kế toán tổng hợp trong doanh nghiệp thiết kế website

• Thread starter moonlight
  • Ngày gửi
M

moonlight

Guest
19/4/05
5
0
0
42
hanoi
Xin kính chào các anh chi thanh viên webketoan.
Em nhận làm kế toán tại một công ty Chuyên thiết kế website, em chưa có chút kinh nghiệm nào về lĩnh vực này trong khi công ty cũng mới thành lập, nên em có rất nhiều bỡ ngỡ trong cách làm sổ sách và hạch toán kế toán. Hiện nay, em vẫn đang sử dụng hình thức nhật ký chung để ghi chép các khoản chi phí cho công ty( vì công ty em mới thành lập nên cũng có khá nhiều chi phí)em băn khoăn không biết dùng hình thức này có phù hợp với loại hình kinh doanh ở công ty em không?Ngoài ra,việc thu nộp thuế GTGT như thế nào em cũng không nắm rõ( vì công ty em mới thành lập và lại làm thủ tục chuyển quận luôn nên em chưa gặp được người quản lý chính) Em rất muốn biết trước để chuẩn bị tinh thần tốt khi tiếp xúc với bên chi cục thuế.
Rất mong được các anh chi đi trước chỉ bảo!
Em xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

songmay

Sơ cấp
15/4/05
40
0
6
42
hanoi
ctv.3inetwork.com.vn
Xin chào
Theo mình, hình thức nhật ký chung như bạn đang áp dụng là phù hợp cho loại hình kinh doanh của ban. Hiện nay, mình cũng đang sử dụng hình thức này và thấy là cũng không gặp nhiều khó khăn. Còn về thuế GTGT, nếu công ty của bạn chỉ đơn thuần thiết kế website không có thêm hoạt động nào khác thì bạn không phải nộp thuế GTGT, thuế GTGT đầu vào sẽ được tính vào chi phí hợp lý của doanh nghiệp và được miễn thuế TNDN theo thông tư 123/2004/TT-BTC ngày 22/12/2004.
Có vấn đề gì chúng ta lại trao đổi tiếp nhé vì công ty mình cũng đang hoạt động trong lĩnh vực này

H

hoangphuc

Guest
26/8/04
46
0
6
42
Hà Nội
www.masvic.com
như công ty của mình vừa thiết kế website lại vừa có các hoạt động khác. Như vậy là thuế GTGT đầu vào là vẫn được khấu trừ. Điều này thì đã rõ. Thế khi xuất hoá đơn cho sản phẩm là website của mình thì thuế GTGT sẽ thế nào? Mình chưa rành về cái này lắm?

M

moonlight

Guest
19/4/05
5
0
0
42
hanoi
Cho em hỏi thêm một chút:
- Khi viết hoá đơn GTGT của sản phẩm website thì phải viết phần GTGT như thế nào?

- Đặc thù của thiết kế website là chủ yếu chi phí là nhân lực và các phương tiện như internet, điện thoại, điện...đôi khi có một website là liên tục 2 tháng trời mới hoàn thành, làm sao phân bổ các nguồn chi phí trên, ghi chép như thế nào?
Các anh chị giải đáp giúp em với nhé!

B

BinhLeClick007

Guest
hoangphuc nói:
như công ty của mình vừa thiết kế website lại vừa có các hoạt động khác. Như vậy là thuế GTGT đầu vào là vẫn được khấu trừ. Điều này thì đã rõ. Thế khi xuất hoá đơn cho sản phẩm là website của mình thì thuế GTGT sẽ thế nào? Mình chưa rành về cái này lắm?

Bạn phải tách ra làm hai mảng : Hoạt động khác và Thiết kế Web để tính thuế GTGT. Riêng Tkế Web ko thuộc đối tượng chịu thuế GTGT mà ...

V

Van der Joy

Guest
BinhLeClick007 nói:
Bạn phải tách ra làm hai mảng : Hoạt động khác và Thiết kế Web để tính thuế GTGT. Riêng Tkế Web ko thuộc đối tượng chịu thuế GTGT mà ...

Các bác cũng cần phải lưu ý một chút nữa. Thuế GTGT 0% và không chịu thuế GTGT là khác nhau đấy.
Nếu là website, hay phần mềm tin học thì Thuế Suất TGTGT không ghi gì (mà ghạch ngang), không được ghi là 0%.
Theo Thông tư 123 về ưu đãi cho DN SX Phần Mềm Tin Học thì DN thuộc loại này không chịu thuế GTGT (có nghĩa không phải đóng TGTGT đầu ra, do đó TGTGT đầu vào là khỏan chi phí hợp lý), Thuế TNDN thì được miễn trong 4 năm đầu và giảm còn 10% trong 9 năm kế tiếp.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
hoangphuc nói:

Ghi chú là thuế GTGT đầu vào chỉ được khấu trừ đối với những hóa đơn mua vào để phục vụ cho "hoạt động khác" của DN (ko fải hoạt động thiết kế website). Vì vậy, fải hạch toán riêng biệt cho 2 hoạt động này.
Thân,

T

toan_nttt

Guest
24/11/04
69
0
0
43
hcm
Ko xong rồi! Từ trước tới giờ mình ghi hóa đơn cho tk web và phần mềm là 0% ko hà! ko biết có bị sao ko nữa? Tự dưng thấy lo quá! Mình phải làm sao đây?

B

BinhLeClick007

Guest
To Vanderjoy :

Ý của bạn và của mình đâu có khác nhau, bạn nghĩ kỹ một chút nữa nó sẽ toát hết vấn đề mà mình nêu ra.

Chào !

H

Hạ

Guest
22/5/05
2
0
0
Hồ chí minh
Chào mọi người, Hạ cũng đang gặp tình trạng như moonlight đây không biết phải làm sao cứu tụi mình vơi. Mình sử dụng hình thức Nhật Ký Chung, nhưng không biết phải ghi bắt đầu từ đâu sao hồi học ở trường thấy dể quá mà bây giờ vào thực tế thì bị rối lên rồi. cứu với không Mình chết đuối mất

S

songmay

Sơ cấp
15/4/05
40
0
6
42
hanoi
ctv.3inetwork.com.vn
To moonlight:
Theo mình, phân bổ chi phí tốt nhất là dựa vào tiêu thức chi phí nhân công của các dự án thiết kế website. Tức là bạn tổng hợp toàn bộ chi phí điện thoại, internet... sau đó dựa vào công thức phân bổ để tính toán chi phí cho từng tháng.

M

moonlight

Guest
19/4/05
5
0
0
42
hanoi
Cảm ơn các anh chị em webketoan rất nhiều vì đã chia sẻ với mình những lo lắng trong công việc. Cam ơn moi người rất nhiều

N

nguyenvan249

Sơ cấp
7/8/10
20
0
0
35
HA NOI
bạn songmay ơi cho mình hỏi, mình cũng vừa vào làm trog cty thiết kế web minh chưa rõ quy trình hạch toán trong cho công ty thiết kế web thì như thế nào ? bạn có thể hướng dẫn mình được không? nik của mình hoaoiahuong_924.thanks nhiều nha

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Bạn có thể nói rõ hơn về công thức phân bổ này được không? Mình cũng đang làm kế toán cho công ty mới thành lập, về thiết kế web

T

Tnhu

Sơ cấp
17/8/10
14
0
1
TPHCM
Chào mọi người!
Mình cũng vừa gia nhập cty thiết kế website ( mới thành lập) 100% vốn nc ngoài, còn nhìu bỡ ngỡ lắm!nghe mọi người nói là lĩnh vực này ko chịu thuế GTGT , vậy khi có VAT đầu vào, mình có hạch tóan TK 1331 ko? Khách hàng của mình nếu là ở nc ngoài, thì khi xuất HĐ mình đc miễn thuế xuất khẩu ko? Trong lĩnh vực này thì những điểm nào mình cần lưu ý khi hạch tóan sổ sách kế tóan nhỉ?
Cám ơn mọi người!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA