Tờ khai thuế TNDN cho Cty mới thành lập

• Thread starter phuonganh
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
P

phuonganh

Guest
23/4/05
6
0
0
Ha noi
Tôi mới tham gia diễn đàn tôi rất mong nhận được sự giúp đỡ của các thành viên trong diễn đàn.
Tôi làm ở Công ty CP mới thành lập tháng 03/2005, tôi đã làm Tờ khai thuế TNDN với doanh thu dự tính đến cuối năm là 320.000.000đ, lãi là 1.500.000đ và phải nộp thuế TNDN là 420.000đ, cán bộ thuế thấy tôi nộp ít thuế nên bắt tôi liệt kê chi phí, tôi nghĩ rằng tất cả các chỉ tiêu doanh thu, chi phí này đều là tạm tính. Tôi phải làm gì? và nên để tỷ lệ lãi trên doanh thu như thế nào cho hợp lý mà cán bộ thuế không hạch sách được?

Khóa học Quản trị dòng tiền
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Nếu bạn không ước tính được thì cán bộ thuế có thể sẽ tạm ấn định 1 mức thuế nào đó phù hợp với nghành nghề hoạt động của bạn. Với tỷ lệ lãi như trên thì chỉ đạt 0,5% và tỷ lệ này là rất thấp. Bạn nên đặt nó dao động từ 3% đến 10% tuỳ vào lĩnh vực hoạt động của bạn.

P

phuonganh

Guest
23/4/05
6
0
0
Ha noi
Tờ khai thuế TNDN

To tranvanhung:
Anh ơi nếu em lập lại Tờ khai này giữ nguyên lãi và giảm doanh thu theo tỷ lệ khoảng 2% thì họ có hạch sách gì không? Em rất sợ họ ấn định mức thuế cho bọn em. Anh có thể tư vấn cho em 1 chút được không ạ?
Rất cảm ơn anh!

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Chuyện này thì anh không thể chắc được vì cán bộ thuế sẽ đối chiếu tờ khai của em với các đơn vị hoạt động cùng lãnh vực do cơ quan thuế quản lý để ấn định mức thuế. Đối với đơn vị mới thành lập thì mức lãi sẽ ít hơn các đơn vì đã hoạt động lâu rồi nhưng không được quá thấp. Em cứ lấy tỷ lệ lãi khoảng 5% thì chắc là sẽ được.

P

phuonganh

Guest
23/4/05
6
0
0
Ha noi
Tờ khai thuế TNDN

to anh hung!
thực ra giám đốc của em nói nếu có được hợp đồng nghiên cứu khoa học thì doanh thu mới được 320tr, vì cty em thiên về nghiên cứu khoa học, ngoài ra thì hoạt động về in mầu Ao bản đồ thì doanh thu không đáng kể anh ạ. Nên em ước doanh thu thấp hơn 1 chút để nộp ít thuế thì có được không? Vì cty em mới thành lập nên bây giờ giám đốc em chưa muốn nộp thuế nhiều vì chưa biết tình hình làm ăn ra sao. Anh thử xem giúp em nộp mức thuế bao nhiêu thì họ có thể chấp nhận được

H

hoangphuc

Guest
26/8/04
46
0
6
42
Hà Nội
www.masvic.com
to Phuonganh
Nếu bạn kê khai mức thuế tạm nộp thấp quá chắc chắn quản lý thuế sẽ ấn định mức thuế cty bạn phải tạm nộp. Có thể lên tới 500-1tr /tháng đấy. MÌnh thấy bạn nên nghe theo anh tranvanhung khuyên. Ước tính lợi nhuận chịu thuế khoảng 2-5% doanh thu là vừa mắt với thuế đấy. (mình cũng vừa làm tờ khai Thuế TNDN xong mà)

P

phuonganh

Guest
23/4/05
6
0
0
Ha noi
cảm ơn anh tranvanhung và hoangphuc em đã nộp xong Tờ khai với tỷ lệ lãi trên doanh thu là 2.5%, mới đầu họ không chịu nhận xong em phải trình bày mất 1 buổi cuối cùng thì cũng chấp nhận. Phù mệt thật. Em cảm ơn rất nhiều ạ!

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
phuonganh nói:
cảm ơn anh tranvanhung và hoangphuc em đã nộp xong Tờ khai với tỷ lệ lãi trên doanh thu là 2.5%, mới đầu họ không chịu nhận xong em phải trình bày mất 1 buổi cuối cùng thì cũng chấp nhận. Phù mệt thật. Em cảm ơn rất nhiều ạ!
Tỷ lệ lãi trước thuế là 2,5% thì cao quá. Nhưng thôi, điều quan trọng là bạn thỏa mãn với số liệu.
Theo tôi, bạn nên căn cứ vào phương án, và hiện trạng chi phí cũng như DS, tính thuyết phục sẽ cao hơn và mức thuế tạm nộp sẽ phù hợp hơn.

H

hoangphuc

Guest
26/8/04
46
0
6
42
Hà Nội
www.masvic.com
to Bathanh
Theo em nghĩ tỉ lệ lãi trước thuế là 2.5% cũng không phải là cao đâu. Tuy nhiên còn tùy thuộc vào doanh thu phuonganh khai như thếnào nữa. nếu doanh thu ước tính năm nay mà khai hơn 1 tỷ thì cũng cao thật. nhung nếu chỉ khai cò vài chục triệu thì cũng không cao lắm đâu. Vì nếu tính ra theo mức 2,5% của vài chục triệu cũng chỉ có vài trăm ngàn tiền thuế TNDN thui mà. Mà đem tờ khai thuế lên nộp có vài trăm ngàn dlà đã không được mắt mấy ngài quản lý thuế rùi. Vừa rồi em nộp tờ khai thuế đóng 700ngàn tiền thuế TNDN (tương đương với mức tỷ lệ 3% rùi đó) vậy mà bị họ lườm cho muốn đứt mắt luôn. Đã vậy họ còn bảo mình không bằng bà bán nước nữa chứ (ý, đóng thuế không bằng bà bán nước).

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
Vừa rồi em nộp tờ khai thuế đóng 700ngàn tiền thuế TNDN (tương đương với mức tỷ lệ 3% rùi đó) vậy mà bị họ lườm cho muốn đứt mắt luôn. Đã vậy họ còn bảo mình không bằng bà bán nước nữa chứ (ý, đóng thuế không bằng bà bán nước).
Thật vậy chứ bạn. DN mà bán hàng có vài chục triệu /năm ( DS tương đương vài ba triệu/tháng = tiền lương 1 người) thì quả là bị lườm là nhẹ rồi.
Bạn thử tính riêng lương của bạn ( 1 KT Viên) 2 triệu/tháng = 24 triệu/năm rồi, còn lương vài người nữa, chẳng lẽ DS chỉ là tiền lương thôi sao?

C

Chiên da xốp

Cao cấp
Vấn đề tỉ lệ lãi trước thuế, ngành thuế họ có cơ sở để ấn định đó bạn, không phải là ấn định đại đâu.
Nó là con số bình quân, tùy thuộc vào :
-Ngành nghề
-Địa phương
-Qui mô và hình thức đầu tư

S

shot

Guest
5/11/05
15
0
0
40
vn
cho tớ hỏi tờ khai thuế này có giá trị gì khi mình quyết toán thuế TNDN thực ? ví dụ khai trong tờ khai thuế nộp là 700 ngàn nhưng cuối năm quyết toán thuế là 900 ngàn hoặc ít hơn 700 thì sẽ ra sao? mong được giúp đỡ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu nhiều hơn so với số tạm tính, bạn phải nộp thêm số còn thiếu cho cơ quan thuế. Nếu ít hơn so với số tạm tính, bạn sẽ đưa số thuế nộp thừa vào lợi nhuận để chuyển sang năm sau.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Nguyen Tu Anh nói:
Nếu nhiều hơn so với số tạm tính, bạn phải nộp thêm số còn thiếu cho cơ quan thuế. Nếu ít hơn so với số tạm tính, bạn sẽ đưa số thuế nộp thừa vào lợi nhuận để chuyển sang năm sau.
Vậy nếu công ty lỗ, Thì đưa cuối năm hạch toán thuế TNDN tạm nộp vào Lợi nhuận à? Hay là cứ treo ở đó chuyển sang năm sau?

Sau đó cơ quan thuế xuống quyết toán thuế từ lỗ thành lời, Lại phải lấy tiền đi đóng nữa à. Hay lại chuyển từ lợi nhuận ra?

Tú Anh cho thông tư hay công văn nói về thuế TNDN tạm nộp nếu thừa thì đưa vào lợi nhuận để chuyển sang năm sau nhé?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Lợi nhuận ở đây là TK 421 - Lợi nhuận chưa phân phối. DN lỗ hay lãi vẫn dùng TK này để phản ánh.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Nguyen Tu Anh nói:
Lợi nhuận ở đây là TK 421 - Lợi nhuận chưa phân phối. DN lỗ hay lãi vẫn dùng TK này để phản ánh.
Ý mình hỏi là. Thuế TNDN tạm nộp (nếu số tạm nộp lớn hơn số phải nộp)

Cách 1: chuyển về tk 421 (như Tú Anh nói)

Cách 2:
treo ở TK 3334 và chuyển sang năm sau, Chờ Cơ Quan Thuế xuống quyết toán. Lúc đó thực sự về thuế TNDN như thế nào thì mình mới hạch toán bút toán điều chỉnh như cách 1 hoặc là hạch toán thêm bút toán N421/ Có 3334
Sau đó cấn trừ tiếp. Nếu dư thì hạch toán vào 421 nếu nộp thiếu thì đi đóng thuế cho năm đó

Tú Anh cho biết cách 1 và Cách 2. cách nào thuận tiện hơn nhé?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Từ năm 2005, các doanh nghiệp làm "Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN" chứ không làm "Tờ khai quyết toán thuế TNDN". Điều này cho thấy: cơ quan thuế giao cho DN quyền tự khai là chính, khi nào xuống quyết toán thuế chỉ là kiểm tra số liệu đó có chính xác như kê khai hay không.

Thêm nữa, không phải ngay khi làm quyết toán thuế TNDN xong thì cơ quan thuế xuống quyết toán luôn, thời gian có thể 1 năm, 2 năm và lâu hơn nữa.

Từ những lý do như vậy nên theo mình: cuối năm khi DN xác định được số thuế TNDN phải nộp cho cả một năm và thấy đã nộp thừa so với số thuế TNDN tạm tính đầu năm thì nên hạch toán luôn: Nợ TK 3334/ Có TK 421 số thuế TNDN nộp thừa. Khi nào cơ quan thuế đến quyết toán, nếu số liệu đó không chính xác, sẽ làm bút toán điều chỉnh sau.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Nguyen Tu Anh nói:
Từ năm 2005, các doanh nghiệp làm "Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN" chứ không làm "Tờ khai quyết toán thuế TNDN". Điều này cho thấy: cơ quan thuế giao cho DN quyền tự khai là chính, khi nào xuống quyết toán thuế chỉ là kiểm tra số liệu đó có chính xác như kê khai hay không.

Thêm nữa, không phải ngay khi làm quyết toán thuế TNDN xong thì cơ quan thuế xuống quyết toán luôn, thời gian có thể 1 năm, 2 năm và lâu hơn nữa.

Từ những lý do như vậy nên theo mình: cuối năm khi DN xác định được số thuế TNDN phải nộp cho cả một năm và thấy đã nộp thừa so với số thuế TNDN tạm tính đầu năm thì nên hạch toán luôn: Nợ TK 3334/ Có TK 421 số thuế TNDN nộp thừa. Khi nào cơ quan thuế đến quyết toán, nếu số liệu đó không chính xác, sẽ làm bút toán điều chỉnh sau.
Vậy là ở đây có 2 quan điểm.
Mình thì không phải nói là quan điểm của Tú Anh là không đúng. Tuy nhiên những lý do Tú Anh đưa ra như là Thay vì Quyết toán thuế TNDN bằng Tờ Khai Quyết tự quyết toán thuế TNDN và thời gian xuống quyết toán của cơ quan thuế là 1 năm , 2 năm...Những lý do chưa thuyết phục là chọn quan điểm nào.

Theo mình thì cứ treo ở đó và khi cơ quan quyết toán thuế lúc đó làm bút toán điều chỉnh chẳng sao.

Và mình đưa ra lý do nhé.
a/Trong diễn đàn cũng đề cập đến việc TK 333 có số dư bên nợ thì khi lên Bảng cân đối kế toán thì bên Tài Sản hày nguồn vốn.

Mà TK 333 có số dư bên nợ đa số là do Thuế TNDN tạm nộp. Do vậy việc có số dư TK 3334 là chẳng có vấn đề gì.
b/ Nếu bạn kết chuyển về TK 421 thì sang năm tới bạn đâu biết được TK 3334 năm trước bạn nộp thừa là bao nhiêu? Và nó rất vất vả cho việc lập bút toán điều chỉnh sau này.

N

nguyenthao

Guest
5/1/06
2
0
0
TPHCM
Trích:Nguyên văn AC3K

b/ Nếu bạn kết chuyển về TK 421 thì sang năm tới bạn đâu biết được TK 3334 năm trước bạn nộp thừa là bao nhiêu? Và nó rất vất vả cho việc lập bút toán điều chỉnh sau này.

Mình rất đồng ý với ý kiến bạn đưa ra

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA