Chi phí giải phóng mặt bằng ???

• Thread starter letrans
  • Ngày gửi
L
Kính gửi các bác,

Các bác làm ơn cho em hỏi:
Công ty tôi bỏ ra một khoản chi phí để giải phóng mặt bằng để xây dựng trụ sở chính, tuy nhiên, do có vấn đề về thủ tục pháp lý và chính sách của Uỷ ban ND TP nên chúng tôi không thể tiếp tục xây dựng được trụ sở mà khoản chi phí trên chúng tôi không thể thu hồi lại được.
Vậy khoản chi phí giải phóng mặt bằng trên chúng tôi có được hạch toán vào chi phí trong kỳ không ?
Theo em biết, VAS về hợp đồng xây dựng thì khẳng định chúng tôi có thể đưa vào chi phí trong kỳ. Tuy nhiên, vấn đề lại ở chỗ, sếp của tôi lại khẳng định có một Nghị định của Chính phủ về quản lý xây dựng cơ bản thì không cho phép đưa khoản chi phí trên vào chi phí trong kỳ ??? (cá nhân tôi không biết đến nghị định này? - Nếu có thể hãy chỉ cho tôi biết về nghị định này với?).
Nếu có một nghị định như vậy thì chúng tôi phải theo gì đây? VAS hay Nghị định ? Biết rằng Nghị định thì cao hơn VAS tuy nhiên, Công ty kiểm toán và cơ quan thuế thì vẫn thường căn cứ theo VAS???

Kính mong các bác trả lời giúp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Theo tôi, bạn có thể hạch toán khoản này vào chi phí trong kỳ hoặc phân bổ dần vào chi phí tuỳ theo chính sách tài chính của công ty. Bởi vì theo chuẩn mực kế toán và nguyên tắc thận trọng, các khoản chi phí phát sinh đều phải được ghi nhận.

Vấn đề là ở chỗ, khoản chi phí này không có đầu ra tương ứng. Theo chuẩn mực kế toán nó có thể coi là một khoản chi phí lãng phí, nó "có thể" bị loại trừ khi tính thu nhập chịu thuế. Khoản chi phí này có thể được phân loại vào khoản chi phí khác

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
letrans nói:
Kính gửi các bác,

Các bác làm ơn cho em hỏi:
Công ty tôi bỏ ra một khoản chi phí để giải phóng mặt bằng để xây dựng trụ sở chính, tuy nhiên, do có vấn đề về thủ tục pháp lý và chính sách của Uỷ ban ND TP nên chúng tôi không thể tiếp tục xây dựng được trụ sở mà khoản chi phí trên chúng tôi không thể thu hồi lại được.
Vậy khoản chi phí giải phóng mặt bằng trên chúng tôi có được hạch toán vào chi phí trong kỳ không ?
Theo em biết, VAS về hợp đồng xây dựng thì khẳng định chúng tôi có thể đưa vào chi phí trong kỳ. Tuy nhiên, vấn đề lại ở chỗ, sếp của tôi lại khẳng định có một Nghị định của Chính phủ về quản lý xây dựng cơ bản thì không cho phép đưa khoản chi phí trên vào chi phí trong kỳ ??? (cá nhân tôi không biết đến nghị định này? - Nếu có thể hãy chỉ cho tôi biết về nghị định này với?).
Nếu có một nghị định như vậy thì chúng tôi phải theo gì đây? VAS hay Nghị định ? Biết rằng Nghị định thì cao hơn VAS tuy nhiên, Công ty kiểm toán và cơ quan thuế thì vẫn thường căn cứ theo VAS???

Kính mong các bác trả lời giúp.

Về vấn đề này của bạn thực sự là khó nói lắm đây.
Nếu chưa được sự đồng ý của UBND TP và các thủ tục pháp lý chưa có mà đơn vị bạn cứ làm trước thì chưa chắc thuế họ đã đồng ý đâu.
Còn nếu đã có sự đồng ý bằng văn bản nhưng sau đó do chính sách thay đổi và có văn bản yêu cầu dừng không cho làm nữa thì khoản này chắc chắn được đưa vào chi phí. (vì đã có qui định nhưng mình không nhớ)
Theo ý kiến riêng của cá nhân tôi bạn cứ đưa vào đi, nếu không được chấp nhận vào cuối năm thì đành chịu chứ biết làm sao.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Nếu Cty của letrans Bên A ký hợp đồng thuê Bên B làm công tác giải phóng mặt bằng. Nay vì lý do bất khả kháng (lý do từ A đưa ra-do chính sách nhà nước thay đổi ) thì chắc chắn A vẫn phải thanh toán cho B và khoản thanh toán này A buộc phải đưa vào chi phí trong kỳ là điều tất yếu. Nếu không thì chẳng nhẽ chủ DN A phải móc túi thanh toán. Bên thuế cũng phải chấp nhận thôi.

L
vo vinh nam nói:
Còn nếu đã có sự đồng ý bằng văn bản nhưng sau đó do chính sách thay đổi và có văn bản yêu cầu dừng không cho làm nữa thì khoản này chắc chắn được đưa vào chi phí. (vì đã có qui định nhưng mình không nhớ)
.

Bạn cố tìm giúp mình với ?

(Xin loi vi may o trung tam khong go duoc tieng Viet)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
ziczac

ziczac

25/2/05
252
30
28
43
...
Cách tốt nhất bây giờ là bạn nói với sếp lo cho bằng được mấy cái thủ tục pháp lý đi, còn vấn đề về kế toán cứ treo đi đã chưa sao đâu, vì chẳng có lý nào để đưa vào chi phí những cái này, vì đã ai cho phép Cty bạn làm đâu, chỉ là do bên bạn muốn rút ngắn thời gian thôi, những Công ty làm đầu tư thường như vậy nhưng chẳng sao đâu họ sẽ đồng ý cho Cty bạn tiếp tục triển khai dự án nếu bạn đi đúng cách và khi đó công việc của kế toán lại là ghi chép, còn trong trường hợp sếp bạn bảo bỏ dự án ấy thì ông ấy phải tự cho ý kiến về việc xử lý chi phí đó và chịu trách nhiệm với việc đó, còn nhiệm vụ tham mưu bạn phải nói gì ư:...mình sẽ góp ý với bạn sau (ca này hơi khó đấy)

L
ziczac nói:
Cách tốt nhất bây giờ là bạn nói với sếp lo cho bằng được mấy cái thủ tục pháp lý đi, còn vấn đề về kế toán cứ treo đi đã chưa sao đâu, vì chẳng có lý nào để đưa vào chi phí những cái này, vì đã ai cho phép Cty bạn làm đâu, chỉ là do bên bạn muốn rút ngắn thời gian thôi, những Công ty làm đầu tư thường như vậy nhưng chẳng sao đâu họ sẽ đồng ý cho Cty bạn tiếp tục triển khai dự án nếu bạn đi đúng cách và khi đó công việc của kế toán lại là ghi chép, còn trong trường hợp sếp bạn bảo bỏ dự án ấy thì ông ấy phải tự cho ý kiến về việc xử lý chi phí đó và chịu trách nhiệm với việc đó, còn nhiệm vụ tham mưu bạn phải nói gì ư:...mình sẽ góp ý với bạn sau (ca này hơi khó đấy)
Đến nước này, chắc công ty em phải trích dự phòng rủi ro cho cơ chế mất thôi....
Báo cáo bác là không được đâu bác ạ, chủ trương của Thành phố mà. Mình không may đành chịu thôi.

ziczac

ziczac

25/2/05
252
30
28
43
...
Thật ra E đã hỏi lại cho chắc ăn trước khi tham gia ý cùng các bác và kết quả là thế này đây: hiện tại Cty E (DNNN) đang treo một khoản đầu tư từ những năm 90 thật đấy vì sao các bác biết không hơn 200 triệu bạc nhưng Bộ Tài Chính ko chịu, Bộ XD ko chịu và E cứ phải theo dõi thôi, trước đây nó là một dự án ngang tầm với khu lọc hoá dầu Dung Quất bây giờ nhưng vì Liên Xô sụp đổ nên mọi sự phải dừng lại và bây giờ thì biến thái thành DNNN của E hiện tại với chức năng kinh doanh là xây lắp và kinh doanh hạ tầng KCN, hỏi những lão gia kế toán tại Cty từ những ngày đầu E được biết các CT đầu tư như của bác letans đặt ra đối với Tổng công ty E ko hiếm và đối với riêng Cty E cũng không ít và ở góc độ kế toán thì hạch toán như một khoản lỗ bình thường và về mặt pháp lý thì Cty bác chắc hẳn đã được đồng ý về mặt chủ trương nên mới dám san lấp phải ko, mặc dù chưa có đủ nhưng với sự đồng ý về chủ trương nhưng giờ phải thay đổi thì cũng là do thay đổi chủ trương thôi mà. Có gì các bác góp ý thêm nhé ca này khó nhưng hấp dẫn đây.

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
Có lẽ sếp bạn đề cập đến Nghị định 16/2005 về Quản lý dự án xây dựng công trình nhưng tớ chẳng thấy phần nào nói về vấn đề bạn đưa ra (bạn thử đọc lại xem). Nhưng theo tớ thì chi phí đó là hợp lý (không thực hiện tiếp chỉ là do bất khả kháng) và có thể đưa vào chi phí trong kỳ.

L
Thú thực là công ty tôi đã treo lên đấy nhưng các bác Bên kiểm toán bảo là đưa vào chi phí thì phù hợp hơn nên xếp tôi băn khoăn vô cùng nhưng đến nay sếp tôi lại nhất trí đưa vào chi phí rồi các bác ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA