Khởi nghiệp ??? Vấn đề của tôi và bạn ?

• Thread starter letrans
  • Ngày gửi
L
Bạn thân mến,

Tối hôm qua tôi tình cờ xem chương trình Khởi nghiệp trên VTV 3 và tôi đã đánh giá rất cao sự tác động của chương trình này đối với giới trẻ.

Với mong muốn, chúng ta không chỉ dừng lại ở nghiệp vụ kế toán mà cao hơn thế, một nhận xét của một chủ doanh nghiệp hàng đầu tại Việt Nam đã khẳng định rằng: Những người nghiên cứu về kế toán tài chính đều là những người có khả năng làm quản lý bởi tư duy của họ logic và chắc chắn....

Đã đến lúc chúng ta đặt câu hỏi rằng: Chúng ta đã làm gì cho đất nước, chúng ta đã cống hiến tất cả sức lực, trí tuệ và khả năng của chúng ta cho xã hội chưa???

Tôi tin rằng trong tất cả chúng ta đều ấp ủ những kế hoạch, những ý tưởng cho tương lai, những mơ ước được là một nhà sáng lập, nhà quản lý tài ba và đầy sáng tạo...
Nhưng chúng ta lại chưa biết bắt đầu từ đâu ??? (ĐÓ là một câu hỏi lớn cho không chỉ riêng ai?)

Với mục đích khuyến khích khả năng sáng tạo của các bạn, tôi mở chuyên mục này để chúng ta có thể đưa ra những ý tưởng, cùng thảo luận và đi đến những đề án, những kế hoạch và biến những cái đó thành thực tế....
Và lẽ đương nhiên, khi đất nước hội nhập hoàn toàn, chúng ta có thể tự tin trao đổi với những đối tác....

Hãy bắt đầu từ ý tưởng ???

Bạn định sản xuất, kinh doanh sản phẩm gì ?
Bạn đã nghiên cứu về thị trường chưa ?
Vấn đề khó khăn của bạn là gì ?
..........
và vô vàn câu hỏi khác ????
Nó có thể đang là khó khăn của bạn nhưng WKT với tôn chỉ:
CỘNG ĐỒNG TẠO NÊN SỨC MẠNH
vấn đề của bạn sẽ trở nên đơn giản hơn nhiều ???

Rất mong bạn bè, anh em ủng hộ chuyên mục này...

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Một câu hỏi lớn không lời đáp
Nên đến bây giờ mặt vẫn cau

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,028
410
83
46
Ninh Thuận
To Ira,
Theo Mina vốn không phải là vấn đề trầm trọng vì chỉ cần bạn có đề án kinh doanh tốt sẽ có nguồn vốn cho bạn họat động.

L

Le Hoai Phong

Guest
20/4/05
30
0
0
45
HCM city
Mình rất thích lĩnh vực tài chình và kiểm toán và muốn khởi nghiệp ở lĩnh vực này. Tuy nhiên mình chưa biết các sản phẩm nào của lĩnh vực này đang hoạt động tốt.
Bạn nào có thể liệt kê tất cả các sản phẩm của lĩnh vực này, và sản phẩm nào thì được tiêu thụ nhiều nhất, sản phẩm nào giá cao nhất ko?
Trong các luật kiểm toán của Việt Nam có bắt buộc các doanh nghiệp phải kiểm toán định kỳ ko?
Cảm ơn trước.

Sửa lần cuối:
L
StonyHeartedMan nói:
Tìm được người cùng hợp tác để làm. Cái này đúng là khó vô cùng.

Tôi có thể tìm đối tác cho bạn hoặc chính tôi sẽ cùng hợp tác với bạn nếu đề án của bạn khả thi !
Nếu có thể, việc đầu tiên bạn nên làm là đưa đề án của bạn lên đây, chúng ta cùng thảo luận và đi đến triển khai....
Vốn, đối tác,... không phải là điều tiên quyết !
Hãy thử sức mình bằng cách thuyết phục đối tác bằng chính tính khả thi của đề án.
Bạn đừng băn khoăn về sự bí mật của đề án.
Nếu bạn trình bày đề án của mình ở đây, tôi tin rằng bạn sẽ phát hiện ra khối thứ cần phải làm, cần phải điều chỉnh, cần phải tiếp tục nghiên cứu....những cái đó còn được hơn rất nhiều so với những ý tưởng chỉ dừng lại trên giấy của chúng ta.

Kính thư
Letrans

L
Ira nói:
Vấn đề của bạn là chi
Tất nhiên là vốn chứ gì hả anh

Hãng cafe Trung Nguyên đã cam kết số vốn lên tới 10 tỷ đồng VN để đầu tư cho những ý tưởng lập nghiệp....(đó là một thông tin tôi có được từ VTV3)

Tuy nhiên, để có thể thuyết phục được họ cấp vốn..
trước tiên, bạn phải thuyết phục được họ bằng một đề án kinh doanh khả thi. Để làm được điều này, bạn nên đưa đề án của bạn lên đây, mọi thành viên sẽ cho ý kiến, có thể bạn không nhất thiết trả lời họ nhưng đó là cách thu thập thông tin rất tốt và từ đó, một sự chuẩn bị thuyết trình đến hoàn hảo sẽ chinh phục được những nhà đầu tư của bạn...và khi đó, có khó khăn lắm để thuyết phục bạn đầu tư vào dự án của tôi không nhỉ ? (bởi lúc đó bạn đã là một thương nhân thành đạt...)
Mong bạn thành công

L
Le Hoai Phong nói:
Mình rất thích lĩnh vực tài chình và kiểm toán và muốn khởi nghiệp ở lĩnh vực này. Tuy nhiên mình chưa biết các sản phẩm nào của lĩnh vực này đang hoạt động tốt.
Bạn nào có thể liệt kê tất cả các sản phẩm của lĩnh vực này, và sản phẩm nào thì được tiêu thụ nhiều nhất, sản phẩm nào giá cao nhất ko?
Trong các luật kiểm toán của Việt Nam có bắt buộc các doanh nghiệp phải kiểm toán định kỳ ko?
Cảm ơn trước.

Lĩnh vực này cũng rất hấp dẫn tuy nhiên trong xu thế hội nhập, sự tham gia ồ ạt của các công ty kiểm toán quốc tế vào thị trường đã khẳng định môi trường cạnh trang vô cùng khốc liệt. Tuy nhiên, bạn có một lợi thế là ở VN, số lượng doanh nghiệp vừa và nhỏ rất nhiều, nếu bạn chọn đối tượng khách hàng ban đầu của mình là họ thì có thể bạn sẽ có một sự khởi đầu tốt đẹp.
Một thực tế cho thấy, hầu hết các doanh nghiệp vừa và nhỏ hiện nay chưa chú ý thật nhiều đến công tác kế toán.
Sản phẩm ư? Tư vấn tài chính, kiểm toán, tuyển dụng nhân viên kế toán tài chính....?

Bạn hãy thử nghiên cứu về đề án này để biết thêm thông tin nhé. Cá nhân tôi nhận thấy đây là một lĩnh vực hay và khả năng thành công cao, tuy nhiên hơi khó đấy nhé....

L
Chuyên gia đề án kinh doanh Vualua và bác Gialinh đâu ấy nhỉ ??? Lên tiếng hỗ trợ các bạn đi các bác ơi ????
Một chút kinh nghiệm, một chút trao đổi và thậm chí một câu hỏi hoặc một lời góp ý động viên cũng có thể đã là rất đáng quý đấy các bác ơi ????

S

StonyHeartedMan

Guest
2/10/04
306
2
0
Hà nội
www.vnuni.net
letrans nói:
Tôi có thể tìm đối tác cho bạn hoặc chính tôi sẽ cùng hợp tác với bạn nếu đề án của bạn khả thi !
Letrans

Hiện tớ cần nhất là người có khả năng về kỹ thuật (phần mềm :0frown: ) mà lại có tư tưởng RD (ko phải người làm thuê hay người đầu tư). Đơn giản vậy thôi mà kiếm mãi ko ra.

Có thể tớ nói nhầm khi dùng từ "người hợp tác". Có lẽ dùng từ "người chung lưng đấu cật" thì chính xác hơn. :two: :dzo:

Sửa lần cuối:
L

Le Hoai Phong

Guest
20/4/05
30
0
0
45
HCM city
StonyHeartedMan nói:
Hiện tớ cần nhất là người có khả năng về kỹ thuật (phần mềm :0frown: ) mà lại có tư tưởng RD (ko phải người làm thuê hay người đầu tư). Đơn giản vậy thôi mà kiếm mãi ko ra.
Mình có thể giới thiệu cho anh người đó đấy.
Mobile: 0919.559.116 - Phong

L
Le Hoai Phong nói:
Hiện nay theo chế độ kiểm toán của Việt Nam, những loại hình doanh nghiệp nào buộc phải kiểm toán định kỳ, loại hình doanh nghiệp nào ko bắt buộc.
Trong vòng 2 năm tất nữa cả các doanh nghiệp có bắt buộc phải kiểm toán định kỳ hàng năm ko?
Trả lời giúp nhé.
Theo tôi biết thì hiện nay vẫn chưa có quy định nào chung như vậy mà chỉ có những ngành, lĩnh vực đặc thù thì có quy định điều này: ví dụ: Ngành ngân hàng đòi hỏi được kiểm toán hoặc những công ty niêm yết trên thị trường chứng khoán ....

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,028
410
83
46
Ninh Thuận
letrans nói:
Chuyên gia đề án kinh doanh Vualua và bác Gialinh đâu ấy nhỉ ??? Lên tiếng hỗ trợ các bạn đi các bác ơi ????
Hai bác này đâu rồi nhỉ, chắc mãi lo làm giàu và giấu nghề với em út nên chẳng chịu lên tiếng. Bác Vualua mãi lo đi lừa người khác rồi hay sao ấy..... Làm giàu ít thôi để cho người khác còn kịp theo không thôi đến lúc cả hai bác đều lên cung trăng ở hết tụi em còn chưa biết làm ăn gì hết.....

L

Le Hoai Phong

Guest
20/4/05
30
0
0
45
HCM city
Các chuyên gia về tài chính và kiểm toán cho mình hỏi nhé:
Hiện nay dịch vụ tài chính đang phát triển trên thị trường Việt Nam, ngoài các loại: tư vấn tài chính cho 1 dự án, đào tạo tài chính, hỗ trợ tuyển dụng còn có sản phẩm nào khác ko?
Đối với các nước phát triển về dịch vụ tài chính, kiểm toán như Anh, Singapore, Mỹ thì trong 2 lĩnh vực đó các sản phẩm đang phát triển mạnh là gì?

H

hongan

Guest
20/12/04
20
0
1
Lang thang
Em có ý định mở một công ty làm dịch vụ tài chính kế toán nhưng thấy hiện nay trên thị trường những công ty như vậy có khá nhiều. Không biết các bác có cao kiến gì không, góp ý cho em với ạ.

L
hongan nói:
Em có ý định mở một công ty làm dịch vụ tài chính kế toán nhưng thấy hiện nay trên thị trường những công ty như vậy có khá nhiều. Không biết các bác có cao kiến gì không, góp ý cho em với ạ.
Tôi nghĩ bạn nên tìm một đối tác có kinh nghiệm trong lĩnh vực này, chẳng hạn, bạn liên kết với một ai đó có khoảng trên 3 năm kinh nghiệm làm việc như một kiểm toán viên cho công ty kiểm toán quốc tế là tốt nhất.....

I

Ira

Guest
Dự án Ira

Có dự án: em đi du học
3 năm trời, lóc cóc về quê
Xét về kiến thức: khỏi chê
Có bằng thạc sỹ trong nghề kinh doanh

Tiền học phí: do anh tài trợ
Em học về, trả nợ cho anh
Việc làm tốt, nợ trả nhanh
Việc làm không tốt, em đành trả lâu

Anh mới hỏi: "Có đâu dự án?
Có thấy mày mua bán gì đâu?"
Anh ơi, em nói một câu,
Kinh tế chính trị thuộc làu, đọc ra:

"Sức lao động chính là hàng hóa"
Du học về, tăng giá lên ngay
Đi làm, tiền đếm mỏi tay
Chính là lợi nhuận hàng này bán ra

Các anh chị xem qua dự án
Đầu tư vào có đáng hay chăng
Em đang thời buổi khó khăn
Tiền lương chỉ đủ để ăn hàng ngày.

L
Ira nói:
Dự án Ira

Có dự án: em đi du học
3 năm trời, lóc cóc về quê
Xét về kiến thức: khỏi chê
Có bằng thạc sỹ trong nghề kinh doanh

Tiền học phí: do anh tài trợ
Em học về, trả nợ cho anh

Anh mới hỏi: "Có đâu dự án?
Có thấy mày mua bán gì đâu?"
Anh ơi, em nói một câu,
Kinh tế chính trị thuộc làu, đọc ra:

"Sức lao động chính là hàng hóa"
Du học về, tăng giá lên ngay
Đi làm, tiền đếm mỏi tay
Chính là lợi nhuận hàng này bán ra

Các anh chị xem qua dự án
Đầu tư vào có đáng hay chăng
Em đang thời buổi khó khăn
Tiền lương chỉ đủ để ăn hàng ngày.

Đầu tư vào con người ????

Một dự án không tồi, đầu tư khá lớn và thu lợi lâu dài trong tương lai...
Cũng được đấy nhỉ ???

Ai mua Ira không ??? (hê hê ...)

XIANGQIANG

XIANGQIANG

KL-OT
7/3/04
312
1
0
41
Up in the air
Ira nói:
Dự án Ira

Cái này không khả thi.... Phải lập kế hoạch tài chính rõ ràng, không thể nhập nhằng được... Đề nghị xem xét lại.... Tôi chưa đồng ý cấp vốn cho bạn....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA