Hỏi nhỏ

• Thread starter Salomon
  • Ngày gửi
S

Salomon

Guest
18/1/05
5
0
0
Bien Hoa Dong Nai
Chào các bác! Em là dân mới vào nghề nên còn nhiều điều chưa rành mong các bác chỉ giúp em 2 câu hỏi cho công ty TNHH nhé :
1)Trường hợp một niên độ của công ty bắt đầu từ tháng 10/2004 và kết thúc vào tháng 12 năm 2005(trường hợp công ty mới thành lập) thì sổ sách kế tóan sẽ được mở như thế nào ? 1 bộ sổ cho 15 tháng hay phải mở hệ thống sổ mới vào đầu năm dương lịch 2005 ?
2)Khi công ty mình thu tiền bằng ngọai tệ thì mình sẽ chuyển đổi ngọai tệ đó ra VND theo ty giá LNH để hạch tóan trên sổ. Tuy nhiên, nếu mình không theo dõi ngọai tệ trên sổ và hạch tóan đánh giá ngại tệ cuối kỳ cũng như chênh lệc tỉ giá (tức là xem như thu bằng tiền VND) thì cơ quan thuế có hạch sách gì không ?
Mong các bác góp ý dùm nhà em nha. Chân thành cản ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Tôi xin trả lời bác như sau:

1. Theo luật kế toán thì niên độ đầu tiên của 1 doanh nghiệp mới thành lập không được lớn hơn 15 tháng điều đó có nghĩa doanh nghiệp bác có thể gộp 3 tháng của năm 2004 cùng với 12 tháng của năm 2005 để làm thành 1 niên độ kế toán.

2. Nếu doanh nghiệp có số dư tiền gửi bằng ngoại tệ thì cuối năm vẫn phải đánh giá lại chênh lệch tỷ giá.

S

Salomon

Guest
18/1/05
5
0
0
Bien Hoa Dong Nai
Cảm ơn bác tranvanhung đã trả lời cho em.
Tuy nhiên, em muốn hỏi là nếu mình xem như 15 tháng đó là 1 niên độ kế tóan thì mình có thể giữ 1 bộ sổ sách cho cả 15 tháng đó hay là phải mở 1 bộ sổ sách riêng cho 3 tháng đầu và 1 bộ sổ sách riêng cho 12 tháng tiếp theo ?
Em xin cảm ơn Bác một lần nữa

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA