Tạo phím nóng cho Past Value

• Thread starter luongcp
  • Ngày gửi
L

luongcp

Guest
28/12/04
42
0
6
HCMC
Thân gửi các bạn,

Để thực hiện chức năng Past Value một cách nhanh chóng, tôi đã đưa nút Past Value lên thanh công cụ (như nút Copy, past ...)

Tuy nhiên, nếu có thể tạo được hot key cho chức năng này thì tốt hơn

Các bạn giúp mình nhé ....

Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

luongcp

Guest
28/12/04
42
0
6
HCMC
Sorry, ý mình là paste (dán)

L

luongcp

Guest
28/12/04
42
0
6
HCMC
Sorry các bạn vì mình đã nói quá vắn tắt ...

Ý mình muốn là tạo hot key cho Paste Value, Ctrl+V chỉ là hot key cho Paste thôi

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Cái này tui đã từng nói hai hay ba lần rồi! bây giờ tìm lại mệt quá!
Thế này nhé:
Bước 1: Ctrl + C (chép cái đã, phải chép thì mới có cái mà dán)
Bước 2: Nhấn lần lược các phím sau:
- phím Menu: Bên cạnh nút Ctrl phải (tương đương với nhấn chuột phải)
- Phím "s" : để chọn Paste Special (Nếu bạn sài Office XP trở về sau thì có thể phải nhấn thêm enter sau khi nhấn phím này nửa)
- Phím "v" : để chọn Value
- cuối cùng là Enter.

Nghe có vẻ dài dòng nhỉ!! nhưng nếu bạn làm quen rồi như tôi thì đây là tổ hợp phím tắc tuyệt vời đấy bạn ạh.

nếu bạn thay phím "v" mà tôi nói ở trên bằng các phím khác thì còn có mốt số công dụng khác nửa rất tuyệt:
- Phím "t": chép kiểu định dạng
- Phím "f": chép công thức
- Phím "n": Chép Validation
..... Còn lại bạn tự khám phá nhé

Hy vọng bạn sẽ thấy nó hay như tôi

F

ForestC

Guest
11/1/05
377
1
0
44
E'rywhere
Theo mình nghĩ vấn đề này rất dễ và có thể thao tác một cách đơn giản, có lẽ là không cần tạo Marco (Marco có thể đặt được phím tắt) vì tạo Marco trong những công việc như thế này là quá lãng phí. Phím tắt cho dán giá trị đặc biệt này như sau:

Alt+E+S+V

E=Edit
S=Speical
V=Value

Chúc bạn khoẻ
LVD :)P LVD :p)

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
OverAC viết dài hơn, nhưng thao tác trong cách của AC ngắn hơn. Còn Maika thì ngược lại, hihi. Nói chung cách nào cũng hay.

L

luongcp

Guest
28/12/04
42
0
6
HCMC
Xin bác OverAC đừng nổi nóng, tôi đã đọc những điều bác viết trước đây về việc này, nhưng vì tôi tham lam muốn có 1 hot key gọn hơn đó mà ... Chẳng hạn : Ctrl+Shift+V, hoặc là Ctrl+L ...

F

ForestC

Guest
11/1/05
377
1
0
44
E'rywhere
thế ketoan4mat nghĩ rằng máy nào cũng có phím Menu chăng, tôi đây đi làm toàn gặp keyboard không có phím Menu thôi, còn phím Alt thì keyboard nào chẳng có, không những thế mà nó lại còn có tới những 2 cái nữa cơ, nhiều chưa? :p ketoan4mat :p

À, OverAC bảo là với những máy cài OfficeXP còn phải thêm 1 phát bấm Enter nữa đấy, thế mà kêu là ít???

L

luongcp

Guest
28/12/04
42
0
6
HCMC
Bác OverAC và bác MaiKa đừng giận nhé, dù sao bấm 1 bước (Ctrl+Shift+V hoặc Ctrl+L) tiện hơn nhiều so với nhiều bước chứ (dù mối bước chỉ 1 phím)

Q

Quỳnh

Guest
27/1/05
22
0
0
47
Hà Nội
Hihihi. Để dán giá trị, tôi cũng hay dùng Alt+E, S, V. Dùng quen đến nỗi không cần phải nhìn bàn phím.

F

ForestC

Guest
11/1/05
377
1
0
44
E'rywhere
Quỳnh nói:
Hihihi. Để dán giá trị, tôi cũng hay dùng Alt+E, S, V. Dùng quen đến nỗi không cần phải nhìn bàn phím.
Thế mới là chị Quỳnh chứ, Mình cũng như chị Quỳnh, bấm Alt E S V cũng quen tay rồi cho nên bây giờ mỗi khi cần phải dán đặc biệt giá trị mình toàn nhắm mắt lại rồi mới thao tác thôi, quen quá rồi mà cho nên phải nhắm mắt lại rồi thao tác nó mới đã Quỳnh nhỉ???

to luongcp: giải pháp của bạn nghe lạ tai thế, nếu như nó có thật thì thật là tuyệt vời, hơn tất cả những cách mà tôi đã biết, hiện giờ tôi vẫn chưa biết chắc có thật là được như thế không cho nên tối nay về phải thử nghiệm ngay mới được (chết nỗi mình hay tin người)

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
Muốn vậy thì phải tạo macro và gán cho nó một phím tắt la xong. Việc tạo macro đơn giản như vậy không cần phải biết về VBA, đó chỉ là động tác mà thôi.

anhoanh

anhoanh

Guest
25/3/04
105
1
0
45
Đà Nẵng
Tôi đồng ý với ý kiến của Maika & Quỳnh, bởi vì short cut key thì khác với hot key. Tất cả các command đều có hot key nhưng chưa chắc đã có short cut key. Chính vì thế nếu muốn thao tác nhanh không còn cách nào hơn là bác luongcp phải học thuộc những phím nóng đó.

Q

Quỳnh

Guest
27/1/05
22
0
0
47
Hà Nội
Cảm ơn Maika đã cổ vũ chị, hìhìhì, về cái Alt+E, S, V (mà chị rất... tâm đắc).
Nhưng chị chỉ giỏi "mổ" thôi, chứ "động não" thì... kém lắm. Phải làm sao đây?

L

luongcp

Guest
28/12/04
42
0
6
HCMC
Tôi tức vì ko có Ctrl+L, nên bây giờ tôi cũng nhuần nhuyễn Alt+E+S+V+Enter, sau nhiều lần vung ngón ..

Cũng không cần nhìn bàn phím ...

Thanks Maika và chị Quỳnh lắm lắm ....

K

KKBS

Guest
23/2/05
53
0
0
51
HCM
Tôi có thể giúp các bạn giảm bớt 2 phím bằng cách chỉ cần gõ Alt_E_V thôi nhưng hướng dẫn hơi dài dòng một chút nên nếu có nhiều người muốn dùng thì tôi mới làm. Như vậy ai đồng ý thì vui lòng post chữ "đồng ý" vào.

Thân,
KKBS.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA