Hãy chỉ cho tớ cách thuyết phục khách hàng!

• Thread starter xungdanhanhhung
  • Ngày gửi
X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Hôm nay tớ nhận được 1 câu hỏi là: trời đã tối, bạn và khách hàng (là một công ty may mặc) đang ngồi với nhau cả hai bên cùng mệt mỏi, bạn phải nói gì để thuyết phục khách hàng ký hợp đồng với bạn về một dịch vô cùng mới: định giá doanh nghiệp?
Ặc ặc, tớ đã trả lời là: mệt rồi, tối rồi thì chỉ mời nhau đi nhậu là hay nhất. Tất nhiên là củ chuối.
Ai có cách giải quyết khác không? Xin cho tớ một giải pháp, ai biết sách về mấy cái vụ thuyết phục khách hàng thì giới thiệu cho tớ với.
Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PAT

PAT
10/12/04
287
1
18
61
Ho chi Minh city
xungdanhanhhung nói:
Hôm nay tớ nhận được 1 câu hỏi là: trời đã tối, bạn và khách hàng (là một công ty may mặc) đang ngồi với nhau cả hai bên cùng mệt mỏi, bạn phải nói gì để thuyết phục khách hàng ký hợp đồng với bạn về một dịch vô cùng mới: định giá doanh nghiệp?
Ặc ặc, tớ đã trả lời là: mệt rồi, tối rồi thì chỉ mời nhau đi nhậu là hay nhất. Tất nhiên là củ chuối.
Ai có cách giải quyết khác không? Xin cho tớ một giải pháp, ai biết sách về mấy cái vụ thuyết phục khách hàng thì giới thiệu cho tớ với.
Thanks!

Nếu khách hàng là nam giới thì cách xử lý của XDAH là tuyệt vời. Nhất là trong khi nhậu lại "tình cờ" kể về chuyện ai nuôi giùm tớ một con mèo trong wkt. Câu chuyện sẽ trở nên ấm cúng hơn. Lúc đó XDAH cứ chìa hợp đồng ra và khách hàng sẽ ký là chắc chắn.

Lại còn được MIN và MOD khen là luôn nghĩ cách quảng bá thương hiệu cho wkt nữa chứ.

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
xungdanhanhhung nói:
Thanks!
Cách này làm sao hay? Đi nhậu cũng tốt, nhưng nhậu củ chuối nghe nghèo quá, tìm món nhậu khác đi bạn.

CompasX

CompasX

Guest
Phận gái mà dám rủ khách hàng nam đi nhậu thì cũng "xứng danh anh hùng" lắm. Bác PAT, bác BatHanh đều là phái mạnh, e rằng khó có thể chỉ cho XDAH một cách phù hợp.

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Các bác ơi, tối hôm qua em đã mệt kinh khủng và thú thực là không nghĩ được cái gì cả. Sáng hôm nay một vài câu trả lời từ từ lăn ra nhưng tự bản thân em thấy chưa thuyết phục. Em thấy thất vọng vô cùng!

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
CompasX nói:
Phận gái mà dám rủ khách hàng nam đi nhậu thì cũng "xứng danh anh hùng" lắm. Bác PAT, bác BatHanh đều là phái mạnh, e rằng khó có thể chỉ cho XDAH một cách phù hợp.
Ý bác là sao ạ? Vậy nếu em là nam thì các bác ấy có thể chỉ cho em cách phù hợp ạ? Cách nào vậy ạ?

L
Có một cuốn sách nên đọc đó là:
Đắc nhân tâm - Do Phan Hiến Lê dịch.
Có thể rất hữu ích cho chúng ta trên mọi lĩnh vực và cuộc sống

phuonghoanglua

phuonghoanglua

Guest
30/7/04
235
0
16
41
In legend
Truy cập trang
letrans nói:
Có một cuốn sách nên đọc đó là:
Đắc nhân tâm - Do Phan Hiến Lê dịch.
Có thể rất hữu ích cho chúng ta trên mọi lĩnh vực và cuộc sống
Đắc nhân tâm có thể là một quyển sách hay, nhưng hình như tôi đọc nó chỉ để "biết trên đời này đang xảy ra cái gì" ( bắt chước lời chị Who?).
Tôi và XDAH đã gặp nhau ( vì những con mèo), con gái có nhiều thế mạnh rất riêng đấy XDAH à, điều quan trọng cái lúc chiều xuống là... cố gắng đừng có mệt, có mệt thật thì cũng đừng để đối tác biết mình mệt (vì có khi họ suy diễn theo kiểu con gái " gặp tôi làm bạn mệt phải không?" thì nan giải lắm )! Sau đó có thể nói về thời tiết, về vài cái lung tung, về bữa ăn mình sẽ mời người ta (hic, không biết kinh phí ai chịu cho đây?).....Và lúc nào cao hứng nhất, đưa cái HĐ ấy ra là xong thôi mà!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Theo em thì thế này nhé!
Đã mệt rồi ý mà, nếu đi ăn nhậu mà lại bàn tiếp về công việc thì chán chết vi đang muốn quên công việc mà. Mà nhỡ nhậu quá đà thì khéo quên cả đường về nhà ấy chứ, nữa là công việc.
Theo em chỉ có đi chơi là hay nhất. Khách hàng sẽ rất thoải mái về tâm lý. Lúc đó khách hàng mà phấn khích lên ý hả? Bao nhiêu hợp đồng mà chẳng ký! Còn đi chơi chỗ nào thì em không dám nói vì nhiều lẽ, tốt nhất bác xem khách hàng là đối tượng như thế nào mà rủ đi hoặc có thể gợi ý. Đi chơi mà không mất tiền thì ai chẳng thích?
Bác đừng sợ tốn kém quá nha! Đôi khi "thả con săn sắt bẳt con cá rô" đấy!
xungdanhanhhung nói:
Thanks!

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Đắc nhân tâm thì em đọc nhiều lần rùi, nhưng khi mệt quá nói thật là em chẳng nhớ sách nó dạy cái gì nữa. Có lẽ em sẽ đọc lại vậy dù biết rằng vận dụng nó chẳng phải dễ.
Nhưng sao nhiều cái đầu thế này mà chẳng có một ý kiến nào hay zậy các bác. Một lần nữa em xin các bác chỉ cho em cách thuyết phục khách hàng. Thú thật là ba cái vụ này em hơi bị kém. Em chỉ muốn coi khách hàng là bạn mình, nói chuyện ngoài lề, cảm thấy hợp nhau thì hợp tác không thì thôi, chẳng có thuyết phục cái gì cả.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Này, bác ơi! Bác xem lại bài bác viết dưới đây này! Rất chi là mâu thuẫn nhé!
Ở trên thì là "Một lần nữa em xin các bác chỉ cho em cách thuyết phục khách hàng", ở dưới lại là "chẳng có thuyết phục cái gì cả".
Nếu muốn coi khách hàng là bạn thì đơn giản quá! Thì đi uống nước, rồi nói chuyện. Nhưng quan trọng là bác phải nói chuyện làm sao cho người ta thấy bác có thể làm bạn được. Nhưng mà hơi bị khó đấy! Làm bạn thì phải có thời gian, chứ mới nói một vài ba câu chuyện về công việc thì khó lắm.
Mà bác bảo không thấy hợp thì thôi cơ mà. Như vậy đâu có cần đau đầu quá không? Có cần nhờ mọi người giúp không?
xungdanhanhhung nói:
Đắc nhân tâm thì em đọc nhiều lần rùi, nhưng khi mệt quá nói thật là em chẳng nhớ sách nó dạy cái gì nữa. Có lẽ em sẽ đọc lại vậy dù biết rằng vận dụng nó chẳng phải dễ.
Nhưng sao nhiều cái đầu thế này mà chẳng có một ý kiến nào hay zậy các bác. Một lần nữa em xin các bác chỉ cho em cách thuyết phục khách hàng. Thú thật là ba cái vụ này em hơi bị kém. Em chỉ muốn coi khách hàng là bạn mình, nói chuyện ngoài lề, cảm thấy hợp nhau thì hợp tác không thì thôi, chẳng có thuyết phục cái gì cả.

phuonghoanglua

phuonghoanglua

Guest
30/7/04
235
0
16
41
In legend
Truy cập trang
Và nếu mà ai cũng biết cách thuyết phục tốt (không cứ chỉ là khách hàng ), tại sao lại không đi bán BH Nhân thọ nhỉ, nghe nói cái này % doanh thu cao lắm!
Dù sao thì cách thuyết phục cũng một phần tuỳ vào đối tác có phải là người ... dễ thuyết phục hay không, một phần tuỳ thuộc vào ta có thiết tha với việc thuyết phục hay không (mưa dầm thì thấm lâu mà), phần nữa tuỳ thuộc xem hôm ấy thần may mắn có cười tươi với ta hay không ....

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Cả như em thì em chẳng thuyết phục ai hết. Thích thì ký không thích thì thôi.
Nhưng vấn đề là em phải trả lời câu hỏi này, nghĩa là em phải có giải pháp. Thế mới chít chứ!
:wall:

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
Hi hi, tớ chưa bao giờ thuyết phục khách hàng nên không có kinh nghiệm gì lắm. Nhưng tớ nghĩ với mỗi trường hợp, mỗi đối tượng khách hàng cụ thể, mỗi thời điểm bạn sẽ có cách vận dụng khác nhau và quan trọng là bạn sẽ phải chớp lấy cơ hôi ngay khi người ta đã có biểu hiện ưng thuận dù là nhỏ nhất để lái theo con đường của bạn (cái này bạn cần phải có vốn sống, kinh nghiệm, hiểu tâm lý khách hàng và khả năng quan sát). Chứ còn mọi lý thuyết và lời chỉ bảo chỉ là những chìa khóa thôi, cần phải có chìa đúng mới mở được cửa.
Về sách thì tôi thấy rất nhiều. Nào là "Tâm lý khách hàng và văn minh thương nghiệp","Thuật chinh phục khách hàng", "Thương lượng bất cứ nơi đâu" ... nhưng quan trọng nhất vẫn là kinh nghiệm đó bạn.
Ô, xungdanhanhhung là con gái à ? ha ha ha

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Các bạn có thể tham khảo sách lý thuyết quản trị kinh doanh và quản trị makerting. Có một lô giải pháp đấy.Tuy nhiên mình cũng đồng ý là lý thuyết và thực tế vần có một khoảng cách khi áp dụng.

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Các bác à, thực ra câu hỏi kia vẫn khiến em suy nghĩ rất nhiều. Đúng là phải phụ thuộc vào việc đối tượng của mình cụ thể là ai, tính cách ntn mới có chìa khoá đúng được. Hôm trước em có đọc một câu chuyện như thế này.

Gio an tẩy giả lúc bấy giờ đang bị Hê rô để bắt giam trong tù. Nghe tiếng đồn về Giê - su, ông ta rất muốn biết chính xác liệu Giê -su có phải là Chúa không, ông ta liền sai đồ đệ đi gặp Giê - su. Đức Giê - su rất muốn nói cho Gio - an rằng mình chính là Chúa giáng thế. Nhưng nếu nói điều đó ra thì thật là nguy hiểm. Ông liền nghĩ ra một cách: trước mặt các đồ đệ của Gio - an, ông làm phép chữa bệnh cho mọi người, những người điếc thì được nghe thấy, những người què thì chân nhảy như nai. Ông làm thế bởi vì cả ông và Gio - an đều rất thuộc những gì mô tả về Đức Chúa đã được ghi trong Kinh thánh. Những người đồ đệ trở về kể lại cho Gio - an. Thế là Gio - an biết rằng Chúa đã xuất hiện.

Liệu trong trường hợp này chúng ta có thể làm như Chúa không? Có lẽ thực tế một lần mới biết được, các bác hầy?

Hoadonbanle

Hoadonbanle

Guest
19/5/05
613
0
0
20
Xóm liều...
Thế sao ko mời khách hàng đi Mát sa ge nhỉ ! Mệt mỏi mà thư giãn thì..... gì chứ , HĐ chứ gì ... nhỏ :lol:

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Trời ơi, cái bác này, tui có phải là nam giới đâu mà dễ bề mời họ đi mát xa. Mình rủ họ đi không khéo họ tưởng mình...mồi chài gì thì chết tooi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA