Thời gian bắt đầu trích khấu hao TSCĐ

• Thread starter candyman253
  • Ngày gửi
T

ttsp

Trung cấp
5/8/09
82
2
8
Hải Phòng
Sẵn đây mọi người cho mình hỏi luôn nha:
công ty mình cũng mua xe cont và remooc cũ, nhưng mấy cái này cũ lắm òi, đời 1992, 1993... lận. Bây giờ những loại này không còn loại mới 100% nữa.
Vậy làm sao xác định được giá trị sản phẩm mới cùng loại để tính số năm trích khấu hao đây? Có công văn nào hướng dẫn cho việc này không mấy anh chị?
Công ty mình tranh nhau mấy tháng nay mà chẵng ai chịu ai nên chưa tính được khấu hao nữa, gần hết năm nữa rồi!!!!!

[COLOR="Red"]theo tôi được biết xe của bạn có thể chỉ được lưu hành đến hết 2018 vì hạn sử dụng của xe tải là 25 năm kể từ khi sản xuất ( bạn có thể xem lại giấy kiểm định của xe trong đó ghi rất rõ) bạn có thể lây đó làm căn đánh giá lại xe của bạn, vì hết thời hạn sử dụng xe của bạn bị cấm lưu hành thì làm sao được khấu hao nữa.[/COLOR]

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

the deathline

Guest
4/6/08
9
0
1
BINH DUONG
[COLOR="Red"]theo tôi được biết xe của bạn có thể chỉ được lưu hành đến hết 2018 vì hạn sử dụng của xe tải là 25 năm kể từ khi sản xuất ( bạn có thể xem lại giấy kiểm định của xe trong đó ghi rất rõ) bạn có thể lây đó làm căn đánh giá lại xe của bạn, vì hết thời hạn sử dụng xe của bạn bị cấm lưu hành thì làm sao được khấu hao nữa.[/COLOR]

Mình cũng có đề nghị cách của bạn luôn rồi, nhưng mình làm kế toán mà nếu khấu hao như vậy bao giờ mới mua được xe mới hả bạn? Trong xe mới chỉ cần khấu hao 6->10 năm thôi, đằng này xe cũ mà tính như vậy thì khấu hao thêm 10 năm nữa chắc tiêu quá.
Cái khó ở đây là làm sao xác định được giá trị tài sản tương đương vì loại xe này hiện đã không còn được phép nhập khẩu nữa.

missly83

missly83

Trung cấp
Mình cũng có đề nghị cách của bạn luôn rồi, nhưng mình làm kế toán mà nếu khấu hao như vậy bao giờ mới mua được xe mới hả bạn? Trong xe mới chỉ cần khấu hao 6->10 năm thôi, đằng này xe cũ mà tính như vậy thì khấu hao thêm 10 năm nữa chắc tiêu quá.
Cái khó ở đây là làm sao xác định được giá trị tài sản tương đương vì loại xe này hiện đã không còn được phép nhập khẩu nữa.

Chính xác! trường hợp hiện tại là trên thị trường hiện nay không còn những loại xe này nữa, thì làm sao chúng ta xác định lại thời gian khấu hao cho các loại xe cũ như thế! các pác nào có CV hướng dẫn về trường hợp này không thì xin cho ý kiến nhe!

tambe

tambe

Trung cấp
24/8/09
124
0
0
hanoi
Đúng như lời hoakiemtoan nói đấy. bạn làm công văn hoỉ chi cục thuế nơi quản lý thuế của cơ quan mình đó. k có mà lại sai, rùi thuế phạt cho đó. chúc bạn thành công.

L

lehuuvuong

Sơ cấp
17/3/09
48
0
0
Tây Tạng
xác định thời gian khấu hao

các anh chi cho em xin ý kiến!
Cty em chuyên về xây dựng. khấu hao theo phương pháp đường thẳng
Vừa rồi có mua máy đào (mấy xúc) nguyên giá 150tr hàng đã qua sử dụng. Hàng nhập khẩu 100% từ Nhật và đã qua sử dụng ở bên đó. Giờ em không biết đem thời gian trích KH TS này là bao nhiêu lâu. Theo quyết định 206/2003 thì chỉ áp dụng với TS mới 100%. CÒn TS đã qua sử dụng thì không xác định được giá bán của TSCĐ mới cùng loại trên thị trường (vì TS này giờ không còn sản xuất và bán trên thị trường nữa) Anh chị chỉ giùm em nên cho nó thời gian sử dụng là bao lâu. cảm ơn

Sửa lần cuối:
anhtrungacc

anhtrungacc

Trung cấp
20/10/08
190
1
18
Ha noi
Vừa rồi có mua máy đào (mấy xúc) nguyên giá 150tr hàng đã qua sử dụng. Hàng nhập khẩu 100% từ Nhật và đã qua sử dụng ở bên đó. Giờ em không biết đem thời gian trích KH TS này là bao nhiêu lâu. Theo quyết định 206/2003 thì chỉ áp dụng với TS mới 100%. CÒn TS đã qua sử dụng thì không xác định được giá bán của TSCĐ mới cùng loại trên thị trường (vì TS này giờ không còn sản xuất và bán trên thị trường nữa) Anh chị chỉ giùm em nên cho nó thời gian sử dụng là bao lâu. cảm ơn
kể ra như bạn cũng khó vì theo QĐ 206 thì phải xác định giá bán cùng loại trên thị trường (đúng ra khi người quyết định mua phải có khảo sát tính toán tại sao lại mua máy cũ mà không phải máy mới. lợi ích máy cũ so với máy mới là như thế nào)
Theo tôi bạn xác định tài sản đó còn bao nhiêu phần trăm (cái này lúc mua phải ghi rõ còn mấy %) rồi tính ra số năm khấu hao. Công ty tôi tôi cũng làm thế kiểm toán họ cũng không có ý kiến gì.
Tôi cũng mắc trường hợp như bạn (mua xe trộn bê tông còn 80% giá trị) sau đó báo cáo lãnh đạo để họ rút kinh nghiệm lần sau mua phải có đánh giá mua TSCĐ cùng loại mới là bao nhiêu)

L

lehuuvuong

Sơ cấp
17/3/09
48
0
0
Tây Tạng
xác định thời gian khấu hao

uh em cảm ơn ý kiến của anh (chị)
có một điều nữa là nếu xác định % máy thì mình căn cứ vào đâu và cần những thủ tục gì không. Hay mình cứ cho đại nó là bao nhiêu %.
Vì Cty em củng không phải lớn nên để mua 1 máy mới và khả năng thu hồi lại vốn là rất khó nên xếp bảo mua máy củ sự dụng một thời gian rồi bán. Em chỉ sợ là khi mình tính như vậy thuế kiểm tra hỏi căn cứ vào đâu để trích như vậy lại ko biết nói như thế nào.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Thường hàng củ (máy móc) đã qua sử dụng khi nhập khẩu DN thường cam kết là còn trên 80% đó bạn (dưới 80% khó mà nhập vô).

L

lehuuvuong

Sơ cấp
17/3/09
48
0
0
Tây Tạng
Cho mình hỏi thêm tý nữa là: Thường TS nhập khẩu thì cần những thủ tục giấy tờ gì nhỉ?
Mình Thấy TS nhập khẩu mà xếp mình mang về chỉ có mỗi hoá đơn đỏ vậy có đúng không có được thuế chấp nhận đem TS đó vào chi phí không.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cho mình hỏi thêm tý nữa là: Thường TS nhập khẩu thì cần những thủ tục giấy tờ gì nhỉ?
Mình Thấy TS nhập khẩu mà xếp mình mang về chỉ có mỗi hoá đơn đỏ vậy có đúng không có được thuế chấp nhận đem TS đó vào chi phí không.

Nếu Cty bạn nhập khẩu trực tiếp thì có TKHQ.
Trường hợp sếp bạn "mang về chỉ có mỗi hoá đơn đỏ" là TS mua lại trong nước, vẫn là CP hợp lý.

L

lehuuvuong

Sơ cấp
17/3/09
48
0
0
Tây Tạng
thuế TNCN

vấn đề là xếp bảo mua lại của một cty khác (Cty này chuyên bán những máy móc nhập khẩu này) tất cả đều mua năm 2008

Sửa lần cuối:
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
vấn đề là xếp bảo mua lại của một cty khác (Cty này chuyên bán những máy móc nhập khẩu này) tất cả đều mua năm 2008

Có hoá đơn đỏ là hợp lý rồi.
Theo tôi : trường hợp bạn thì căn vào QD 206 nó thuộc nhóm B.18 có thời gian KH tối thiểu là 5 năm tối đa là 12 năm.
Bạn có thể lấy mức thời gian tối thiểu hoặc bình quân (9 năm làm tròn).

L

lehuuvuong

Sơ cấp
17/3/09
48
0
0
Tây Tạng
cam ơn anh (chị) nhiều nha

R

ruahantaesuk

Guest
10/9/09
37
0
0
haiphong
Chính xác! trường hợp hiện tại là trên thị trường hiện nay không còn những loại xe này nữa, thì làm sao chúng ta xác định lại thời gian khấu hao cho các loại xe cũ như thế! các pác nào có CV hướng dẫn về trường hợp này không thì xin cho ý kiến nhe!

cái này đơn giản thôi mà,khi thị trường ko còn nhập khẩu xe này nữa bạn càng dễ xử lý.Hãy hỏi người mua ban đầu Nguyên giá chính xác khi mua nó là bao nhiêu? lấy luôn giá ban đầu của nó mà đưa vào để chia.Khi cục thuế hỏi bạn vẫn trả lời bình thường giá bán của nó như thế.Họ chẳng điều tra cái đó đâu,mà thực chất cũng ko điều tra đc vì nó ko nhập khẩu nữa nên có quyền để nguyên giá theo đúng giá đó làm giá mới hiện tại của thị trường cũng chả có gì sai.
Phải lựa một chút bạn àh.đừng cứng nhắc quá

D

Dungghetghe

Trung cấp
26/9/09
111
0
0
HCM
Thời gian trích Khấu hao TSCĐ

Nghe nói có công văn nào đó quy định về thời gian trích khâu hao cho các TSCĐ.
CTY mình mua 1 bộ máy latop trên 10tr, mà ko biết tính K.h bao lâu cho hợp lý, mình định tính 3 năm, nhưng nhỏ bạn bảo không nê, phải 4.5 năm mới hợp lý
Bạn nào biết chỉ giúp nhé, hoặc có CV thì cho mình xin luôn nhé. Thanks

anhtrungacc

anhtrungacc

Trung cấp
20/10/08
190
1
18
Ha noi
Nghe nói có công văn nào đó quy định về thời gian trích khâu hao cho các TSCĐ.
CTY mình mua 1 bộ máy latop trên 10tr, mà ko biết tính K.h bao lâu cho hợp lý, mình định tính 3 năm, nhưng nhỏ bạn bảo không nê, phải 4.5 năm mới hợp lý
Bạn nào biết chỉ giúp nhé, hoặc có CV thì cho mình xin luôn nhé. Thanks

QĐ 206 năm 2003 của Bộ Tài chính (Áp dụng đến hết 2009), còn từ 01/01/2010 áp dụng TT 203 mới ban hành.
Mua máy tính phục vụ cho quản lý thì trích từ 3-8 năm

D

Dungghetghe

Trung cấp
26/9/09
111
0
0
HCM
QĐ 206 năm 2003 của Bộ Tài chính (Áp dụng đến hết 2009), còn từ 01/01/2010 áp dụng TT 203 mới ban hành.
Mua máy tính phục vụ cho quản lý thì trích từ 3-8 năm

Bạn giúp mình luôn nhé, nghe nói không cần HT N214/c211 ah
Vậy thì phải Hạnh toán sao , có số N bên 214 đâu mà đưa vào 642 được???
- Khi làm bảng phân bổ mình ghi chi tiết là 36 tháng có được không, hjay bắt buộc phải ghi rõ 3 năm nhỉ

T

tungc4

Trung cấp
19/5/07
60
0
0
40
nha trang
Hàng tháng, bạn hạch toán chi phí khấu hao tào sản cố định và kết chuyển qua 911 nhé.
N6424/C2141,C2143.
N911/C6244
Bảng phân bỏ chi phí khấu hao mình đính kèm để bạn tham khảo. Đây là bảng trích khấu hao của cty mình.

Đính kèm

• 091130_Bang tinh trich khau hao TSCD.xls
    23.5 KB · Lượt xem: 58
D

Dungghetghe

Trung cấp
26/9/09
111
0
0
HCM
Hàng tháng, bạn hạch toán chi phí khấu hao tào sản cố định và kết chuyển qua 911 nhé.
N6424/C2141,C2143.
N911/C6244
Bảng phân bỏ chi phí khấu hao mình đính kèm để bạn tham khảo. Đây là bảng trích khấu hao của cty mình.

Thanks bạn , nhưng mình vẫn chưa hiểu HT thế nào ( CTY mua máy láp top 10tr)
- khi mua TS HT N 211, có 111 ( Mình có phải HT nguồn hình thành TS không?? HT vào TK loại 4 đó
- Khi phân bổ thì HT N 642/C214 ( TK 214 lấy đâu ra nếu ko mang từ 211 vào nhỉ???)
- vậy TK 214 ko bao giờ có số dư ah:wall:

T

the deathline

Guest
4/6/08
9
0
1
BINH DUONG
cái này đơn giản thôi mà,khi thị trường ko còn nhập khẩu xe này nữa bạn càng dễ xử lý.Hãy hỏi người mua ban đầu Nguyên giá chính xác khi mua nó là bao nhiêu? lấy luôn giá ban đầu của nó mà đưa vào để chia.Khi cục thuế hỏi bạn vẫn trả lời bình thường giá bán của nó như thế.Họ chẳng điều tra cái đó đâu,mà thực chất cũng ko điều tra đc vì nó ko nhập khẩu nữa nên có quyền để nguyên giá theo đúng giá đó làm giá mới hiện tại của thị trường cũng chả có gì sai.
Phải lựa một chút bạn àh.đừng cứng nhắc quá

Mình sợ bên thuế họ không chịu, vì khi họ yêu cầu chứng minh giá tương đương trên thị trường hiện tại, mà mình không chứng minh được thì họ có quyền yêu cầu trích khấu hao như tài sản mới thì chết

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA