Thu mua trực tiếp từ nông dân không có hóa đơn GTGT

Thảo luận trong 'Thuế TNDN' bắt đầu bởi tuong0702, 14 Tháng năm 2013.

8,782 lượt xem

1. tuong0702

tuong0702 Thành viên sơ cấp

Các bác ới!

Công ty em mới thành lập tháng 5/2013. Công ty em kinh doanh sản phẩm chè Thái Nguyên. Hiện nay em thu mua trực tiếp từ nông dân nên không có hóa đơn GTGT và khi em bán ra cũng không xuất hóa đơn.
    Các bác cho em hởi với tình trạng của công ty em nhu thế sẽ phải báo cáo thuế TNDN tạm tính thế nào hả các bác. Em mới làm nen còn non ván đề này quá. Các bác giúp em với!!!!!!!!!1

Em xin chân thành cảm ơn!

2. mrvanthuc

mrvanthuc Kế Toán-Tài Chính-Thuế

Ðề: Thắc mắc về làm thuế TNDN

Thu mua chè của nông dân trồng thì làm bảng kê 01/TNDN theo hướng dẫn của TT123/2012/TT-BTC
    Khi bán thì làm theo hướng dẫn của TT153/2010/TT-BTC.
    Không xuất hóa đơn là vi phạm pháp luật đấy.

3. tuong0702

tuong0702 Thành viên sơ cấp

Ðề: Thu mua trực tiếp từ nông dân không có hóa đơn GTGT

Em rất cảm ơn bác đã cho em một câu trả lời chi tiết. Tuy nhiên bác có thể chỉ giúp em cách làm đơn giản của các doanh nghiệp hiện nay không. Nếu phải làm cụ thể nhu các trích dẫn của bác em thấy không doanh nghiệp nào làm được điều này cả.

4. mrvanthuc

mrvanthuc Kế Toán-Tài Chính-Thuế

Ý em là sao? đơn giản là áp dụng theo luật còn phức tạp là tự biến hóa ( mà điều này nên hỏi thầm kín chứ ko tư vấn ở diễn đàn này được.

5. cbrx1985

cbrx1985 Thành viên sơ cấp

Co ai biet van de nay khong,xin "chi giao" minh voi.
    minh dang lam cong ty chuyen nganh trong trot hang nong san,khong biet thue VAT dau vao tu giai doan dau tu XDCB cho den khi hoat dong co duoc khau tru toan bo hay khong?
    con ve nguyen vat lieu,khong biet la minh co phai xay dung dinh muc tieu hao va dang ky voi co quan thue hay khong? neu co minh cung khong biet xay dung dinh muc nhu the nao nua?ban nao da lam qua roi xin "huong dan" minh voi!
    cam on nhieu nhieu

cbrx1985@gmai.com,neu ban nao co ban tinh gia thanh,dinh muc cua nganh nong san,cho minh xin thong qua dia chi mail nay nhe!cam on

Last edited by a moderator: 30 Tháng mười 2013