Thu mua trực tiếp từ nông dân không có hóa đơn GTGT

• Thread starter tuong0702
  • Ngày gửi
T

tuong0702

Guest
14/5/13
2
0
0
35
HA Noi
Các bác ới!

Công ty em mới thành lập tháng 5/2013. Công ty em kinh doanh sản phẩm chè Thái Nguyên. Hiện nay em thu mua trực tiếp từ nông dân nên không có hóa đơn GTGT và khi em bán ra cũng không xuất hóa đơn.
Các bác cho em hởi với tình trạng của công ty em nhu thế sẽ phải báo cáo thuế TNDN tạm tính thế nào hả các bác. Em mới làm nen còn non ván đề này quá. Các bác giúp em với!!!!!!!!!1

Em xin chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Thắc mắc về làm thuế TNDN

Các bác ới!

Công ty em mới thành lập tháng 5/2013. Công ty em kinh doanh sản phẩm chè Thái Nguyên. Hiện nay em thu mua trực tiếp từ nông dân nên không có hóa đơn GTGT và khi em bán ra cũng không xuất hóa đơn.
Các bác cho em hởi với tình trạng của công ty em nhu thế sẽ phải báo cáo thuế TNDN tạm tính thế nào hả các bác. Em mới làm nen còn non ván đề này quá. Các bác giúp em với!!!!!!!!!1

Em xin chân thành cảm ơn!
Thu mua chè của nông dân trồng thì làm bảng kê 01/TNDN theo hướng dẫn của TT123/2012/TT-BTC
2.4. Chi phí của doanh nghiệp mua hàng hoá, dịch vụ không có hoá đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ mua vào (theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư này) nhưng không lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp: mua hàng hoá là nông sản, lâm sản, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra; mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây, rơm, vỏ dừa, sọ dừa hoặc nguyên liệu tận dụng từ sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công không kinh doanh trực tiếp bán ra; mua đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác trực tiếp bán ra; mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt; mua đồ dùng, tài sản của hộ gia đình, cá nhân đã qua sử dụng trực tiếp bán ra và một số dịch vụ mua của cá nhân không kinh doanh.

Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ do người đại diện theo pháp luật hoặc người được uỷ quyền của doanh nghiệp ký và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực. Trường hợp giá mua hàng hoá, dịch vụ trên bảng kê cao hơn giá thị trường tại thời điểm mua hàng thì cơ quan thuế căn cứ vào giá thị trường tại thời điểm mua hàng, dịch vụ cùng loại hoặc tương tự trên thị trường xác định lại mức giá để tính lại chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.
Khi bán thì làm theo hướng dẫn của TT153/2010/TT-BTC.
Điều 14. Lập hoá đơn
.....
Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hoá đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế”.
Điều 16. Bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộc phải lập hóa đơn
1. Bán hàng hoá, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.

2. Khi bán hàng hóa, dịch vụ không phải lập hóa đơn hướng dẫn tại khoản 1 Điều này, người bán phải lập Bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ. Bảng kê phải có tên, mã số thuế và địa chỉ của người bán, tên hàng hoá, dịch vụ, giá trị hàng hoá, dịch vụ bán ra, ngày lập, tên và chữ ký người lập Bảng kê. Trường hợp người bán nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì Bảng kê bán lẻ phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”. Hàng hoá, dịch vụ bán ra ghi trên Bảng kê theo thứ tự bán hàng trong ngày (mẫu số 5.7 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).

3. Cuối mỗi ngày, cơ sở kinh doanh lập một hoá đơn giá trị gia tăng hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ trong ngày thể hiện trên dòng tổng cộng của bảng kê, ký tên và giữ liên giao cho người mua, các liên khác luân chuyển theo quy định. Tiêu thức “Tên, địa chỉ người mua” trên hoá đơn này ghi là “bán lẻ không giao hoá đơn”.
Không xuất hóa đơn là vi phạm pháp luật đấy.

T

tuong0702

Guest
14/5/13
2
0
0
35
HA Noi
Ðề: Thu mua trực tiếp từ nông dân không có hóa đơn GTGT

Em rất cảm ơn bác đã cho em một câu trả lời chi tiết. Tuy nhiên bác có thể chỉ giúp em cách làm đơn giản của các doanh nghiệp hiện nay không. Nếu phải làm cụ thể nhu các trích dẫn của bác em thấy không doanh nghiệp nào làm được điều này cả.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Em rất cảm ơn bác đã cho em một câu trả lời chi tiết. Tuy nhiên bác có thể chỉ giúp em cách làm đơn giản của các doanh nghiệp hiện nay không. Nếu phải làm cụ thể nhu các trích dẫn của bác em thấy không doanh nghiệp nào làm được điều này cả.
Ý em là sao? đơn giản là áp dụng theo luật còn phức tạp là tự biến hóa ( mà điều này nên hỏi thầm kín chứ ko tư vấn ở diễn đàn này được.

• Like
Reactions: Phuongliên2016
C

cbrx1985

Guest
13/3/13
2
0
0
38
Binh Duong

Co ai biet van de nay khong,xin "chi giao" minh voi.
minh dang lam cong ty chuyen nganh trong trot hang nong san,khong biet thue VAT dau vao tu giai doan dau tu XDCB cho den khi hoat dong co duoc khau tru toan bo hay khong?
con ve nguyen vat lieu,khong biet la minh co phai xay dung dinh muc tieu hao va dang ky voi co quan thue hay khong? neu co minh cung khong biet xay dung dinh muc nhu the nao nua?ban nao da lam qua roi xin "huong dan" minh voi!
cam on nhieu nhieu

cbrx1985@gmai.com,neu ban nao co ban tinh gia thanh,dinh muc cua nganh nong san,cho minh xin thong qua dia chi mail nay nhe!cam on

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

thanhsonyb

Sơ cấp
3/11/17
3
0
1
42
Em chào các anh chị kế toán:
Các anh chi lam ơn cho em hỏi: Công ty em sản xuất chế biến lâm nông sản, nguyên liệu đầu vào là của nhân dân trồng và khai thác, nhưng khi đến bán tại nhà máy bên em thì toàn là lái xe đứng ra làm thủ tục cân nhận và thanh toán. Công ty em lập bảng kê 01/TNDN, và thanh toán tiền mặt. Theo quy định là phải mua trực tiếp thì mới được tính vào chi phí hợp lý. Nhưng người bán không phải trực tiếp SX ra, lại không đăng ký kinh doanh thì không có hóa đơn, nếu không thì người ta bán cho nới khác, không mua thì không có nguyên liệu SX, vậy các bác cho em hỏi sau này liệu thuế nó có xuất toán chi phí không các bác nhỉ?

T

thanhsonyb

Sơ cấp
3/11/17
3
0
1
42
Ma em mua hàng tại nhà máy nên người dân chở đến bán thì mua chứ em biết làm sao được hàng nào của dân, hàng nào của người đi buôn, nhưng các anh thuế cứ loại ra tất cả các bác a

L

liiiiinda

Sơ cấp
1/11/17
2
0
3
27
Cho em hỏi độ tin cậy của các bằng chứng dưới đây xét theo từng mục tiêu kiểm toán đầy đủ , hiện hữu ,ghi chép , chính xác , đánh giá, quyền và nghĩa vụ như thế nào với ạ.
1, chứng kiến kiểm kê hàng tồn kho nhằm xác định số lượng hàng tồn kho thực tế và phát hiện hàng tồn kho hư hỏng, lỗi thời và chậm luân chuyển ( nếu cÓ )
2, Chọn một số tài sản cố định tăng trong kỳ từ sổ chi tiết tài sản cố định và kiểm tra các chứng từ có liên quan .
3, Kiểm tra số dư tiền gửi ngân hàng bằng cách yêu cầu ngân hàng xác nhận,

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Em chào các anh chị kế toán:
Các anh chi lam ơn cho em hỏi: Công ty em sản xuất chế biến lâm nông sản, nguyên liệu đầu vào là của nhân dân trồng và khai thác, nhưng khi đến bán tại nhà máy bên em thì toàn là lái xe đứng ra làm thủ tục cân nhận và thanh toán. Công ty em lập bảng kê 01/TNDN, và thanh toán tiền mặt. Theo quy định là phải mua trực tiếp thì mới được tính vào chi phí hợp lý. Nhưng người bán không phải trực tiếp SX ra, lại không đăng ký kinh doanh thì không có hóa đơn, nếu không thì người ta bán cho nới khác, không mua thì không có nguyên liệu SX, vậy các bác cho em hỏi sau này liệu thuế nó có xuất toán chi phí không các bác nhỉ?
Lập bảng kê 01/TNDN là mua của nông dân trực tiếp sản xuất bán ra, 1 người bán nhiều quá thì sẽ bị nghi ngờ, kiểm tra và loại ra là điều chắc chắc chắn. Lái xe hay nười đi buôn không thể bán cho nơi khác vì cũng như chỗ bạn thôi, trừ khi bán cho hộ kinh doanh

• Like
Reactions: Fuji Mountain
F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
Ðề: Thắc mắc về làm thuế TNDN

Thu mua chè của nông dân trồng thì làm bảng kê 01/TNDN theo hướng dẫn của TT123/2012/TT-BTC

Khi bán thì làm theo hướng dẫn của TT153/2010/TT-BTC.

Không xuất hóa đơn là vi phạm pháp luật đấy.

Hộ nông dân, cá thể lấy ra đâu hóa đơn mà xuất hả anh. Người Việt vẫn bị quan điểm "thần thánh hóa hóa đơn" như là cách để giải trình tính hợp lý của nghiệp vụ giao dịch phát sinh. Hóa dơn chỉ là 1 phần trong hồ sơ kế toán thuế thôi nha. bên cạnh hóa đơn (hoặc ko có hóa đơn) thì vẫn còn có các chứng từ phụ trợ khác như thỏa thuận mua bán, giao kèo, biên bản giao nhận, phiếu nhập - xuất kho, chứng từ thanh toán tiến hàng .v.v.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Hộ nông dân, cá thể lấy ra đâu hóa đơn mà xuất hả anh. Người Việt vẫn bị quan điểm "thần thánh hóa hóa đơn" như là cách để giải trình tính hợp lý của nghiệp vụ giao dịch phát sinh. Hóa dơn chỉ là 1 phần trong hồ sơ kế toán thuế thôi nha. bên cạnh hóa đơn (hoặc ko có hóa đơn) thì vẫn còn có các chứng từ phụ trợ khác như thỏa thuận mua bán, giao kèo, biên bản giao nhận, phiếu nhập - xuất kho, chứng từ thanh toán tiến hàng .v.v.
Hộ cá thể kinh doanh thì có hóa đơn đấy nhé... Theo quy định là mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ giữa các tổ chức, cá nhân kinh doanh thì phải lập hóa đơn (Nghị định 51), còn không phải là mua bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ thì sử dụng chứng từ theo Luật kế toán quy định.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA