ke toan TSCD, help me!!!!

• Thread starter hunghalong0406
  • Ngày gửi
H

hunghalong0406

Guest
Moi nguoi oi cho tui hoi ve Thu tuc tang, giam TSCD , minh rat can cac ban co the gui cho minh theo Email: luckystar0406@yahoo.com , mong bai post den som .Hy vong moi nguoi giup do, minh mac qua!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Lần sau nhớ viết có dấu bạn nhé.
Bạn cần phải cho mọi người biết lý do tăng giảm chứ? Tớ chỉ đưa ra những lý do thông thường cho việc tăng và giảm tscđ:
- Tăng do mua sắm: bạn lưu lại toàn bộ chứng từ của quá trình thu mua như hợp đồng, hoá đơn, thanh lý hợp đồng, biên bản bàn giao tài sản, biên bản nghiệm thu bàn giao đưa vào sử dụng-đây là chứng từ quan trọng cho việc xác định thời điểm trích khấu hao tài sản nên là nhớ có nhé.
- Giảm do thanh lý: đề nghị của bộ phận sử dụng (về việc hỏng hóc...), quyết định thành lập hội đồng thanh lý, Biên bản họp hội đồng thanh lý trong đó đánh giá chất lượng giá trị giá bán ước tính (nếu có thể), cuối cùng là hoá đơn bán, biên bản bàn giao cho người mua
Khi có Biên bản họp xác định rằng tài sản không dùng được chờ thanh lý thì dừng trích khấu hao ngay
Khi bán được tài sản thì ghi giảm tài sản trên sổ
Có rất nhiều trường hợp tăng giảm tài sản như: nhận biếu tặng, góp vốn, được cấp (công ty, tổng công ty), đánh giá lại, nhượng bán, điều chuyển, mang đi góp vốn...bạn vướng trường hợp nào?

F

ForestC

Guest
11/1/05
377
1
0
44
E'rywhere
Em xungdanhanhhung ơi, còn 1 trường hợp giảm tài sản cố định mà rất nhiều công ty mắc phải: đó là không cập nhật các văn bản luật về TSCĐ: giảm do chuyển TSCĐ thành CCDC: với những tài sản có nguyên giá dưới 10 triệu đồng, nếu mua sau năm 2003 thì phải coi nó như là công cụ dụng cụ không nói làm gì, còn với TSCĐ đã mua trước năm 2004 và đã trích khấu hao thì sao? Thế thì thế này: chuyển hết thành CCDC phải không nào. Hạch toán:

Nợ TK 153: GTCL
Nợ TK 214: GT đã KH
Có TK 211: Ng.Giá

P/S: Các bạn ở Hạ Long là rất hay mắc phải các vấn đề liên quan đến QĐ 206 đó nha!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tại sao chúng ta không để những TCSĐ cũ mà DN đã mua áp dụng theo quy định cũ đi. Còn những TSCĐ mua sau khi có quy định mới thì hãy áp dụng?

Quy định hay thay đổi lắm! Nếu mà chạy theo thì cũng rất mệt.

MaiKa nói:
Em xungdanhanhhung ơi, còn 1 trường hợp giảm tài sản cố định mà rất nhiều công ty mắc phải: đó là không cập nhật các văn bản luật về TSCĐ: giảm do chuyển TSCĐ thành CCDC: với những tài sản có nguyên giá dưới 10 triệu đồng, nếu mua sau năm 2003 thì phải coi nó như là công cụ dụng cụ không nói làm gì, còn với TSCĐ đã mua trước năm 2004 và đã trích khấu hao thì sao? Thế thì thế này: chuyển hết thành CCDC phải không nào. Hạch toán:

Nợ TK 153: GTCL
Nợ TK 214: GT đã KH
Có TK 211: Ng.Giá

P/S: Các bạn ở Hạ Long là rất hay mắc phải các vấn đề liên quan đến QĐ 206 đó nha!

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Như vậy thì cũng không ổn đâu vì mình phải có sự đồng nhất, nhất quán trong việc đánh giá những khoản mục có cùng tính chất. Nếu đã chuyển thì phải chuyển tất cả còn không thì không áp dụng.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Em muốn hỏi anh một trường hợp, ví dụ thôi vì nó thường xảy ra lắm!

Nếu em mua một loại hàng với mức thuế suất là 10%, khi suất ra thì vẫn phải là 10% đúng không? Nhưng hàng đó em chưa bán hết mà lại có quy định là hàng đó bây giờ phải chịu mức thuế suất 20% cơ. Vậy thì bây giờ em sẽ xuất hàng theo mức thuế suất nào?

tranvanhung nói:
Như vậy thì cũng không ổn đâu vì mình phải có sự đồng nhất, nhất quán trong việc đánh giá những khoản mục có cùng tính chất. Nếu đã chuyển thì phải chuyển tất cả còn không thì không áp dụng.

F

ForestC

Guest
11/1/05
377
1
0
44
E'rywhere
Tú Anh cần phần biệt rõ 2 trường hợp này không giống nhau. Các quyết định về tính trích KH tài sản cố định đâu có thay đổi như cái cách mà Tú Anh nói đâu? Tú Anh cần biết rằng trước đây TSCĐ được tính trích KH theo QĐ 166 và QĐ này đã được ứng dụng trong một thời gian dài rồi. Nay được thay đổi = QĐ 206, nó không thay đổi như Tú Anh nghĩ đâu. Tóm lại là khi đã có QĐ mới ra, nếu người kế toán nắm vững luật và cập nhật chế độ cần phải tính trích KH lại cho những TSCĐ cũ không đủ điều kiện theo QĐ 206. Nếu không làm như vậy sẽ là không đúng luật. Tú Anh nêu vấn đề thuế suất ra đây không thuyết phục với lại chúng hầu như cũng chẳng có gì liên quan đến nhau cho lắm. Vậy thôi nhé.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Nguyen Tu Anh nói:

Nếu em mua một loại hàng với mức thuế suất là 10%, khi suất ra thì vẫn phải là 10% đúng không? Nhưng hàng đó em chưa bán hết mà lại có quy định là hàng đó bây giờ phải chịu mức thuế suất 20% cơ. Vậy thì bây giờ em sẽ xuất hàng theo mức thuế suất nào?
Nếu trường hợp này xảy ra em cứ xuất theo thuế suất qui định thôi. Phần thuế VAT này đơn vị em chỉ nộp hộ người mua thôi mà. Mà cái món này đâu có liên quan đến TSCĐ đâu nhỉ.

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Khổ chủ hỏi xong thì chạy mất tiêu. Theo tớ hiểu thì ở đây bạn ấy đang vướng khi tăng giảm tài sản thì cần phải có những bước nào bước nào.
Đúng là năm nay có một trường hợp giảm tài sản thường gặp là giảm theo QĐ 206. Thủ tục sẽ chẳng có gì ngoài danh mục tài sản <10tr và cách hạch toán thì như mọi người đã nói. Trên thực tế rất nhiều doanh nghiệp đã thực hiện việc loại bỏ này.
Có một điều tớ thấy mọi người ít khi làm là việc áp dụng công thức T=T2(1-t1/T1) để tính lại thời gian khấu hao cho những tài sản có trước 1/1/2004 và thời gian khấu hao ngoài khung 206.
Có một vấn đề nữa là: nếu như trước đó tài sản không được khấu hao đều (mặc dù doanh nghiệp nào cũng nói là khấu hao theo đường thẳng) thì công thức trên mất ý nghĩa.

E

ERPSolution

Trung cấp
6/4/05
191
0
0
49
HCMC
Nguyen Tu Anh nói:

Theo mình nghĩ lúc đó phải xuất theo thuế suất 20% nhưng chỉ được khấu trừ 10%. Tuy nhiên, mình không dám chắc 100% là đúng, nếu sai thì các mem chỉ giúp nhé.
Thật ra, mình cũng dựa theo phần trả lời trên trang Web của Tổng cục thuế cho 1 trường hợp ' hao hao' như vậy
Trích dẫn trong trang Web của Tổng cục thuế nói:
Câu hỏi 25:
Hàng hoá nhập khẩu nộp thuế GTGT 5% nhưng là hàng thuộc nhóm thuế suất 10% thì khi bán lại trong nước sẽ viết hoá đơn là 5% hay 10%?

Trả lời:
(Công văn số 2996 TCT/DNK ngày 15/9/2004)
Thuế suất thuế GTGT được áp dụng thống nhất theo từng loại hàng hoá, dịch vụ không phân biệt là hàng hoá sản xuất trong nước hay nhập khẩu. Trường hợp hàng hoá thuộc nhóm thuế suất 10% nhưng khi nhập khẩu cơ quan Hải quan chỉ tính thuế theo thuế suất 5% thì khi bán trong nước Công ty vẫn phải tính và viết hoá đơn với thuế suất thuế GTGT đúng là 10%. Công ty chỉ được khấu trừ thuế GTGT đầu vào của hàng hoá đó theo mức thuế GTGT đã nộp tại cơ quan Hải quan.

ERPS

P

Pham Ngoc Cuong

Guest
9/3/05
1
0
0
48
Quảng Ninh
Mình nghĩ là bạn phải tính thuế suất 20% cho nhũng mặt hàng còn tồn chưa bán hết với điều kiện là quy định đó áp dụng bắt đầu vào ngày mà những mặt hàng đó còn tồn trong kho.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Em muốn hỏi là : Khoản tiền thuế GTGT chênh ra giữa thuế đầu vào và thuế đầu ra do sự thay đổi thuế suất sẽ bị ảnh hưởng như thế nào với doanh nghiệp và nhà nước?

Nếu em phải xuất ra với mức thuế suất 20% thì em chỉ thấy điều đầu tiên là doanh nghiệp sẽ phải sớm nộp thuế GTGT thôi (DN nào cũng muốn được khấu trừ mà).

Còn nếu giả sử mức thuế suất giảm xuống là 5% thì nhà nước có ảnh hưởng gì không? Hay là doanh nghiệp càng lâu phải nộp thuế GTGT?

vo vinh nam nói:
Nếu trường hợp này xảy ra em cứ xuất theo thuế suất qui định thôi. Phần thuế VAT này đơn vị em chỉ nộp hộ người mua thôi mà. Mà cái món này đâu có liên quan đến TSCĐ đâu nhỉ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA