Quyết toán Công ty .. Giúp với!

• Thread starter hcm
  • Ngày gửi
H

hcm

Trung cấp
6/1/05
83
0
6
Ha Noi
Các bác ơi, giúp em với..!
Công ty em vừa được Cục thuế thông báo tuần sau quyết toán, mà em chưa quyết toán bao giờ, các bác có kinh nghiệm gì về vấn đề này giúp em gấp gấp với...!
Cảm ơn các bác nhiều ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bạn cứ bình tĩnh mà run!
Thực ra việc quyết toán cuối quý hay cuối năm với cơ quan thuế cũng không có gì căng thẳng lắm đâu. Bạn làm tốt các báo cáo tài chính và hiểu sâu sắc về các chỉ tiêu trên báo cáo ấy thì không có gì phải e dè cả. Họ hỏi mình về các chỉ tiêu trên đó bạn cứ giải trình có căn cứ là được. Nếu mình không sai phạm thì các bác bên ấy cũng không căng thẳng với mình đâu. OK!

H

hcm

Trung cấp
6/1/05
83
0
6
Ha Noi
Hic .. nhưng mà em mới làm ở Công ty này đc 5 tháng, mà quyết toán những từ năm 2003 cơ ..., mà chỗ em chỉ có 1 KT là em, KT cũ thì có vẻ không muốn tham gia .. khổ thân em ko cơ chứ! Giúp em với!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn mới vào làm thì biết gì về năm 2003 cơ chứ? Chắc có mỗi nhiệm vụ là tiếp đón họ và mang sổ sách ra thôi. Còn nhiệm vụ giải trình phải là kế toán cũ rồi. Kế toán cũ có vẻ không muốn tham gia ý hả? Phải bắt buộc thôi. Bằng cách nào thì sẽ có Giám đốc của bạn lo rồi.

Nhưng ở đây mình thắc mắc một điều và muốn bạn nào biết thì giải đáp giúp là : Ai là những người trong DN phải tham gia để giải trình khi quyết toán. Nếu kế toán trưởng cũ (đã làm Báo cáo tài chính của năm quyết toán) không có mặt thì làm thế nào?

hcm nói:
Hic .. nhưng mà em mới làm ở Công ty này đc 5 tháng, mà quyết toán những từ năm 2003 cơ ..., mà chỗ em chỉ có 1 KT là em, KT cũ thì có vẻ không muốn tham gia .. khổ thân em ko cơ chứ! Giúp em với!

S

swear

Trung cấp
13/6/04
74
1
0
Nguyen Tu Anh nói:
Nhưng ở đây mình thắc mắc một điều và muốn bạn nào biết thì giải đáp giúp là : Ai là những người trong DN phải tham gia để giải trình khi quyết toán. Nếu kế toán trưởng cũ (đã làm Báo cáo tài chính của năm quyết toán) không có mặt thì làm thế nào?
Thì kế toán mới phải lo hết chứ sao. Nhiều cái chẳng biết ất giáp gì cũng phải ngồi nghiên cứu rồi tìm cách mà trả lời cho suôn sẻ, chứ nói "không biết, không biết" thì cũng chẳng được. Còn KT cũ bỏ đi rồi thì khó lòng kêu lại được lắm.

P

PHAMVANNAM

Guest
22/9/04
10
0
0
43
VIETNAM
Không sao dau
khong can KT Cũ cũng được nữa. mình cũng bị tình trang như bạn, nhưng mình bị quyết toán từ những 2000 kia. Mình cũng hoàn tất rồi. theo kinh nghiem của minh thi ban cứ xem lai các so sách cũ va nhất la kiểm tra lai HĐ Đầu ra va đầu vào sau đó ban xem kỹ lại phần TCSĐ Đã khấu hao như thế nào rồi. Ban co thể cho mình biết cụ thể xem DN của ban là TM hay SX luc đó Mình Sẽ Hướng Dẫn Kỹ hơn!!

P

PHAMVANNAM

Guest
22/9/04
10
0
0
43
VIETNAM
Quýêt Toán cũng Có thời gian lắm. Cả tháng chứ không phải 1,2 ngày đâu ma lo!!!
Không có Việc Gì Khó Nếu khó thì không Ai làm Được!!!

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Theo mình nghĩ trong trường hợp này không phải hcm là người phải chịu trách nhiệm tất cả vì bạn ấy chỉ làm được 5 tháng. Bạn trình bầy những gì trong phạm vi công việc bạn đảm nhiệm tốt là được rồi. Nếu như một nhân viên mới phải chịu tất cả trách nhiệm của những người đi trước ( chưa nói đến sai phạm của những người đó) mà giám đốc cũng đồng ý như vậy thì bạn nên xem lại công ty bạn đang làm có phù hợp với mình không. Trước mắt bạn giãi bầy với giám đốc về việc này và cố gắng giải trình với cơ quan thuế trong khả năng có thể của bạn. Nếu gặp khó khăn thì trách nhiệm này không phải là của một mình bạn. Những thành viên tham gia khi quyết toán với cơ quan thuế theo mình biết không chỉ có kế toán mà còn có cả lãnh đạo công ty đứng sau hậu thuẫn đấy. Cố gắng nhé. Chúc bạn may mắn.

ziczac

ziczac

25/2/05
252
30
28
43
...
Tôi mà là giám đốc của bạn thì tôi sẽ nói với bạn rằng đọc kỹ lại tất cả các tài liệu chứng từ (phần sẽ kiểm tra thôi), kiểm tra lại biên bản bàn giao khi bạn nhận lại phần việc của người cũ, đương nhiên là bạn không phải chịu trách nhiệm về những cái sai từ trước do người khác làm rồi nhưng bạn phải giải thích được vấn đề vì bạn đã nhận bàn giao có nghĩa là bạn hiểu vấn đề, còn nếu vấn đề đó không thể giải quyết hoặc không được chấp thuận thì người cũ phải chịu trách nhiệm giải thích (việc này GĐ sẽ phải yêu cầu người cũ giải thích) sao cho có thể chấp nhận được. Trong trường hợp khi nhận bàn giao công việc bạn không có biên bản bàn giao thì gắng mà giải thích nhưng ai ký chứng từ thì người đó chịu trách nhiệm, vậy thôi

W

WhoamI

Cao cấp
Thêm một chút Luật cho thêm căn cứ này bạn ới! ( dù bây giờ & thông thường chẳng thể đem Luật mà dụng được)
LUẬT KẾ TOÁN SỐ 03/2003/QH11 NGÀY 17 THÁNG 6 NĂM 2003
Chương III điều 50 điểm 3:
3. Người làm kế toán có trách nhiệm tuân thủ các quy định của pháp luật về kế toán, thực hiện các công việc được phân công và chịu trách nhiệm về chuyên môn, nghiệp vụ của mình. Khi thay đổi người làm kế toán, người làm kế toán cũ phải có trách nhiệm bàn giao công việc kế toán và tài liệu kế toán cho người làm kế toán mới. Người làm kế toán cũ phải chịu trách nhiệm về công việc kế toán trong thời gian mình làm kế toán.
Download here: http://www.mof.gov.vn/Default.aspx?tabid=391

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Không biết tôi viết cái này có kịp cho bạn không. Nên tôi tóm gọn thế này
Không có gì phải lo đâu bạn hcm ạ. Bạn cứ đón tiếp nhẹ nhàng lịch sự. Họ yêu cầu xem cái gì thì bạn chuẩn bị cái đó. Vậy thôi
Thuế chủ yếu kiểm tra hoá đơn đầu ra, các khoản chi phí. Đối chiếu giữa những khoản này với báo cáo của bạn đã gửi.
Chúc bạn thành công.

H

hcm

Trung cấp
6/1/05
83
0
6
Ha Noi
Xin cảm ơn mọi người! Vì em chưa quyết toán bao giờ nên cũng hơi bối rối .. hi hi.. Em xin cảm ơn sự chỉ bảo tận tình của các bác!
PHAMVANNAM nói:
Không sao dau
khong can KT Cũ cũng được nữa. mình cũng bị tình trang như bạn, nhưng mình bị quyết toán từ những 2000 kia. Mình cũng hoàn tất rồi. theo kinh nghiem của minh thi ban cứ xem lai các so sách cũ va nhất la kiểm tra lai HĐ Đầu ra va đầu vào sau đó ban xem kỹ lại phần TCSĐ Đã khấu hao như thế nào rồi. Ban co thể cho mình biết cụ thể xem DN của ban là TM hay SX luc đó Mình Sẽ Hướng Dẫn Kỹ hơn!!
Công ty em là Cty XNK, chủ yếu là nhập hàng về bán tại VN, mới thành lập từ cuối 2002 thôi, nhưng hôm trước em mang chứng từ 2003 ra kiểm tra thì phát hiện ra chứng từ thu chi thiếu rất nhiều chữ ký, kể cả của giám đốc, thiếu dấu, trong hợp đồng lao động có điều khoản khác với bảng lương, chẳng có 1 quyết định nào liên quan đến nhân sự cả ... cũng may Cục thuế báo lại đến đầu tháng 5 mới quyết toán, nhưng em cũng đang rối tinh rối mù lên ...
Các bác giúp em với nhé!

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
A nếu thuế chưa kiểm tra bạn có thể nghiên cứu cái này của bác Thìn xem nhé

Đính kèm

• CHI TIEU TAI CHINH KIEM TRA DINH KY.zip
    37.9 KB · Lượt xem: 183
S

son_ankhang

Guest
Trước mắt bạn hãy bình tĩnh và xem lại tất cả những gì có liên quan đến khoản mục THUẾ. Sau đó, từ khỏan mục này, bạn hãy mở rộng sự liên quan đến các tài khoản khác. Hãy tạm quên cách làm việc bình thường đi vài ngày. Hãy làm theo pp mà cán bộ thuế sẽ làm và điều quan trọng nhất là "ĐỪNG VỘI KÝ NHẬN VÀO BIÊN BẢN LÀM VIỆC NẾU NHƯ BẠN KHÔNG THẬT SỰ ĐỒNG Ý 200%, 100% CÒN LẠI HÃY THAM KHẢO THÊM Ý KIẾN CỦA CẤP TRÊN...NẾU BẠN CHƯA KÝ, KHÔNG ĐIỀU GÌ CÓ THỂ GÂY KHÓ KHĂN CHO BẠN.". Good luck. son_ankhang@yahoo.com

C

chienhvtc

Guest
16/10/04
48
0
0
44
Ha Noi
Chỉ tiêu tài chính

Các chỉ tiêu trong file của bác Vo vinh nam không thể xem được vì khi down về bị đổi phông chữ rồi. Bác kiểm tra lại xem.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bác vo vinh nam không phải xem lại file đâu! Bác chienhvtc phải xem lại máy của bác thôi. Máy tính của bác phải cài đặt font VNI- thì mới xem được.

chienhvtc nói:
Các chỉ tiêu trong file của bác Vo vinh nam không thể xem được vì khi down về bị đổi phông chữ rồi. Bác kiểm tra lại xem.

Sửa lần cuối:
K

kebattai

Sơ cấp
23/5/03
33
2
8
viet nam
Chào các Bác.
Nhân mục về quyết toán thuế, có Bác nào biết rõ về quyết toán thuế với các đơn vị hạch toán phụ thuộc xin chỉ mình với, nếu có những quy định cụ thể thì càng tốt.
xin cảm ơn

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
kebattai nói:
Chào các Bác.
Nhân mục về quyết toán thuế, có Bác nào biết rõ về quyết toán thuế với các đơn vị hạch toán phụ thuộc xin chỉ mình với, nếu có những quy định cụ thể thì càng tốt.
xin cảm ơn
Ở công ty của bạn việc các đơn vị phụ thuộc có được làm thuế riêng không. Hay là chung với công ty. Hoá đơn tài chính do công ty phát hành hay do công ty giao cho đơn vị phụ thuộc phát hành.

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
To kebattai:
Quyết toán thuế đối với các công ty hạch toán phụ thuộc vẫn thực hiện đầy đủ như doanh nghiệp độc lập.
Riêng về thuế thu nhập doanh nghiệp thì cơ quan thuế nơi công ty hạch toán phụ thuộc đóng trụ sở không xác định.
Cục thuế nơi công ty chính đóng trụ sở sẽ căn cứ vào các biên bản quyết toán thuế của các công ty phụ thuộc làm căn cứ để xác định thu nhập và thuế TNDN phải nộp

H

hoatuylip

Guest
2/6/04
32
0
6
vấn đề này k khó lắm nhỉ? chỉ cần in đủ sổ sách ra là được

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA