Hạch toán sót chi phí năm trước

• Thread starter highland
  • Ngày gửi
H

highland

Guest
Trong năm 2004 đã chi 30.000.000 đ, trả tiền gia công cho nhà cung cấp.
KT cũ đã hạch toán:
N 331/ C 112 : 30.000.000.

Đáng lý ra năm 2004 họ phải hạch toán N 627 / C 331.

Nhưng không hiểu sao họ quên mất...?? Vậy năm nay để xử lý mình hạch toán thế này được không?

N 811 / C 331 : 30.000.000

(Bây giờ phát hiện ra các trường hợp như trên rất là nhiều. )

Khóa học Quản trị dòng tiền
Lostly

Lostly

Trung cấp
Nói chung là hạch toán vào 811 thì thuế sẽ hay gạt ra đấy cứ hạch toán vào 627 và diễn giải thì đúng nhất vì khoản đó còn tính phân bổ vào giá thành thành phẩm tồn trong kỳ cơ mà.

H

highland

Guest
Thì đúng là mình cũng phân vân vấn đề này lắm. Chi phí này cũng là chi phí thực tế phát sinh mà.Cứ lo không biết hạch tóan vào TK 627 có sao không. Vì họ làm soát nhiều lắm.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
phonuicao nói:

Nhưng không hiểu sao họ quên mất...?? Vậy năm nay để xử lý mình hạch toán thế này được không?

Nguyên tắc kế toán phù hợp giữa doanh thu và chi phí. Các khoản chi phí quên không hạch toán tương ứng với doanh thu đã ghi ở năm trước thì năm nay phải đưa vào chi phí khác là đúng rồi. (Thuế chảng thể nào gạt ra được)

H

highland

Guest
To Virgin!
Cảm ơn bác nha, thế là em hạch toán như trên trên là không sao chứ gì.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
phonuicao nói:
To Virgin!
Cảm ơn bác nha, thế là em hạch toán như trên trên là không sao chứ gì.

Bên mình đưa vào chi phí sót hàng năm con số lên đến hàng tỷ nhưng thuế cũng phải đồng ý thôi. Quan trọng là bạn có hồ sơ, chứng từ đầy đủ.

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
Nếu kế toán của bạn hạch toán thẳng Co 1121 / Nợ 331 thì trên bảng cân đối công nợ của bạn phải dư lai Nợ 331 chứ? như vậy có nghĩa là bên bạn thanh toan tiền trước cho khách hàng . Vậy thì năm nay bạn chỉ làm bút toán đưa khoản tiền đã chi này vào chi phí thôi có vấn dề gì đâu mà bạn thắc mắc nhỉ ?
năm nay bút toán : No 627/ Có 331 là trên tài khoản công nợ 331 của bạn cân đối thôi (vì bạn trả tiền rồi thỉ hết nợ)

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
phonuicao nói:
Trong năm 2004 đã chi 30.000.000 đ, trả tiền gia công cho nhà cung cấp.
KT cũ đã hạch toán: N 331/ C 112 : 30.000.000.

Điều quan trọng nhất ở đây là: giá trị gia công 30 triệu này được xác định như thế nào?
Số tiền 30 triệu của bút toán thanh toán cho bên nhận gia công chưa thể thể hiện được chi phí gia công mà bên nhận gia công thực hiện cho đơn vị.
Bạn phải chứng minh điều này ( bằng chứng từ) mới được hạch toán chứ.

H

highland

Guest
To anh Bathanh!

Sao anh bảo là "Số tiền 30 triệu của bút toán thanh toán cho bên nhận gia công chưa thể thể hiện được chi phí gia công mà bên nhận gia công thực hiện cho đơn vị"

Số tiền trên là hoàn toàn hợp lý. Vì khi giao cho cơ sở gia công có hợp đồng hẳn hoi. Và sau khi GC xong là có nhập về kho công ty và xuất hoá đơn đàng hoàn.

Nhưng khổ nỗi là người kế toán trước đây làm họ đã bỏ sót quá nhiều cái hoá đơn, chẳng chịu đưa vào chi phí gì cả. Cứ chi tiền là họ chi thôi và treo công nợ thôi.

Người KT trước đây đã nghĩ và sếp đã thuê 1 cty kiểm toán làm báo cáo 10 tháng năm 2004. Nhưng rồi cũng thế hà, chẳng gì thay đổi. đến khi tụi em làm báo cáo tài chính cuối năm, anh có biết là đã phải điều chỉnh bao nhiêu không? Cả gần 1 tỷ đấy. Nhưng tgian không nhiều nên tụi em không thể phát hiện ra hết, nên năm nay mới tiếp tục phát hiện đấy.

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
Số tiền trên là hoàn toàn hợp lý. Vì khi giao cho cơ sở gia công có hợp đồng hẳn hoi. Và sau khi GC xong là có nhập về kho công ty và xuất hoá đơn đàng hoàn.
Nhưng khổ nỗi là người kế toán trước đây làm họ đã bỏ sót quá nhiều cái hoá đơn, chẳng chịu đưa vào chi phí gì cả. Cứ chi tiền là họ chi thôi và treo công nợ thôi.
Vấn đề nằm ở chỗ này bạn ạ.
Về mặt trình tự các bút toán liên quan này sẽ được hạch toán thế nào? và cơ sở chứng từ đang ở tình trạng nào?
Bạn đâu có thể uỵch 1 cái chuyển số tiền thanh toán cho bên nhận gia công vào 627 được. Có đúng ko bạn?

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Bên mình thì lại hay gặp trường hợp: khi kiểm tra lại số dư nợ của TK 331 mới phát hiện ra nhiều chi phí (do điểm mã nhầm hoặc do kế toán theo dõi không chặt chẽ) đã không đưa vào quyết toán công trình. Nay khi kiểm tra lại, công trình đã quyết toán từ năm nào nhưng còn sót chi phí nên phải đưa vào chi phí khác.

H

highland

Guest
To nhungpt59!
Đúng là HToán N 627/ C 331: thì TK công nợ 331 cân đối. Nhưng mà chi phí này đâu phải của năm 2005 đâu?Vì hàng GC xong đã xuất khẩu năm ngoái rồi mà. Nếu như thế thì em thấy nó không phù hợp giữ doanh thu và chi phí.

To anh bathanh!
Nếu như họ làm đúng trình tự thì đâu có gì bàn cải nữa, nhưng vấn đề là người trước lưu chứng từ búa xua cho nên mới họ mới hạch toán sót chi phí năm trước.

Em đưa ra là chỉ muốn biết là mình sẽ hạch toán vào TK 627 ( em thấy không phù hợp DT và chi phí), còn TK 811 thì sao thôi.

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
Vì bạn làm sai năm trước nên DT năm trước của bạn cao do chưa đưa chi phí này vào và bạn đã phải nộp thuế TNDN trên phân DT trội (Do chưa đưa chi phí vao). Năm nay khi bạn đưa chi phí này vào thì chắc chăn LN của bạn sẽ giảm đi (bạn không phải nộp thêu TNDN cho phân chi phí này). Bạn sợ giữa DT và chi phí của bạn năm nay không phù hợp khi quyết toán thuế se bị bóc ra chứ gì? Trách nhiệm kế toán là bạn luc đó phải giải thích với thuế nguồn gốc của CF này. Khi đó đã là hợp lý thì chẳng ai có quyền bóc nó ra của bạn.

H

highland

Guest
Đúng là người trước làm sai giờ mình đến sau phải có trách nhiệm giải thích rồi, vấn đề giải thích thì ổn rồi.

Nhưng giờ cho em hỏi là nếu như trường hợp phát hiện ra rất nhiều. Nhưng mà năm nay sản phẩm SX ra rất ít. Thế thì khi hạch toán và phân bổ chi phí năm trước vào giá thành năm nay vậy nhìn thấy nó có ổn lắm không?

---------------------
Thực sự thì tình hình cty này cũng còn nhiều vấn đề lắm. Chẳng hạn như năm ngoái có rất nhiều khoản DT họ không đưa vào(không tờ khai XK, hàng xuất = TNT), nhưng năm nay bên nước ngoài họ lại chuyển trả tiền và ghi rõ số Invoice luôn (nên mới biết có DT). Vậy thì xử lý làm sao cho hợp lý nhất.

(Mình chỉ mới vào cty vài tháng nên không thể biết rõ tình hình lúc xảy ra nghiệp vụ này)

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
nhungpt59 nói:
Vì bạn làm sai năm trước nên DT năm trước của bạn cao do chưa đưa chi phí này vào và bạn đã phải nộp thuế TNDN trên phân DT trội (Do chưa đưa chi phí vao). Năm nay khi bạn đưa chi phí này vào thì chắc chăn LN của bạn sẽ giảm đi (bạn không phải nộp thêu TNDN cho phân chi phí này). Bạn sợ giữa DT và chi phí của bạn năm nay không phù hợp khi quyết toán thuế se bị bóc ra chứ gì? Trách nhiệm kế toán là bạn luc đó phải giải thích với thuế nguồn gốc của CF này. Khi đó đã là hợp lý thì chẳng ai có quyền bóc nó ra của bạn.
Thực ra, theo quy định, có vài nội dung đáng quan tâm.
Thứ nhất: Có 1 cái quy luật cực kỳ.... ( khó diễn đạt). Bên luật thuế ( hoặc gì gì đó) có 1 quy định, tốc độ tăng quỹ tiền lương không được tăng nhanh hơn tốc độ tăng của Thu nhập chịu thuế ( hay của thuế TNDN phải nộp cũng vậy) . Trong trường hợp này, do việc hạch toán phí lệch chu kỳ, có thể DN sẽ bị bóc bớt Quỹ tiền lương.
Thứ hai: Cũng có 1 quy định .......( rất khó mô tả tính quy luật của nó): trong trường hợp đơn vị KD lỗ, tiền lương bị ấn định mức chi trả. Điều này cũng sẽ dẫn tới việc Quỹ lương bị loại cực nhiều. ko biết bây giờ cái quy định này có còn hay ko nữa, nhưng chưa thấy có quy định hủy bỏ cái tính quy luật này.
Thứ ba: Việc đơn vị xuất trình bổ xung chứng từ, và bổ xung nội dung kinh tế, có thể bị quy nạp vào tình trạng: hệ thống sổ sách chứng từ kế toán của đơn vị không đáng tin cậy, và có thể bị ấn định thuế. Và điều này là điều khủng khiếp nhất của dân làm sổ sách kế toán, muốn bảo vệ thành quả số nghĩa vụ với NSNN.
và có thể còn nhiều nguyên nhân nữa.

H

highland

Guest
Thực sự là vấn đề tình hình cty này không phải là em không biết cách để xử lý và giải trình.

Nhưng mà nó quá nhiều chuyện đi nên em cũng sợ như anh bathanh nói đấy. Và em chắc chắn 1 điều là nếu như có chuyện gì mà cơ quan thuế kiểm tra thì coi như là không biết phải thế nào cả. Vì hệ thống sổ sách chứng từ quá lộn xộn. Để lục lại chứng từ của cả năm đâu phải là chuyện dễ dàng trong khi mình không làm các chứng từ đó.

Năm nay mặc dù có thay đồi nhưng cũng không tiến triển nhiều vì ở đây họ làm theo kiểu muốn làm gì làm.

Hiện nay em tính giá thành mà có một số hàng trên thực tế xuất đi từ tháng 1/05 nhưng đến thời điểm này em chẳng có cơ sở nào để tính giá thành cả.

Có 1 số sp phải qua qúa nhiều công đoạn nhưng đến khi họ làm thanh toán cho các công đoạn đấy chuyển sang cho kế toán thì hàng đi đã lâu lắc rồi.kế toán nhắc nhưng họ kêu không rảnh, thế thì lấy đâu ra để e hạch toán cho đúng kỳ đây?

Thậm chí bên cơ sở GC làm cho cty em họ cũng chẳng biết cty em đã nợ họ bao nhiêu nữa. Vì hàng lúc nào sếp cũng bảo gấp nên cứ ứng tiền cho họ nhưng chẳng biết rồi hàng nào đã xong hay chưa, không nhập kho thì lấy đâu mà tính.

Thực sự nhiều vấn đề lắm.. mà thôi em không nói nữa.
.............................
Cho phonuicao xin lỗi vì đã nói nhiều cái lung tung vào đây.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
L

luuly231

Guest
24/12/14
1
0
1
Tp. Hồ Chí Minh
các bác ơi giúp em với. Chi phí điện nước năm trước em quên không hạch toán năm nay em hạch toán thì có được tinh vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN không ạ? Cảm ơn nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA