Quà trung thu cho cbcnv được hạch toán vào chi phí không

• Thread starter THANHHIEU99
  • Ngày gửi
T

THANHHIEU99

Guest
27/8/09
16
0
1
33
Cần Thơ
Công ty em chuẩn bị mua quà trung thu cho CBCNV, vậy chi phí này có được hạch toán vào chi phí hợp lý không? các anh chị giúp em với :wall: :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Công ty em chuẩn bị mua quà trung thu cho CBCNV, vậy chi phí này có được hạch toán vào chi phí hợp lý không? các anh chị giúp em với :wall: :wall:

Chi phí này không được tính vào chi phí khi XĐ thu nhập chịu thuế TNDN.

T

THANHHIEU99

Guest
27/8/09
16
0
1
33
Cần Thơ
Có thể hướng dẫn em cách định khoản không ? em cảm ơn rất nhiều :dance2: :dance2:

I

iuketoan

yêu hơn cả anh....
1/4/09
158
0
0
hà nội
Có thể hướng dẫn em cách định khoản không ? em cảm ơn rất nhiều :dance2: :dance2:

Nếu sử dụng quỹ phúc lợi
N431
C112...
Nếu ko có quỹ phúc lợi
N811
C112...
chi phí này loại ra khi tính thuế.

B

bidong0104

Guest
9/4/09
38
0
0
Hà nội
Nếu khoản này chế sang quà cho khách hàng thì vẫn được hạch toán 642 bình thường chứ nhỉ???

L

lethibichdao

Sơ cấp
21/4/09
39
1
6
Quan 8
Nếu là mua quà cho Khách hàng thì cũng không được hạch toán vào CP khi xác định thu nhập chịu thuế đâu. Năm rồi cty mình cũng mua cho khách hàng, có hóa đơn VAT đàng hoàng, nhưng khi quyết toán, cơ quan thuế yêu cầu loại trừ ra, họ nói khoản quà Tết hoặc bánh trung thu không được hạch toán vào CP khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.

T

thoankt

Sơ cấp
22/4/09
21
0
1
37
hai phong
Thế nếu mua mà có hoá đơn GTGT thì vẫn được khấu trừ thuế chứ nhỉ?
Mình nghĩ quà cho khách hàng thì cũng là chi phí của DN bỏ ra để thu hút khác hàng, từ đó thì mới có lợi nhuận cho công ty chứ

QuynhThi5

QuynhThi5

Trung cấp
25/8/09
80
1
0
38
An Giang

Có nhất thiết phải mua bánh trung thu để lấy hóa đơn khấu trừ thuế đâu

Hãy đơn giản hóa vấn đề bằng cách qui ra tiền đưa vào thưởng khác trong lương.

Cái này liên với anh Kế toán 4 mắt dùm

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Cần phải linh hoạt mà xử lý, bạn mua về để đối ngoại nhân ngày...., để tiếp khách....thì lại đước tính vào chi phí, được khấu trừ VAT....phải thận trọng, không được lạm dụng, nếu đúng là mua về cho các chấu thì bb tính vào các quỹ dn.

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city

Thông thường các khoản chi cho ngày Quốc tế thiếu nhi (1/6 ) và Tết Trung thu đều trích từ quỹ Phúc lợi và Quỹ Công đoàn.
Mình chưa thấy trích vào Tk 811 bao giờ??
Hay là mình chưa gặp nhỉ ???
Kế toán 4 mắt có giúp được mọi người không??

D

dothuhuong282

Trung cấp
2/11/06
166
2
0
Ngôi nhà hạnh phúc
Nếu cty không có quỹ khen thưởng phúc lợi hay quỹ khác thì đưa luôn vào 421 cho xong> mÌnh thấy bác KTT bên mình toàn làm vậy nhưng có thấy thuế nói gì đâu mà

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Nếu cty không có quỹ khen thưởng phúc lợi hay quỹ khác thì đưa luôn vào 421 cho xong> mÌnh thấy bác KTT bên mình toàn làm vậy nhưng có thấy thuế nói gì đâu mà

Làm như thế thì thuế còn kêu vào đâu được nữa chứ.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Thông thường các khoản chi cho ngày Quốc tế thiếu nhi (1/6 ) và Tết Trung thu đều trích từ quỹ Phúc lợi và Quỹ Công đoàn.
Mình chưa thấy trích vào Tk 811 bao giờ??
Hay là mình chưa gặp nhỉ ???
Kế toán 4 mắt có giúp được mọi người không??
Tk 811 ko thể hạch toán cho khoản bánh trung thu này.
Mình nghĩ nếu trong hđlđ và thỏa ước lđ có qui định khoản này thì cquan thuế sẽ chấp nhận chi phí.

Nếu ghi vào 811 thì khi quyết toán thuế TNDN phải loại ra mà
đâu fải cứ cphí nào vào tk 811 là fải loại ra chi phí hợp lý khi qtoán nhỉ? :wall:

L

lethibichdao

Sơ cấp
21/4/09
39
1
6
Quan 8
Năm rồi thuế GTGT đầu vào của mình cũng bị loại ra luôn. Do đó năm nay mình không kê khai thuế GTGT đầu vào cho HĐ này, thực tế vẫn chi, nhưng khi tính thu nhập chịu thuế TNDN thì tự động loại trừ ra. Do cty mình phải BC về Cty mẹ ở NN nên toàn bộ phải BC đúng thực tế PS, do đó bắt buộc phải lấy HĐ. Còn nếu quy ra tiền đưa vào thưởng khác trong lương thì bị đóng thuế TNCN, riêng đối với phần bánh cho khách hàng, thì làm sao quy ra tiền được

H

hanhloi

Sơ cấp
24/7/04
24
0
1
Theo mình bạn nên đưa vào chi phí tiếp khách: giải thích với thuế là mình mua bánh về tiếp khách tại công ty

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Theo mình bạn nên đưa vào chi phí tiếp khách: giải thích với thuế là mình mua bánh về tiếp khách tại công ty

Không nên đưa vào chi phí tiếp khách bạn nhé
Thứ nhất nó sẽ tạo tiền lệ xấu khi chi bất kỳ khoản nào không có hoá đơn
Thứ 2, khi cơ quan chức năng đến kiểm tra thì việc giải trình không đủ cơ sở thuyết phục;
Thiết nghĩ việc tư vấn của các bạn ở trên là quá đầy đủ rồi, chúng ta không cần bàn thêm gì ở đây nữa.
Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA