Mỗi tuần một chuyên đề

Tờ khai quyết toán thuế TNCN mẫu 05

• Thread starter khoaimat
  • Ngày gửi
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Liên quan đến tờ khai 5A cho mình hỏi thêm :
Công ty mình có 1 số lao động thời vụ ko ký hợp đồng, tuần nào làm việc thì có lương; nhưng hầu như họ có mặt đủ 6 tháng cuối năm 2009, và đều chỉ nhận thu nhập duy nhất từ CQ mình. Tất cả đều đã làm cam kết mẫu 23 nên không bị khấu trừ thuế.
Xin hỏi : Những người này mình có phải tính lại thuế TNCN theo biểu lũy tiến cho họ hay không? và như thế là phải đưa hết vào bảng kê 5A chứ không để ở bảng 5B phải không?
Mong có vị nào nắm vấn đề này giúp mình càng sớm càng tốt.
- Theo mình thì: Họ không phải là người ký HĐ ổn định tại công ty mình, nhưng có thời gian làm việc từ trên 3 tháng-dưới 12 tháng duy nhất 1 nơi và làm cam kết nên không tạm khấu trừ 10%, và không phát sinh khấu trừ thuế, Bạn vẫn đưa vào mẫu 5B ( hết năm vẫn phải cung cấp danh sách để cơ quan thuế biết) thường những người này không phải làm bản tự QT năm. Sở dĩ có HD như trên vì: CQT không thể HD trái với Luật lao động và các Luật khác điều chỉnh về lao động; giảm áp lực cho CQT vì nếu cứ máy móc khấu trừ 10% thì số luợng cá nhân có yêu cầu hoàn thuế rất nhiều (hầu hết đối tượng này có thu nhập không cao); hướng dẫn như vậy cũng là giảm gây phiền hà cho người lao động, giảm phản cảm trong dư luận xã hội... Bạn thông cảm vì mình đúng lúc hứng cao!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuylinhsido

Trung cấp
24/6/08
130
1
18
41
q1
Chỉ giúp mình thêm trường hợp này.Chi A thu nhập 1 tháng = 2,6tr * 6 = 15,6tr. Được hưởng trợ cấp thai sản 9,48tr. Vậy phần này em có ghi vào chỉ tiêu 08 ko? Và Cty em chưa ai đến mức nộp thuế thì em chỉ làm QT của cty thôi chứ cá nhân từng người thì em không pảhi làm đúng ko? Nhờ mọi người chỉ giúp.

H

HO THI HUYEN THUONG

Guest
1/12/09
33
1
8
38
việt nam
Báo cáo thuế hàng tháng

Mấy năm trước công ty mình vẫn đưa hóa đơn thông thường ( HĐ thuê nhà,..) kê khai vào bảng kê mua vào và cho vào mục 1,bây giờ KTT lại bảo đưa vào kê khai mục 2.vậy mình nên đưa vào mục nào thì đúng?

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Chỉ giúp mình thêm trường hợp này.Chi A thu nhập 1 tháng = 2,6tr * 6 = 15,6tr. Được hưởng trợ cấp thai sản 9,48tr. Vậy phần này em có ghi vào chỉ tiêu 08 ko? Và Cty em chưa ai đến mức nộp thuế thì em chỉ làm QT của cty thôi chứ cá nhân từng người thì em không pảhi làm đúng ko? Nhờ mọi người chỉ giúp.
- Vấn đề này nhiều bạn đã trao đổi rõ trên diễn đàn, bạn thao khảo nhé.
- Mình xin nói lại thế này: Theo TT 84:
2.2. Các khoản phụ cấp, trợ cấp được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công bao gồm:
...
2.2.4. Các khoản trợ cấp theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội và Bộ luật Lao động:
a) Trợ cấp khó khăn đột xuất, trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.
b) Trợ cấp một lần khi sinh con, nhận con nuôi.
Vậy TNCT không có khoản trợ cấp này; Cty chỉ làm QT mẫu 05 và phụ lục kèm theo; còn nếu có điều kiện bạn làn giúp cho cá nhân nào qua ứng dụng đó là việc hoàn toàn riêng

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Cho em hỏi là khi quyết toán thuế TNCN năn 2009 thì mình tính thu nhập 6 tháng cuối năm hay tính cả năm
Mong các anh chị trả lời sớm cho em
Em cám ơn nhiều
Quyết toán 6tháng cuối năm thôi bạn ạ, 6t đầu năm đc miễn

S

snowm5t5

Trung cấp
27/2/10
58
0
0
Da Nang
Cho em hỏi là khi quyết toán thuế TNCN năn 2009 thì mình tính thu nhập 6 tháng cuối năm hay tính cả năm
Mong các anh chị trả lời sớm cho em
Em cám ơn nhiều

Thông tin này đầy rẫy mà.Chỉ quyết toán thu nhập 6T cuối năm thôi.

L

letaon

Trung cấp
17/4/08
69
0
6
40
Ha Noi
www.webketoan.vn
- Theo mình thì: Họ không phải là người ký HĐ ổn định tại công ty mình, nhưng có thời gian làm việc từ trên 3 tháng-dưới 12 tháng duy nhất 1 nơi và làm cam kết nên không tạm khấu trừ 10%, và không phát sinh khấu trừ thuế, Bạn vẫn đưa vào mẫu 5B ( hết năm vẫn phải cung cấp danh sách để cơ quan thuế biết) thường những người này không phải làm bản tự QT năm. Sở dĩ có HD như trên vì: CQT không thể HD trái với Luật lao động và các Luật khác điều chỉnh về lao động; giảm áp lực cho CQT vì nếu cứ máy móc khấu trừ 10% thì số luợng cá nhân có yêu cầu hoàn thuế rất nhiều (hầu hết đối tượng này có thu nhập không cao); hướng dẫn như vậy cũng là giảm gây phiền hà cho người lao động, giảm phản cảm trong dư luận xã hội... Bạn thông cảm vì mình đúng lúc hứng cao!
Cảm ơn bạn về những thông tin trên, công ty mình như trường hợp ở trên và mình cũng làm tờ cam kết đối với số lao động không ký kết hợp đồng. Đọc bài của bạn mình yên tâm hơn phần nào. he he he :angel:

B

BE CHI

Trung cấp
26/2/09
178
6
18
tp ho chi minh
A

anh dan

Sơ cấp
13/10/09
13
0
0
37
ha noi
- Vấn đề này nhiều bạn đã trao đổi rõ trên diễn đàn, bạn thao khảo nhé.
- Mình xin nói lại thế này: Theo TT 84:
2.2. Các khoản phụ cấp, trợ cấp được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công bao gồm:
...
2.2.4. Các khoản trợ cấp theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội và Bộ luật Lao động:
a) Trợ cấp khó khăn đột xuất, trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.
b) Trợ cấp một lần khi sinh con, nhận con nuôi.
Vậy TNCT không có khoản trợ cấp này; Cty chỉ làm QT mẫu 05 và phụ lục kèm theo; còn nếu có điều kiện bạn làn giúp cho cá nhân nào qua ứng dụng đó là việc hoàn toàn riêng
Bạn cho mình hỏi: bảo hiểm bắt buộc ( BHXH,BHYT,...) là khoản không phải chịu thuế, tại sao nó vẫn được tính trong chỉ tiêu [08]của bảng kê 05A/kk. Các bro trên diền đàn nếu ai biết giải thích giúp mình với nhé. Thanks!

N

NGLinh80

Sơ cấp
26/2/10
19
0
0
Hà Nội
Như vậy có thể hiểu là Thu nhập chịu thuế sẽ bao gồm cả các khoản BHXH, BHYT (bảo hiểm bắt buộc) mà cá nhân phải đóng. Sau đó TNCT trừ đi các khoản giảm trừ (có cả BHXH, BHYT..) mới ra Thu nhập tính thuế.Thế mà hôm trước đi học về thuế thì giảng viên lại bảo là không điền BHXH, BHYT vào phần BH bắt buộc, chắc là cô đó nói không chính xác.

C

chimai1986

Sơ cấp
19/12/09
20
0
1
38
Quan 3
Có 1 số liệu này, sao em tính lại có chênh lệch với HTKK2.5 nhỉ:
- Tổng TNCT = 45.000.000đ
- 2 NPT, số tháng tính giảm trừ = 1tháng.
- BH bắt buôc = 3.150.000đ

Em tính ra số thuể fải nộp = 732.498đ
HTKK2.5 = 812.500đ

Em sai ở đâu bác nhỉ?
Tks,

Bạn xem còn có tiền cơm hay ngoài giờ mà chưa trừ ra không ?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
N

NamCom123

Guest
1/12/09
22
0
0
hà nội
Như vậy có thể hiểu là Thu nhập chịu thuế sẽ bao gồm cả các khoản BHXH, BHYT (bảo hiểm bắt buộc) mà cá nhân phải đóng. Sau đó TNCT trừ đi các khoản giảm trừ (có cả BHXH, BHYT..) mới ra Thu nhập tính thuế.Thế mà hôm trước đi học về thuế thì giảng viên lại bảo là không điền BHXH, BHYT vào phần BH bắt buộc, chắc là cô đó nói không chính xác.

Thu nhập chịu thuế này được chia ra làm 2 loại như thế này bạn ạ:

1- Nếu công ty trả lương Gross: Thì thu nhập gross này chính là thu nhập chịu thuế.
2- Nếu công ty trả lương NET: Thì thu nhập chịu thuế = thu nhập NET + thuế TNCN (không được cộng BHBB vào đây).

Những khoản như được miễn thuế như ăn ca, phần làm ngoài giờ, v.v.. không được cộng vào thu nhập chịu thuế.

C

chimai1986

Sơ cấp
19/12/09
20
0
1
38
Quan 3
Mình đã sửa xong, đúng là mình sai do đã ghi số tháng giảm trừ = 1tháng.

TTN : 45.000.000 đ
Bản thân ; - 24.000.000 đ
BHYT,XH : - 3.150.000 đ
2 người phụ thuộc : 1 tháng :- 3.200.000 đ
14.650.000 đ /6 = 2.441.666 x 5% x6 = 732.500 đ
Nếu bạn nói có đến 2 người phụ thuộc chỉ phát sinh trong 1 tháng ,thì trong tháng đó tính 3.200.000, bạn phải kê trên phần mềm là 1 tháng giảm trừ. Chứ không thể kê 2 tháng. Mình đã nhập số người phụ thuộc 2,3,4 người nếu chỉ tính 1 tháng giảm trừ nó cũng chỉ chạy có 1 tháng ,không phù thuộc số người ...???? không biết tại sao ??? vậy thì làm sao ???các bạn có bị tình trạng như mình không ?

M

myle21

Sơ cấp
22/2/10
5
0
0
tphcm
cho minh hoi lao dong o cong ty minh khong thuoc dien phai nop thue TNCN thi minh co phai lam to khia quyet toan thue TNCN khong

M

moivonghe

Sơ cấp
13/5/09
8
0
1
TP.HCM
cho minh hoi lao dong o cong ty minh khong thuoc dien phai nop thue TNCN thi minh co phai lam to khia quyet toan thue TNCN khong

Có đó bạn, bạn vẫn phải kê khai theo mẫu 05 và bảng kê 05A. Trong công văn 451 có qui định.

C

cocman

Sơ cấp
29/1/10
13
0
1
TP.HCM
Bạn ơi mình cũng đã đi tập huấn thuế TNCN ở Đồng Nai. họ hướng dẫn là có cho để trống MST nếu chưa được cấp, nhưng phải ghi mục CMND.
Những trường hợp như vậy thì mình không check vào ô quyết toán tại cty mà họ phải tự quyết toán. mình chỉ kê khai đến mục 14 của bảng 5A thôi

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Bạn cho mình hỏi: bảo hiểm bắt buộc ( BHXH,BHYT,...) là khoản không phải chịu thuế, tại sao nó vẫn được tính trong chỉ tiêu [08]của bảng kê 05A/kk. Các bro trên diền đàn nếu ai biết giải thích giúp mình với nhé. Thanks!
- Mình nghĩ đây là khoản cá nhân " phải bỏ tiền ra đóng - để ngành BH hoạt động", còn khoản các khoản không tính vào TNCT là khoản " cá nhân được nhận về - tiêu sài tuỳ ý " lợi ích riêng cá nhân được hưởng.

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
- Cá nhân nào làm giấy uỷ quyền và được đơn vị trả thu nhập chấp nhận Quyết toán tại CQCT thì chek, không đủ điều kiện thì không chek
Bạn ơi làm giấy ủy quyền cho cty mà ko có MST cũng ko đc,nhưng thực tế người này có thu nhập tại 1 nơi duy nhất nhưng chưa có MST ko thể chek vào đó đc vậy thế này bên thuế sẽ hiểu là cá nhân này có thu nhập tại 2 nơi và phải tự quyết toán sao?cái này thì làm sao nhỉ mọi người ơi