tờ khai thuế GTGT

• Thread starter TLX
  • Ngày gửi
TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
Sắp đến lịch nộp tờ khai thuế GTGT rồi. Đây là lần đầu tiên mình đi nộp (mình mới đi làm). Cho mình hỏi là đối với hóa đơn bán hàng thông thường (không phải hóa đơn thuế GTGT nhé) thì kê khai vào mục nào? có kê vào mục 1 rồi cho thuế suất thuế GTGT là 0% được ko?
Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Sắp đến lịch nộp tờ khai thuế GTGT rồi. Đây là lần đầu tiên mình đi nộp (mình mới đi làm). Cho mình hỏi là đối với hóa đơn bán hàng thông thường (không phải hóa đơn thuế GTGT nhé) thì kê khai vào mục nào? có kê vào mục 1 rồi cho thuế suất thuế GTGT là 0% được ko?
Thanks!
với hoá đơn thông thương bạn ko phải kê khai vao nhé bạn chỉ kê khai thuế cho các Hoá đơn gtgt có thuế suất thôi
thân

T

thuylinh09

Sơ cấp
7/9/09
11
0
0
Bà Rịa-Vũng Tàu
Công Ty mình thì vẫn khai bình thường trên mục 1. Cán bộ thuế hướng dẫn mình làm như vậy

TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
Bạn thuylinh09 khai trên mục 1 thì thuế suất là bao nhiêu?

H

huyentrang8588

Sơ cấp
9/6/09
42
0
0
Hà Nội
Thanks!

Đối với những hoá đơn thông thường (phải là hoá đơn đỏ) hok có thuế bạn vẫn kê khai bình thường nhưng để trống phần thuế xuất là được mà.Mình vân làm vậy.

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Bạn thuylinh09 khai trên mục 1 thì thuế suất là bao nhiêu?
Hóa đơn thông thường là họ đã tính thuế suất vào trong hàng hóa,nên trên HĐ làm gì có phần thuế suất nữa mà là bao nhiêu hả bạn?:015:
Những hóa đơn thông thường ko ai bắt mình phải kê khai vào tờ khai thuế GTGT cả,Vì mục đích kê khai hóa đơn thuế GTGT là để khấu trừ thuế.Vậy ở HĐ thông thường làm gì có thuế suất mà khấu trừ?Cho nên bạn cứ để vậy,hạch toán cho vào chi phí.Ngồi đưa vào bảng kê làm gì cho tốn thời gian.:015:
good luck!

P

PTND

Sơ cấp
17/6/09
18
0
0
37
Hà Nội
Bạn vẫn phải nhập vào tờ khai như hoá đơn có thuế GTGT 5% hay 10% như bình thường thôi.

P

PTND

Sơ cấp
17/6/09
18
0
0
37
Hà Nội
Nếu là HĐ bán hàng thông thường mà không phải là hoá đơn đỏ thì bạn không phải kê vào tờ khai, chỉ khi đó là hoá đơn đỏ mà ghi là hoá đơn bán hàng thông thường thì bạn mới kê vào tờ khai nha.

TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
Hóa đơn bên mình (hóa đơn thường ấy) là hóa đơn đỏ. Như vậy là mình vẫn kê khai vào mục 1 giống như những hóa đơn GTGT khác, tuy nhiên để trống phần thuế suất giống như bạn huyentrang8588 nói ý hả?

Hoalanrung

Hoalanrung

Sơ cấp
Hóa đơn bên mình (hóa đơn thường ấy) là hóa đơn đỏ. Như vậy là mình vẫn kê khai vào mục 1 giống như những hóa đơn GTGT khác, tuy nhiên để trống phần thuế suất giống như bạn huyentrang8588 nói ý hả?

Hoá đơn bán hàng thông thường không làm tăng-giảm số thuế GTGT trong kỳ nên không cần phải kê khai, nhưng nếu bạn muốn kê khai thì bạn làm vậy cũng được. Nhưng mình nghĩ tốt hơn hết thì khỏi kê khai để tránh sai sót.

T

trinhtuananhtm

Guest
27/4/08
2
0
0
38
ha noi
chao em. không phải kê khai đâu em a. mới đi làm ai cũng vậy. tự tin lên!

TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
em đang làm tờ khai để ngày kia đi nộp. anh trinhtuananhtm làm e thêm tự tin để... đi đến cơ quan thuế quá! cảm ơn anh nhiều nha!

N

nhsinh

Guest
21/1/08
41
0
6
36
Hà Nội
Đúng là hóa đơn thông thường (hóa đơn đỏ) không cần phải kê khai, nhưng một số chi cục khi được hỏi vẫn yêu cầu kê khai như bình thường, với thuế suất 0%. Theo mình thì bạn cứ kê khai vào mục 1 ý, cũng chả tốn thời gian là mấy đâu

TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
Ôi, mình đang rơi vào ma trận rồi. Có nghĩa là trong trường hợp này vẫn nên kê khai (phòng trường hợp nhà thuế đòi hỏi), và kê khai ko ghi gì vào mục thuế suất hả? Mình được biết, ghi là hàng hóa ko chịu thuế (ko khai vào mục thuế suất) và ghi là hàng hóa với thuế suất 0% là hoàn toàn khác nhau về bản chất. Như bạn hoalan_chi đã nói thì đối với hóa đơn (đỏ) thông thường thì tiền hàng đã bao gồm cả thuế trong đó rồi, thì ko được tính thuế thêm một lần nữa. Nhưng mình vẫn chưa biết làm thế nào cho đúng với nhà thuế cả!

N

nguoitronggiangho

Trung cấp
14/9/09
58
0
0
42
Thành phố Thái Bình
Hoá đơn bán hàng thông thường vần kê được , bạn kê phần hàng hoá DV phục vụ SXKD không chịu thuế GTGT nhé

N

nhsinh

Guest
21/1/08
41
0
6
36
Hà Nội
Nếu đó là hàng mua vào, bạn kê vào mục 3 và thuế suất 0%. Còn hàng bán ra thì kê vào mục 1, như bạn nguoitronggiangho đã nói

Phi Thi Dinh

Phi Thi Dinh

Nhìu bồ iu nhất WKT
Bên mình hóa đơn thông thường ko kê khai mình chỉ tính chi phí thôi bạn ạ.
@nhsinh: bạn có nhầm ko đấy nguoitronggiangho đang nói đây là hóa đơn mua vào mà
@nguoitronggiangho: lon ton vào đây rồi hả nhà qué kia

TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
Theo thông tư 129/2008/TT-BTC thì hàng hóa chịu thuế suất 0% bao gồm nhóm mặt hàng, hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu. Tuy nhiên hóa đơn thông thường bên mình (mua vào) không thuộc nhóm mặt hàng này. Do đó theo mình nếu kê vào là 0% thì sai về bản chất.

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Theo thông tư 129/2008/TT-BTC thì hàng hóa chịu thuế suất 0% bao gồm nhóm mặt hàng, hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu. Tuy nhiên hóa đơn thông thường bên mình (mua vào) không thuộc nhóm mặt hàng này. Do đó theo mình nếu kê vào là 0% thì sai về bản chất.
ở bảng kê mua vào làm gì có 0% mà kê vào?những hóa đơn thông thường ko cần kê cũng tính được vào chi phí.Bạn nên hiểu là kê khai bảng kê đầu vào để được khấu trừ thuế GTGT,nên chỉ kê đối với những hóa đơn có thuế GTGT.vậy hóa đơn thông thường có phần thuế suất đâu mà kê vào để khấu trừ?đúng ko nè!.Ko kê khai HĐ đầu ra mới sợ.:mrstraetz

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA