Mỗi tuần một chuyên đề

Tờ khai quyết toán thuế TNCN mẫu 05

• Thread starter khoaimat
  • Ngày gửi
arise

arise

Trung cấp
23/8/09
159
8
0
38
Quảng Ninh
Post hẳn lên đây cho dễ nhìn này:

HƯỚNG DẪN KHAI TỜ KHAI SỐ 05A/KK-TNCN
Ban hành kèm theo Thông tư số 20/2010/TT-BTC ngày 05/02/2010
của Bộ Tài chính hướng dẫn sửa đổi, bổ sung một số thủ tục hành chính về
Luật thuế thu nhập cá nhân.
----------------------------------------

[01] Kỳ tính thuế: Ghi rõ kỳ thực hiện kê khai năm. Thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế chậm nhất là ngày thứ chín mươi, kể từ ngày kết thúc năm dương lịch.
[02] Tên tổ chức, cá nhân trả thu nhập: Ghi rõ ràng, đầy đủ bằng chữ in HOA theo Quyết định thành lập hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.
[03] Mã số thuế: Ghi đầy đủ mã số thuế của tổ chức, cá nhân trả thu nhập như trên Giấy chứng nhận đăng ký thuế hoặc Thông báo mã số thuế do cơ quan thuế cấp.
[04] STT: là số thứ tự.
[05] Họ và tên: Ghi đầy đủ họ và tên của từng cá nhân nhận thu nhập.
[06] Mã số thuế: Ghi mã số thu nhập cá nhân mà cơ quan thuế cấp cho từng cá nhân.
[07] Số CMND/ Hộ chiếu: ghi số chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu đối với cá nhân chưa có mã số thuế.
[08] Thu nhập chịu thuế: là tổng số các khoản thu nhập từ tiền lương, tiền công và các khoản thu nhập khác có tính chất tiền lương, tiền công mà cơ quan chi trả đã trả cho cá nhân. Bao gồm cả các khoản tiền lương, tiền công nhận được do làm việc tại khu kinh tế.
[09] Số NPT: là số người phụ thuộc được giảm trừ gia cảnh trong năm của từng cá nhân.
[10] Tổng số tháng giảm trừ: là tổng số tháng mà từng cá nhân được giảm trừ cho người phụ thuộc trong năm.
Số tháng giảm trừ được tính bằng số người phụ thuộc nhân với số tháng được giảm trừ của từng người phụ thuộc.
[11] Từ thiện, nhân đạo, khuyến học: là các khoản chi đóng góp vào các tổ chức, cơ sở chăm sóc, nuôi dưỡng trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, người tàn tật, người già không nơi nương tựa; các khoản chi đóng góp vào các quỹ từ thiện, quỹ nhân đạo, quỹ khuyến học được thành lập và hoạt động vì mục đích từ thiện, nhân đạo, khuyến học, không nhằm mục đích lợi nhuận (nếu có).
[12] Bảo hiểm bắt buộc: là các khoản bảo hiểm (BHXH, BHYT, BH trách nhiệm nghề nghiệp) và các khoản bảo hiểm bắt buộc khác mà cá nhân phải đóng góp theo quy định của pháp luật.
[13] TNCT làm căn cứ tính giảm thuế: là các khoản thu nhập mà cá nhân nhận được do làm việc tại khu kinh tế.
[14] Số thuế TNCN đã khấu trừ: là số thuế cơ quan chi trả đã khấu trừ của từng cá nhân.
Trường hợp đơn vị chi trả thu nhập thực hiện quyết toán cho những cá nhân cư trú chỉ nhận thu nhập tại 1 đơn vị chi trả thì thực hiện xác định lại nghĩa vụ thuế của cá nhân theo các công thức:
Thu nhập tính thuế = Thu nhập chịu thuế - Tổng các khoản giảm trừ
Thuế phải nộp = Thu nhập tính thuế * Biểu thuế lũy tiến
Thuế miễn giảm = Thuế phải nộp * (TNCT làm căn cứ tính giảm thuế/ Thu nhập chịu thuế) * 50%
Thuế còn phải nộp = Thuế phải nộp – Thuế miễn giảm.
[15] Tổng số thuế phải nộp: là tổng số thuế phải nộp tính theo thuế suất biểu thuế lũy tiến từng phần.
[16] Số thuế đã nộp thừa: = [14] - [15] > 0, cá nhân có số thuế nộp thừa thì ghi số thuế nộp thừa vào chỉ tiêu này.
Ví dụ:
Số thuế đã khấu trừ là 10.000.000 VNĐ
Số thuế phải nộp là 8.000.000 VNĐ
Số thuế nộp thừa = 10.000.000 VNĐ – 8.000.000 VNĐ = 2.000.000 VNĐ
Ghi vào chỉ tiêu [16] là 2.000.000 VNĐ
[17] Số thuế còn phải khấu trừ thêm: = [14] - [15] < 0, cá nhân có số thuế nộp còn thiếu thì ghi số thuế còn phải nộp vào chỉ tiêu này.
Ví dụ:
Số thuế đã khấu trừ là 10.000.000 VNĐ
Số thuế phải nộp là 11.000.000 VNĐ
Số thuế nộp thiếu = 11.000.000 VNĐ – 10.000.000 VNĐ = 1.000.000 VNĐ
Ghi vào chỉ tiêu [17] là 1.000.000 VNĐ
[18] là tổng số các khoản thu nhập từ tiền lương, tiền công và các khoản thu nhập khác có tính chất tiền lương, tiền công mà cơ quan chi trả đã trả cho các cá nhân. Bao gồm cả các khoản tiền lương, tiền công nhận được do làm việc tại khu kinh tế.
[19] là tổng số người phụ thuộc của tất cả các cá nhân mà cơ quan chi trả đã chi trả thu nhập mà có ký hợp đồng lao động.
[20] là tổng số tháng được giảm trừ cho người phụ thuộc của tất cả các cá nhân
[21] là tổng các khoản đóng góp từ thiện, nhân đạo, khuyến học của tất cả các cá nhân (nếu có)
[22] là tổng các khoản bảo hiểm (BHXH, BHYT, BHTN) và các khoản bảo hiểm bắt buộc khác mà các cá nhân phải đóng góp.
[23] là tổng thu nhập của các cá nhân nhận được do làm việc trong khu kinh tế.
[24] là tổng số thuế TNCN mà cơ quan chi trả đã khấu trừ của các cá nhân.
[25] là tổng số thuế phải nộp của các cá nhân.
[26] là tổng số thuế nộp thừa của các cá nhân.
[27] là tổng số thuế của các cá nhân còn phải nộp thêm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

Annegiang2002

Guest
2/6/09
2
0
1
Quảng ninh
Chào các bạn! mình đang băn khoăn 1 vấn đề: tiền lương tháng thứ 13 công ty chi trả tính theo số tháng làm việc thực tế của năm 2009, nhưng theo HD mới nhất của cq thuế thì tiền thưởng cuối năm đuọc miễn 1/2 và quyết toán vào năm 2010, vậy tiền lương T13 có phải là tiền thưởng ko? mặt khác công ty mình có rất nhiều người NN làm việc và việc quyết toán lương thứ 13 có giống NV VN ko? và tính theo VND hay USD?

ngocxi

ngocxi

Trung cấp
8/9/09
97
0
0
37
Đồng Nai
mọi người ơi cho em hỏi
cty em thành lap 7/2009 nhưng đến 1/2010 mới có MST của nhân viên
như vậy có phải quyêt toán thuế TNCN 2009 ko nhỉ?
mà sao em thấy thuê TNCN rắc rối quá
ko hiểu phải làm như thế nào nữa
mọi người giúp em nhé

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
mọi người ơi cho em hỏi
cty em thành lap 7/2009 nhưng đến 1/2010 mới có MST của nhân viên
như vậy có phải quyêt toán thuế TNCN 2009 ko nhỉ?
mà sao em thấy thuê TNCN rắc rối quá
ko hiểu phải làm như thế nào nữa
mọi người giúp em nhé
- Theo mình thì công ty có trả thu nhập cho cá nhân trong 6 tháng cuối năm 2009 vân phải QT năm 2009; mã số cá nhân làm chậm cá nhân thiệt thòi

ngocxi

ngocxi

Trung cấp
8/9/09
97
0
0
37
Đồng Nai
- Theo mình thì công ty có trả thu nhập cho cá nhân trong 6 tháng cuối năm 2009 vân phải QT năm 2009; mã số cá nhân làm chậm cá nhân thiệt thòi
cá nhân thiệt thòi như thế nào
mình ko hiểu lắm

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Chào bạn
Tại Tờ khai Mẫu số: 05/KK-TNCN
Tổng số thuế TNCN đã khấu trừ Cột [10]
Cột này thể hiện tổng số thuế công ty đã thực hiện kê khai, khấu trừ hàng tháng với cục thuế

Tại cột "[10] nếu là tổng số thuế Công ty đã thực hiện kê khai, khấu trừ hàng tháng với cục thuế" thì còn gọi gì là quyết toán thuế nữa. Bỡi vì hàng tháng chỉ tạo kê khai khấu trừ mà thôi.
Mình cũng đang phân vân không biết điền là số tổng cộng của Cột [14] hay là Cột [15] trên Bảng kê Thu nhập chịu thuế mẫu Mẫu số: 05A/BK-TNCN.
Các bạn tham vấn giúp mình nhé.

ngocxi

ngocxi

Trung cấp
8/9/09
97
0
0
37
Đồng Nai
mọi người choem hỏi thêm
quyết toán thuế TNCN năm 2009 có nhất thiết phải có hợp đồng lao động ko nhỉ
bên công ty mình ko có hợp đồng lao động
mà còn những người đã nghỉ việc rồi thì sao?
tại vì hàng tháng cty mình chưa khai thuê TNCN bao giờ cả

H

huyenthu28675

Sơ cấp
15/7/09
41
0
0
TP. HCM
mọi người choem hỏi thêm
quyết toán thuế TNCN năm 2009 có nhất thiết phải có hợp đồng lao động ko nhỉ
bên công ty mình ko có hợp đồng lao động
mà còn những người đã nghỉ việc rồi thì sao?
tại vì hàng tháng cty mình chưa khai thuê TNCN bao giờ cả

lao đông không ký HĐLĐ thì phải khấu trừ thuế TNCN là 10% , kê khai và nộp thuế hàng tháng từ t7/09 , có HĐLĐ thì khấu trừ theo biểu thuế lũy tiến từng phần nhé. Trước đến giờ chưa làm thì bây giờ quyết toán làm luôn đi. Còn nếu người nghỉ việc rồi mà chưa khấu trừ thuế người ta thì chắc không đòi được người ta nên mình tự bỏ tiền ra đóng cho họ vậy nhé.

H

huyenthu28675

Sơ cấp
15/7/09
41
0
0
TP. HCM
Tại cột "[10] nếu là tổng số thuế Công ty đã thực hiện kê khai, khấu trừ hàng tháng với cục thuế" thì còn gọi gì là quyết toán thuế nữa. Bỡi vì hàng tháng chỉ tạo kê khai khấu trừ mà thôi.
Mình cũng đang phân vân không biết điền là số tổng cộng của Cột [14] hay là Cột [15] trên Bảng kê Thu nhập chịu thuế mẫu Mẫu số: 05A/BK-TNCN.
Các bạn tham vấn giúp mình nhé.

lấy chỉ tiêu số 14 của 05A/ BK mang lên chỉ tiêu số 10 của 05/KK

H

huyenthu28675

Sơ cấp
15/7/09
41
0
0
TP. HCM
anh, chi ơi chỉ tiêu 15,16,17 trong 05A/KK kê khai thế nào ạ? là số thuế phải nộp, khấu trừ của từng cá nhân dúng ko a? thế này thì cá nhân ko phải tự quyết toán nũa ah? Dn đã quyết toán thay rồi

chỉ tiêu 15,16,17 trong 05A dùng để quyết toán cho người lao động chỉ làm việc tai 1 nơi duy nhất là cty của mình thôi, nếu Cty QT cho người LĐ rồi thì người lao động ko phải đi QT nữa. còn nếu ai làm 2 nơi khác nhau thì không khai vào chỉ tiêu này, để người ta tự đi QT mẫu 09/KK nhé.

P

phuongthuy0511

Trung cấp
2/3/10
74
0
0
Hai Phong
Bác Anhthu ơi: bảng kê số 05A/BK-TNCN mới trong HTKK 2.5 có côt 12: Bảo hiếm bắt buộc mà.....

P

phuongthuy0511

Trung cấp
2/3/10
74
0
0
Hai Phong
Theo mẫu 05/KK-TNCN mới thì làm gì có bảo hiểm bắt buộc nữa. Bạn xem lại đi.
Nhân đây cho mình hỏi , mình chưa hiểu lắm về thu nhập chịu thuế.
VD : Trong năm 2009, ông A nhận được tiền lương hàng tháng như sau :
Lương ttế 5000
ăn trưa 500
Đthoại 200
PCấpTr nhiệm 500
Trừ BHiểm 70
Lương thực nhận 6.130

Thu nhậpCả năm ( chưa trừ đóng Bhiểm ) : 6200 x 12tháng + tháng lương thứ 13: 5triệu = 74.400
Tiền bảo hiểm phải nộp : 840
( Tất cả các khoản phụ cấp và tháng lương thứ 13 ghi rõ trong hợp đồng lao động )
Với VD như trên nhưng mình vẫn chưa xác định được số tiền cho các chỉ tiêu sau trên tờ khai Qtoán 05KK-TNCN :
Tổng TN chịu thuế trả cho cá nhân [08]
Tổng TNCT trả cho cá nhân thuộc diện phải khấu trừ thuế [09]
Tổng số thuế TNCN đã khấu trừ [10]

Mong các bạn chỉ giúp cụ thể .

Trong bảng kê số 05A/BK-TNCN, cột số {12} là: bảo hiếm bắt buộc mà....

P

phuongdinh

Sơ cấp
24/10/08
24
0
1
chau doc
Các bạn ơn bạn nào có mẫu quyết toán thuế tncn bằng excel cho mình xin với, cám ơn các bạn trước nghe

T

ThuHoaicntv

Guest
Trong quyển "Hướng dẫn quyết toán thuế TNCN năm 2009" do Tạp chí Thuế biên tập, NXB Hà nội phát hành năm 2010 thì: chỉ tiêu [8] trong tờ khai số 05/KK-TNCN "Tổng TNCT trả cho cá nhân: là các khoản thu nhập bao gồm tiền lương, tiền thưởng và các khoản thu nhập chịu thuế khác có tíh chất tiền lương, tiền công mà tổ chức, cá nhân trả thu nhập đã trả cho cá nhân ký hợp đồng lao động trong năm".

B

BE CHI

Trung cấp
26/2/09
178
6
18
tp ho chi minh
- Đúng, tương tự như cá nhân ký hợp đồng lao động:
[11] Tổng TNCT trả cho cá nhân: là tổng số các khoản thu nhập từ tiền lương, tiền công và các khoản thu nhập khác có tính chất tiền lương, tiền công trả cho cá nhân thuê ngoài trong năm.
[12] Tổng TNCT trả cho cá nhân thuộc diện phải khấu trừ thuế: là tổng số tiền tiền lương, tiền công và các khoản thu nhập khác có tính chất tiền lương, tiền công trả cho cá nhân thuê ngoài thuộc diện phải khấu trừ thuế TNCN trong năm.
[13] Tổng số thuế TNCN đã khấu trừ: là số thuế thu nhập đã khấu trừ từ tiền

- Chỉ tiêu 11: bạn phải kê danh sách hết.
- QT TN cả năm theo theo từng cá nhân mà đơn vị trả thu nhập, mỗi cá nhân 1 dòng, bạn đừng kê theo tháng.
Cho mình hỏi :
1. Cty mình là cty Xây dựng- trả lương theo tuần, vì vậy khi chi trả < 500.000đ không khấu trừ thuế; và do đó có 1 số lao động mình không có số CMND. Bây giờ mình kê khai nháp ở HTKK 2.5.0 thì báo lỗi ở những người mà cột CMND cũng như Mã số thuế bỏ trống. Mình không biết bỏ qua những người này được không? (vì Chỉ tiêu 11 là phải kê danh sách hết).
2. những lần chi trả <500.000đ có được xem như là thu nhập miễn thuế của LĐ hay không? (thường 1 LĐ nhận tiền công 1 tháng 4 lần; mỗi lần trên dưới 500.000đ).
Mong chỉ giáo.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Cho mình hỏi :
1. Cty mình là cty Xây dựng- trả lương theo tuần, vì vậy khi chi trả < 500.000đ không khấu trừ thuế; và do đó có 1 số lao động mình không có số CMND. Bây giờ mình kê khai nháp ở HTKK 2.5.0 thì báo lỗi ở những người mà cột CMND cũng như Mã số thuế bỏ trống. Mình không biết bỏ qua những người này được không? (vì Chỉ tiêu 11 là phải kê danh sách hết).
2. những lần chi trả <500.000đ có được xem như là thu nhập miễn thuế của LĐ hay không? (thường 1 LĐ nhận tiền công 1 tháng 4 lần; mỗi lần trên dưới 500.000đ).
Mong chỉ giáo.
- Trong thực tế, nếu dùng "câu chữ " thì quả là nan giải thật, theo mình thì thế này. Theo Luật Thu nhập từ tiền công, tiền lương của cá nhân cư trú phải kê khai và nộp thuế theo tháng vì vậy phải hiểu theo tháng (không biết có quy định trả theo ngày, tuần không nhỉ ) mình trao đổi thế bạn xem thế nào.
- Không CMT, MSTCN thì không thể nhập QT được, phần mềm báo lỗi (bắt buộc phải có 1 trong 2 ), trong thực tế thì trường hợp này nhiều (nhiều nguyên nhân) nhưng hiện nay CQT chưa có giải pháp hữu hiệu có lẽ bon mình nên chờ HD thêm của CQT.
Cảm ơn bạn đã trao đổi, mình không giám chỉ giáo!

S

snowm5t5

Trung cấp
27/2/10
58
0
0
Da Nang
Cho mình hỏi :
Mong chỉ giáo.

Nếu thế thì mình cũng tiêu rồi, các cá nhân ngoài mình cũng k có MST hay CMND gì cả,kế toán thuế là 1 người, chi trả thì rất nhiều người, mình k thể kiểm soát được việc xin thông tin cá nhân này.Mà đâu thể chỉ vì 50.000 hay 70.000...mà bắt họ đưa thông tin cá nhân, rất khó thực hiện. Làm sao để làm phần mềm đây.
Mà bạn có phần mềm 2.5.0 rùi à!Mình chờ dài cổ mà chẳng thấy đâu cả, cho mình xin với