20/8/08
174
5
18
Đà Lạt
Mẫu mới ở HTKK 2.5.1 cũng tương tự như mẫu 05/KK quyết toán thuế TNCN thôi các bạn:
- Chỉ tiêu [08]:Tổng thu nhập đã trả cho người lao động trong 3 tháng (chưa giảm trừ các khoản), bao gồm cả những người đã nghỉ việc => đối với những người có HĐLD 3 tháng trở lên
- Chỉ tiêu [09]:Tổng thu nhập đã trả cho các cá nhân thuộc diện phải đóng thuế TNCN, nghĩa là sau khi trừ ra các khoản giảm trừ, nếu những người nào thuộc diện phải đóng thuế thì mới đưa tổng lương (chưa giảm trừ các khoản) của người này vào chỉ tiêu này
- Chỉ tiêu [10]: số tiền thuế TNCN đã thu và đóng giùm trong 3 tháng
- Chỉ tiêu [11]: Số tiền đã trả cho các cá nhân ko ký HĐLD hoặc có HĐLĐ dưới 3 tháng (dưới 500 và trên 500 ngàn đồng)
- Chỉ tiêu [12]: Số tiền đã trả cho các cá nhân HĐ dưới 3 tháng và các cá nhân có mức lương từ 500 ngàn đồng trở lên mà thôi
-Chỉ tiêu [13]: số tiền đã thu của những người phải đóng thuế TNCN (10%* số tiền lương từ 500ngàn trở lên)

U

uni

Trung cấp
27/4/09
82
0
0
Hà Nội
Cho em hỏi là có nhất thiết phải làm tờ khai trong phần HTKK 2.5 ko ạ.
Vì hiện giờ em vẫn đang dùng HTKK 2.0

G

giadinhcoc

Sơ cấp
18/12/10
4
0
0
39
dong nai
cho e hỏi, cty e là cty dịch vụ bảo vệ,lao động thì làm được 1 thời gian là nghỉ, chưa kịp ký hợp đồng lao động. vậy e kê khai thuế tncn như thế nao ah, anh chị nào biết chỉ e với.

C

Chanhleohp

Guest
3/12/07
40
0
0
Hải Phòng
cho e hỏi, cty e là cty dịch vụ bảo vệ,lao động thì làm được 1 thời gian là nghỉ, chưa kịp ký hợp đồng lao động. vậy e kê khai thuế tncn như thế nao ah, anh chị nào biết chỉ e với.

Nếu lương của người lao động ở mức phải đóng thuế thì bạn phải kê khai theo tháng hoặc theo quý. Kê khai vào mục "Thuế TNCN đối với TNCT trả cho cá nhân không có hợp đồng lao động". Còn nếu cá nhân không ký hợp đồng lao động nhưng chưa đến mức phải chịu thuế TNCN thì bạn để đến năm sau làm quyết toán thuế TNCN kê khai vào mẫu 05B KK-TNCN.
Thân!

hongtham005

hongtham005

Guest
11/7/11
11
0
1
34
Hà Nội
Bạn hungdieubhy ơi!
tháng này bạn nộp tờ khai thuế chưa? T ko bít làm thế nào cả (theo mãu 3.0.1 ý) bạn chỉ giùm vs!!

M

mom_xinh47

Guest
26/1/15
2
0
1
34
Anh/chị cho em hỏi ngoài lề chút xíu. Nếu em làm kê khai theo quý nhưng em chỉ kê khai cho những người có khấu trừ thuế thôi còn những nhân viên còn lại thì em lại không kê khai thì giờ em fai làm sao để có thể làm bổ sung cho những quý trước được ah.
Ths Anh/chị

M

mom_xinh47

Guest
26/1/15
2
0
1
34
Chào anh/chị.
Công ty e tháng 10 có thuê ngoài 6ng có làm HĐ CTV và sau khi trả lương thì có 1 số người đã làm cam kết là tổng thu nhập cả năm chưa đến 108tr. vậy như trường hợp này e fai khai vào chỉ tiêu nào ah.

L

llan

Guest
15/7/16
5
0
1
33
Cho mình hỏi ở chỉ tiêu 31 hoặc 32 Tổng TNCT trả cho cá nhân thuộc diện phải khấu trừ thuế đối với cá nhân có phát sinh khấu trừ thuế trong tháng 1-2 và không phát sinh trong tháng 3 quý I thì có cộng TNCT của tháng 3 (không phát sinh khấu trừ) vào chỉ tiêu này không?

kimoanhbn

kimoanhbn

Sơ cấp
18/4/09
42
5
8
35
Bac Ninh
Cho mình hỏi ở chỉ tiêu 31 hoặc 32 Tổng TNCT trả cho cá nhân thuộc diện phải khấu trừ thuế đối với cá nhân có phát sinh khấu trừ thuế trong tháng 1-2 và không phát sinh trong tháng 3 quý I thì có cộng TNCT của tháng 3 (không phát sinh khấu trừ) vào chỉ tiêu này không?
không hỉu rõ ý b này lắm, bjo đang làm Q2 mà nhỉ

L

llan

Guest
15/7/16
5
0
1
33
không hỉu rõ ý b này lắm, bjo đang làm Q2 mà nhỉ
Mình ví dụ vậy thôi. Kê khai theo quý thì ở chỉ tiêu 31 cá nhân có phát sinh khấu trừ thuế trong tháng 1-2 và không phát sinh trong tháng 3 quý I thì có cộng TNCT của tháng 3 vào không?

kimoanhbn

kimoanhbn

Sơ cấp
18/4/09
42
5
8
35
Bac Ninh
Mình ví dụ vậy thôi. Kê khai theo quý thì ở chỉ tiêu 31 cá nhân có phát sinh khấu trừ thuế trong tháng 1-2 và không phát sinh trong tháng 3 quý I thì có cộng TNCT của tháng 3 vào không?
Thuế TNCN sẽ tính vào thời điểm chi trả thu nhập, đây là TK tạm tính của quý nên b cần phải cộng tổng thu nhập đã chi trả và tổng thuế TNCN phải nộp để lên TK quý nhé

K

khongbiet9696

Sơ cấp
20/9/15
1
0
1
33
Vậy sao chỉ tiêu 32 cho cá nhân cư trú không có hợp đồng tháng 1 1tr8 không phát sinh, tháng 2 2tr3, tháng 3 2tr3 là phát sinh thì ở chỉ tiêu 32 ghi 4tr6 thì chỉ tiêu 36 mới nhảy đúng số thuế TNCN đã khấu trừ chứ. Nếu cộng cả thì chỉ tiêu 36 sẽ không đúng

X

xmanx

Guest
15/7/16
5
0
1
35
Vậy sao chỉ tiêu 32 cho cá nhân cư trú không có hợp đồng tháng 1 1tr8 không phát sinh, tháng 2 2tr3, tháng 3 2tr3 là phát sinh thì ở chỉ tiêu 32 ghi 4tr6 thì chỉ tiêu 36 mới nhảy đúng số thuế TNCN đã khấu trừ chứ. Nếu cộng cả thì chỉ tiêu 36 sẽ không đúng
Theo mình nghĩ lúc này chỉ tiêu 36 của bạn là tự đánh cho đúng số thuế khấu trừ