Xuất hđ trả lại hàng

• Thread starter HOANGTHIBICHPHUONG
  • Ngày gửi
H

HOANGTHIBICHPHUONG

Trung cấp
15/8/09
77
2
8
37
lam dong
Cho mình hỏi xíu nhé! Công ty mình có mua 1 lô hàng nhưng không đúng quy cách nên cty trả lại hàng cho khách hàng. Bên mình xuất hoá đơn nhưng mình vẫn không biết hạch toán và kê khai thuế như thế nào. Bạn nào biết chỉ dùm nhé. Mình cám ơn trước trước:015:

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vankhiem84

Guest
24/8/09
6
0
0
GiaLai
Bạn hạch toán bình thường khi mua hàng Nợ 1561,nợ 1331 Có 331
Khi xuất trả lại Nợ 131 , Có 33311 Có 511
Phía công ty bán hàng hạch toán Giảm Doanh thu
Nợ 531,Nợ 33311 Có 131
Đồng thời nhập kho giá vốn Nợ 1561 Có 6321
Sau đó kết chuyển Nợ 511 C531

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Cho mình hỏi xíu nhé! Công ty mình có mua 1 lô hàng nhưng không đúng quy cách nên cty trả lại hàng cho khách hàng. Bên mình xuất hoá đơn nhưng mình vẫn không biết hạch toán và kê khai thuế như thế nào. Bạn nào biết chỉ dùm nhé. Mình cám ơn trước trước:015:

Bên mua:
N331
C156
C133
Khi kê khai thuế :cái hóa đơn của bạn xuất trả cho ng ta đó bạn vào bảng kê mua vào kê khai hóa đơn đó và ghi số âm của 2 cột "doanh số mua vào & tiền thuế"
Bên bán:
N156/C632
N531/C131,111,112
cuối kì KC N511/C531

T

trinhhaiyen

Guest
15/10/07
84
1
0
Hà Nội
Về khoản người mua ứng trước theo hợp đồng

Các bạn tư vấn giúp mình trường hợp này: Công ty mình ký hợp đồng thực hiện dịch vụ cho bên nước ngoài trong vòng 2 năm. Tuy nhiên bên họ đã trả trước cho bên mình 80% số tiền (mục đích để bên mình trang trải chi phí). Hiện mình đang kết chuyển doanh thu theo từng giai đoạn hoàn thành nhưng mình thấy cán bộ thuế nói nếu tiền đã về tài khoản thì phải xuất hết hóa đơn trong năm nay và nộp thuế. Có bạn nào biết công văn của thuế quy định về việc này không chỉ giúp mình với.

LELAN ANH

LELAN ANH

Trung cấp
27/7/09
109
1
0
42
Hà Nội
Các bạn tư vấn giúp mình trường hợp này: Công ty mình ký hợp đồng thực hiện dịch vụ cho bên nước ngoài trong vòng 2 năm. Tuy nhiên bên họ đã trả trước cho bên mình 80% số tiền (mục đích để bên mình trang trải chi phí). Hiện mình đang kết chuyển doanh thu theo từng giai đoạn hoàn thành nhưng mình thấy cán bộ thuế nói nếu tiền đã về tài khoản thì phải xuất hết hóa đơn trong năm nay và nộp thuế. Có bạn nào biết công văn của thuế quy định về việc này không chỉ giúp mình với.

Theo mình thì bạn nên hỏi thẳng cán bộ thuế cái công văn đó. Mình cũng chưa từng thấy có trường hợp nào như thế cả. Khách hàng có quyền ứng trước tiền hàng cho mình để thực hiện hợp đồng chứ.

T

trinhhaiyen

Guest
15/10/07
84
1
0
Hà Nội
Cảm ơn bạn nhiều, mình cũng hỏi cán bộ thuế, họ bảo để xem lại. Mình tìm khắp nơi mà chả thấy công văn nào quy định thế cả. Để mình xem cán bộ có đưa ra công văn nào của thuế quy định thế không.

V

vunhung

Guest
15/5/09
7
0
0
hai duong
khi nhận hàng về bạn định khoản:
Nợ 156
Nợ 133
Có 111,112,331
Khi trả lại hàng bạn xuất hóa đơn GTGT, định khoản ngược lại của định khoản trên
Khi kê khai thuế ghi âm doanh thu, thuế GTGT vào tờ khai hàng hóa dịch vụ mua vào.

J

jusesduc

Guest
21/7/05
17
0
1
61
TP.HCM
theo như các bạn nói thì trường hợp này như sau (mình là bên MUA)
* hạch toán bình thường khi mua hàng Nợ 1561 nợ 1331 / Có 331 (111,112)
* Khi xuất trả lại Nợ 131 / Có 33311 Có 511
Như vậy giá trị ghi trên hóa đơn đầu vào = hóa đơn đầu ra.
Vậy khi kê khai, hóa đơn đầu ra (của Cty mình) thay vì kê trong BK bán ra thì kê trong BK mua vào, nhưng số liệu là ghi số âm? còn hóa đơn đầu vào (của bên Bán) mình vẫn kê trong BK mua vào?
không biết mình hiểu như vậy có phải không? Mong các bạn chỉ giúp. thanks nhiều.

N

NguyenHung07

Trung cấp
4/1/08
113
0
0
HCM
Cảm ơn bạn nhiều, mình cũng hỏi cán bộ thuế, họ bảo để xem lại. Mình tìm khắp nơi mà chả thấy công văn nào quy định thế cả. Để mình xem cán bộ có đưa ra công văn nào của thuế quy định thế không.

Không có công văn nào quy định vậy đâu. Nếu như có thì nó sẽ đi ngươc lại với chuẩn mực kế toán về xác định thời điểm ghi nhận doanh thu. Bạn có thể tham khảo chuận mực kế toán về doanh thu để hiểu kỹ hơn.

H

huyenkt87

Sơ cấp
12/5/10
42
0
0
hà nội
Bên mua:
N331
C156
C133
Khi kê khai thuế :cái hóa đơn của bạn xuất trả cho ng ta đó bạn vào bảng kê mua vào kê khai hóa đơn đó và ghi số âm của 2 cột "doanh số mua vào & tiền thuế"
Bên bán:
N156/C632
N531/C131,111,112
cuối kì KC N511/C531

Mình bổ sung một tí nhé! Theo mình được biết thì cái hóa đơn trả lại hàng này đều có thể kê bảng kê bán ra hoặc mua vào( Theo định khoản thì sẽ kê vào bảng kê mua vào nhưng hóa đơn của mình xuất ra nên phải kê vào bảng kê bán ra). Nếu kê bán ra thì vẫn ghi bình thường còn kê mua vào thì ghi âm. Nhưng thường là kê vào bán ra vì người ta thường tránh ghi số ân trên bảng kê.!
ĐÚNG - SAI! Mong chỉ giáo
!!!!!!!!

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Mình cũng tìm hiểu trong phần mềm HTKK của TCT:
- căn cứ để lập Bảng kê bán ra: Căn cứ để lập bảng kê là hoá đơn GTGT HHDV bán ra trong kỳ tính thuế, NNT kê khai toàn bộ hoá đơn GTGT đã xuất bán trong kỳ, bao gồm cả các hoá đơn đặc thù như tem, vé, hoá đơn điều chỉnh, hoá đơn xuất trả lại hàng.

- Căn cứ để lập Bảng kê mua vào: Căn cứ để lập bảng kê là các hoá đơn GTGT, chứng từ, biên lai nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu của HHDV mua vào trong kỳ tính thuế bao gồm cả hoá đơn GTGT đặc thù như tem vé, hoá đơn nhận lại hàng do người mua trả lại hàng, chứng từ nộp thay thuế GTGT cho nhà thầu nước ngoài. Các hoá đơn bán hàng thông thường (không phải hoá đơn GTGT), hoá đơn bất hợp pháp và hoá đơn quá 3 tháng chưa kê khai thì không ghi vào bảng kê này.
-->khi xuất hóa đơn trả lai hàng cho khách: kê vào bảng kê bán ra
-->khi nhận hoá đơn hàng trả lại của khách : kê bảng kê mua vào

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA