Khai tờ khai giảm trừ gia cảnh

• Thread starter Gautrucxynh
  • Ngày gửi
D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Các bác ơi ! có bác nào đi nộp đăng ký giảm trừ gia cảnh chưa? bên e đi nộp đăng ký giảm trừ họ cần có bản xác nhận của phường xã nơi cư trú về việc nuôi ông, bà hay bố mẹ của đối tượng nộp thuế. e đọc trong thông tư 84 thì chỉ cần có bản sao hộ khẩu để chứng minh quan hệ là được.Rồi cả con đẻ dưới 18 tuổi thì chỉ cần giấy khai sinh là được. Vậy mà còn bắt e nộp thêm cả hộ khẩu. E đang bức xúc quá vì thông tư ra một kiểu rồi lại bắt ngta làm một kiểu. Có bác nào biết chỉ bảo cho e với.
TT 84 hướng dẫn về việc này như sau:

1.Ông bà, cha mẹ:

"Đối với ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, cô, dì, chú, bác, cậu, cháu ruột cần có: các giấy tờ hợp pháp để xác định mối quan hệ của người phụ thuộc với đối tượng nộp thuế (là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, cháu ruột) và bản tự khai có xác nhận của Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi đối tượng nộp thuế cư trú về trách nhiệm nuôi dưỡng của đối tượng nộp thuế với người phụ thuộc. "

Vậy cơ quan Thuế yêu cầu như vậy là đúng nếu là ông bà. Nếu là bố mẹ thì không đúng.

2.Về con dưới 18 tuổi:

"Con dưới 18 tuổi cần một trong các giấy tờ sau: bản sao Giấy khai sinh hoặc bản sao sổ hộ khẩu."

Trường hợp này cơ quan Thuế hướng dẫn sai.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thuxinh

Guest
22/4/08
11
0
0
Ha Noi
Bức xúc với thủ tục đăng ký giảm trừ gia cảnh

TT 84 hướng dẫn về việc này như sau:

1.Ông bà, cha mẹ:

"Đối với ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, cô, dì, chú, bác, cậu, cháu ruột cần có: các giấy tờ hợp pháp để xác định mối quan hệ của người phụ thuộc với đối tượng nộp thuế (là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, cháu ruột) và bản tự khai có xác nhận của Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi đối tượng nộp thuế cư trú về trách nhiệm nuôi dưỡng của đối tượng nộp thuế với người phụ thuộc. "

Vậy cơ quan Thuế yêu cầu như vậy là đúng nếu là ông bà. Nếu là bố mẹ thì không đúng.

2.Về con dưới 18 tuổi:

"Con dưới 18 tuổi cần một trong các giấy tờ sau: bản sao Giấy khai sinh hoặc bản sao sổ hộ khẩu."

Trường hợp này cơ quan Thuế hướng dẫn sai.

Vậy mới tức chứ, nuôi dưỡng ông bà thì mới cần xác nhận của UBND là đúng rồi. với bố mẹ thì bên thuế nói với e là nếu nhà có 5 người con mà ai cũng đòi giảm trừ thì chết. e hỏi lại nếu là một người con thì sao? bên thuế bảo e là nếu nhỡ có cháu ruột nuôi dưỡng thì sao? Trời e nghe mà thấy chuối. Nhưng bên thuế yêu cầu thì mình phải làm thôi. Nhưng đúng là tức thật mà. Thông tư ra như vậy mà còn hành người khác đến thế là cùng.

Sửa lần cuối:
L

lanhongduong

Sơ cấp
28/8/09
34
0
0
43
Hai Duong
Các bạn ơi? Công ty tôi có 3 người mức lương 5 triệu / tháng, mình đã đăng ký MST rồi nhưng chưa được cấp? khong biết như vậy mình có phải làm tờ khai báo cáo thuế TNCN tháng hay ko

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Các bạn ơi? Công ty tôi có 3 người mức lương 5 triệu / tháng, mình đã đăng ký MST rồi nhưng chưa được cấp? khong biết như vậy mình có phải làm tờ khai báo cáo thuế TNCN tháng hay ko
Việc khai báo thuế là trách nhiệm của đơn vị chi trả, không cần biết người có thu nhập có mã số thuế hay không bạn ạ.

N

nguyenthisam

Guest
3/5/08
8
0
0
37
Ha Noi
Các bác ơi! các bác cho em hỏi tí, em đang làm MST cá nhân cho nhân viên trong công ty, những người làm theo thời vụ thì sẽ phải làm như thế nào, và trích thuế của họ ra sao nhỉ, bác nào biết chỉ giúp em với. Thanks

N

november86

Sơ cấp
12/9/09
24
0
1
Ha noi
Chào anh Tùng!
Thời điểm bắt đầu thì em đọc thông tư 84 cũng thấy ghi nhưng lại k thấy ghi thời điểm kết thúc. K biết đi nộp có bị trả lại k nữa. hixhix

Hu hu, mình cũng ở Cầu Giấy. Hôm vừa rồi mình đi nộp và cũng bị trả lại vì không ghi thời điểm kết thúc nè.Trong khi ở quận khác chị mình làm ở quận khác thì không phải ghi thời điểm kết thúc,mình hỏi thì họ bảo về đọc lại thông tư,huhu..chẳng biết kiều gì nữa:wall:

M

moicuoi

Guest
20/5/09
3
0
0
Hà Nội
Giảm trừ gia cảnh

Chào mọi người! Bây giờ bên công ty mình mới làm GIẢM TRỪ GIA CẢNH, vậy các bạn cho mình hỏi mẫu kê khai ntn? Mình mới làm nên không biết và cần những thủ tục, giấy tờ gì để được chấp nhận và hợp lệ ạ?
Cảm ơn các bạn nhiều nhiều nha.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Mình cũng ở quận Cầu Giấy, cũng gặp trường hợp tương tự bạn đây. Mình đã nộp tờ khai cho mọi người từ đầu năm 2009, mình nói mọi người để trống phần thời điểm kết thúc giảm trừ, khi nào thực tế phát sinh mới khai bổ sung. Khi đó, nộp Ok, không vấn đề.
Vừa rồi, cty mình có 2 người khai bổ sung người phụ thuộc (sinh thêm con). Họ cũng khai như trước. Nhưng khi mình đi nộp thì cán bộ Đội thuế TNCN trả về, bắt phải ghi rõ thời điểm kết thúc giảm trừ. Mình thắc mắc thì được trả lời là: Đối với con là đến năm 18 tuổi, còn các trường hợp khác (VD: bố, mẹ...) thì đăng ký mỗi năm một lần. Nghĩa là hàng năm chậm nhất là ngày 31/01 phải nộp đăng ký giảm trừ gia cảnh cho năm đó.
Vấn đề mình thấy rắc rối, chưa hợp lý là:
1. Trường hợp khi con đã đủ 18 tuổi nhưng đi học đại học, cao đẳng thì đăng ký giảm trừ thế nào? Khi đó lại điều chỉnh?
2. Khi nộp mẫu đăng ký giảm trừ gia cảnh, cán bộ thuế yêu cầu nộp kèm hồ sơ chứng minh người phụ thuộc. Vậy trường hợp người phụ thuộc là bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ, bố chồng, mẹ chồng,... thì phải nộp bao nhiêu cái giấy khai sinh, giấy chứng nhận đăng ký kết hôn... cho đủ đây? Thậm chí trường hợp phải lấy xác nhận của UBND nơi cư trú về trách nhiệm nuôi dưỡng đối với người phụ thuộc, mỗi năm lại phải lên UBND xã, phường để xin xác nhận một lần. Như vậy có phải là làm khó cho người dân không?
Ôi trời ơi, cải cách hành chính mà giấy tờ nhiêu khê thế này thì cải cách làm gì cho tốn tiền của dân.
1. TT 84 HD cụ thể " Đối tượng nộp thuế chỉ phải nộp hồ sơ chứng minh cho một người phụ thuộc một lần trong suốt thời gian được tính giảm trừ kể cả trường hợp đối tượng nộp thuế thay đổi nơi làm việc, thay đổi nơi kinh doanh ".
2. Về hồ sơ chứng minh người phụ thuộc thì tùy từng trường hợp cụ thể để chứng minh được mối quan hệ đó. VD như trường hợp Bố, Mẹ đẻ ngoài độ tuổi LĐ TT 84 hướng dẫn " bản sao sổ hộ khẩu hoặc giấy tờ liên quan khác để xác định rõ mối quan hệ của người phụ thuộc với đối tượng nộp thuế (là cha, mẹ, anh, chị, em ruột) ". có nghĩa là một loại giấy tờ pháp lý nào đó chứng minh được mối quan hệ với NNT là được bạn ạ. VD là Mẹ chồng (nếu không cùng hộ khẩu ) thì gồm bản sao sổ hộ khẩu vợ chồng bạn + bản sao giấy khai sinh của chồng bạn hoặc xác nhận của UBND phường về mối quan hệ của chồng bạn và mẹ chồng bạn;... nhớ là bản sao phải có chứng thực đấy bạn nhé!
- Bạn đừng hiểu sai về tính tích cực của chính sách NN về cải cách hành chính, có lẽ chúng ta chỉ nhìn nhận việc người thực hiện chính sách ấy về năng lực, hiểu biết PL, ý thức trách nhiệm ...

Sửa lần cuối:
N

november86

Sơ cấp
12/9/09
24
0
1
Ha noi
Chào anh Tùng!
Thời điểm bắt đầu thì em đọc thông tư 84 cũng thấy ghi nhưng lại k thấy ghi thời điểm kết thúc. K biết đi nộp có bị trả lại k nữa. hixhix

hix,mình cũng ở Cầu Giấy đây bạn.Hôm trước đi nộp mình cũng để cách thời điểm kết thúc mà ra mấy bác thuế không chấp nhận. Cũng may công ty mình khai giảm trừ cho 2 bác toàn là con cái cả nên cứ tính đủ 18 tuổi là thời điểm kết thúc. Còn khi nào con các bác ý đi học mình lại phải làm 1 tờ khai bổ sung sau,hixx. Còn nếu người phụ thuộc là bố hay mẹ thì mình cũng không biết khai thế nào nữa!

L

lanc

Sơ cấp
18/9/09
8
0
0
Hoàng Mai
Các bác cho em hỏi nhanh tí:
Em đi nộp tờ khai giảm trừ gia cảnh cho thành viên trong Công ty có cần thêm giấy tờ gì thêm không ạ? Hiện tại em chỉ có tờ khai mẫu 16/ĐK-TNCN của các thành viên trong Công ty kèm theo giấy khai sinh bản sao hoặc giấy xác nhận của địa phương.