Hỏi về kinh nghiệm hoàn thuế ?

• Thread starter darkmoon
  • Ngày gửi
darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Công ty em sắp được cán bộ thuế xuống kiểm tra trước khi hoàn, vậy khi họ xuống kiểm tra thì họ sẽ kiểm tra những gì, có kiểm tra sổ sách kế toán, báo cáo tài chính không hay chỉ kiểm tra chứng từ đầu vào, chứng từ đầu ra cùng những tờ khai, chứng từ thanh toán qua ngân hàng mà thôi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Thông thường khi cơ quan thuế xuống kiểm tra trước khi hoàn thuế.Thì Công ty của bạn phải chuẩn bị đầy đủ các tài liệu liên quan đến hồ sơ hoàn thuế như:
Các chứng từ đầu vào, đầu ra liên quan đến kỳ hoàn mà công ty bạn đề nghị.
Các tờ khai nhập khẩu hàng hóa, hình thức thanh toán...
Các tờ khai xuất khẩu hàng hóa hoặc hợp đồng ủy thác xuất khẩu.. hình thức thanh toán (nếu có).
Nói chung là kiểm tra chi tiết các chứng từ gốc liên quan đến kỳ hoàn thuế.

C

Chiên da xốp

Cao cấp
Ngoài mấy chứng từ mà Va Anh Toi đã nói, theo kinh nghiệm của mình thì bạn cần chuẩn bị thêm sẵn :
-Danh sách tên, mã thuế, địa chỉ, số điện thoại của các bên bán hàng có chứng từ đầu vào liên quan. Nhớ cập nhật mới nhất, vì nhiều khi họ đổi địa chỉ, số điện thoại. Việc này giúp cán bộ thuế có thể nhanh chóng xác minh hóa đơn khi cần.
-Các chứng từ nhập kho, thẻ kho, biên bản giao nhận.
-Các sổ phụ ngân hàng, điện chuyển tiền thanh toán, ...nên đem lên nhờ ngân hàng đóng dấu vào, vì một số ngân hàng khi giao cho bạn các chứng từ này đều không đóng dấu.
-Các chứng từ nộp thuế, giấy nộp tiền vào ngân sách.

Các chứng từ sắp xếp sẵn theo thứ tự thời gian để dễ tìm.

darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Cám ơn về sự giúp đỡ. Công ty em có kho hàng đã đăng ký với Sở KH&ĐT, tuy nhiên chưa khai báo thuế. Không biết khi xuống kiểm tra thì có kiểm kho hàng hay không, có chốt số liệu hàng tồn kho hay không.
Công ty em quy mô không lớn nên em không thường xuyên cập nhật sổ sách lắm, không biết thuế có kiểm tra sổ sách kế toán hay không.

darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Nhân đây em có một câu hỏi là ở công ty thứ 2 của em thì họ đã ngưng hoạt động được 1 năm nhưng không báo với thuế, mỗi tháng vẫn có báo cáo thuế nhưng không phát sinh doanh thu. Vậy là hàng tồn kho từ 1 năm trước chưa được giải quyết ( mặt hàng thực phẩm ), công ty này muốn hoạt động trở lại nhưng thuế yêu cầu là phải làm một bản giải trình về hàng tồn kho. Em phải làm như thế nào ? Và em muốn xuất bỏ phế liệu thì em phải làm sao ?

L

linhnv

Guest
Về việc kiểm tra kho thì thông thường khi kiểm tra có nghi vấn thì Cơ quan thuế mới kiểm tra. Vì thời diểm kiểm tra hồ sơ hoàn thuế thường là sau vài tháng đến 1 năm so với thời điểm số liệu hoàn thuế nên việc kiểm tra kho cũng phức tạp, nhất là đối với đơn vị SX

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Giờ lượng hàng tồn kho đó như thế nào rồi? Có còn tồn hàng thực sự không? Còn không nữa thì làm thủ tục thanh lý đi. Hàng thực phẩm mà một năm rồi thì chỉ có bỏ đi.

S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
Tiện đây các bác cho em hỏi chút: cty em 5 tháng liên tiếp vừa rồi đều kê khai thuế còn được khấu trừ, như vậy em đã phải làm thủ tục hoàn thuế hay chưa ? điều kiện thế nào thì được hoàn thuế ? và phải làm thủ tục hoàn thuế trong thời gian bao lâu hay là lúc nào xin hoàn thuế cũng được ? với một người vừa mới đi làm được 1 tháng như em, chưa hiểu rõ tình hình công ty thì phải làm thế nào là tốt nhất ?
Cám ơn anh chị rất nhiều !

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Công ty của bạn đã đủ điều kiện để xin được hoàn thuế GTGT vì theo quy định thì: Cơ sở kinh doanh thuộc đối tượng nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế 3 tháng liên tục trở lên (không phân biệt niên độ kế toán) có lũy kế số thuế đầu vào được khấu trừ lớn hơn số thuế đầu ra. Số thuế được hoàn là số thuế đầu vào chưa được khấu trừ hết của thời gian xin hoàn thuế.

Ngay từ lúc này bạn hãy làm hồ sơ xin hoàn thuế, để lâu cũng không sao nhưng không hẳn là tốt vì KD lúc nào cũng cần đến tiền nên có được khoản nào thì hay khoản đấy.

Tuy nhiên, để được hoàn thuế thì không phải đơn giản đâu. Cơ quan thuế sẽ kiểm tra và xác minh rất kỹ các hóa đơn đầu ra và đầu vào nên với một người mới vào công ty như bạn thì cần xem xét mọi việc cho cẩn thận.

suongdemtv nói:
Tiện đây các bác cho em hỏi chút: cty em 5 tháng liên tiếp vừa rồi đều kê khai thuế còn được khấu trừ, như vậy em đã phải làm thủ tục hoàn thuế hay chưa ? điều kiện thế nào thì được hoàn thuế ? và phải làm thủ tục hoàn thuế trong thời gian bao lâu hay là lúc nào xin hoàn thuế cũng được ? với một người vừa mới đi làm được 1 tháng như em, chưa hiểu rõ tình hình công ty thì phải làm thế nào là tốt nhất ?

Cám ơn anh chị rất nhiều !

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
Cái việc hoàn thuế này ko đơn giản đâu. Bên tôi đang làm hoàn thuế mà thấy nó còn gắt hơn cả duyệt quyết toán. Họ ko chỉ kiểm tra đầu vào và đầu ra mà còn đi xác minh những hóa đơn nào mà họ thấy ko ổn (cả đầu vào và ra nhé), kiểm tra sổ sách xem có hạch toán rõ ràng minh bạch ko, rồi cả đi kiểm tra kho xem có tồn hàng đúng ko v.v... nói chung là khó nuốt tiền của họ lắm.:dzo:

H

hoangphuc

Guest
26/8/04
46
0
6
42
Hà Nội
www.masvic.com
theo mình thấy thì nếu số thuế GTGT mà bạn đề nghị hoàn không quá lớn thì cứ nên để khấu trừ dần dần chứ thủ tục hoàn thuế GTGT nghe thì có vẻ đơn giản nhưng chờ đến khi được hoàn thuế cung vất vả lắm. Mà có khi trong quá trình kiểm tra hóa đơn chứng từ...để xác minh bên cơ quan thuế lại lôi ra được ối cái để phạt đơn vị ý chứ.

S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
em cám ơn các bác nhiều, vì mục tiêu học hỏi kinh nghiệm là chính nên em..hỏi thế thôi. KHi nào sếp ra chỉ thị, khi nào nắm chắc chắn thì em mới làm. chứ chưa biết gì cứ thích hòan này hoàn nọ có khi lại mất tiền "oan" cũng nên đấy chứ.
Thanks các bác nhiều lần nữa nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA