Hàng bán trả lại sử lý hoá đơn như thế nào?

• Thread starter Le Hoai Phong
  • Ngày gửi
B

bbc

Trung cấp
15/10/04
147
1
0
hn
Nhân tiện đây em cũng xin có ý kiến là các phần mềm kế toán vẫn chưa đạt yêu cầu. Như chỗ em nhập lại vật tư (do sx dở) thì không có chế độ in phiếu nhập kho, có lẽ cũng phải in ra Excel. Chứ chưa nói đến trường hợp hàng bán bị trả lại. Thậm chí còn thiếu cả mảng TSCĐ, CCDC ?!
Hình như bên họ làm được một "công trình" như thế là đã cảm thấy được được rùi , việc chỉnh sửa cải tiến gọi là có chút thôi, thậm chí hệ thống TK , báo cáo TC cũng không thấy cập nhật. Đã xài rồi chẳng lẽ.... mà xem ra các phần mềm khác cũng bị tình trạng tương tự.
Thôi đành tự an ủi không có gì là hoản hảo vậy...

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
PM nào chả thế, cứ quảng cáo giải thưởng nọ giải thưởng kia, đến lúc dùng mới biết "trong chăn có rận". Mấy bác PM cũng phải lưu ý ý kiến của khách hàng.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
bbc nói:
Nhân tiện đây em cũng xin có ý kiến là các phần mềm kế toán vẫn chưa đạt yêu cầu. Như chỗ em nhập lại vật tư (do sx dở) thì không có chế độ in phiếu nhập kho, có lẽ cũng phải in ra Excel. Chứ chưa nói đến trường hợp hàng bán bị trả lại. Thậm chí còn thiếu cả mảng TSCĐ, CCDC ?!
Hình như bên họ làm được một "công trình" như thế là đã cảm thấy được được rùi , việc chỉnh sửa cải tiến gọi là có chút thôi, thậm chí hệ thống TK , báo cáo TC cũng không thấy cập nhật. Đã xài rồi chẳng lẽ.... mà xem ra các phần mềm khác cũng bị tình trạng tương tự.
Thôi đành tự an ủi không có gì là hoản hảo vậy...

Nói tại phần mềm thì cũng tội nghiệp mấy nhà cung cấp. Tại vì trả tiền ít thì bên cty phần mềm cung cấp ít thôi, không tin bạn cứ thử gọi điện đến cty cung c6áp phần mềm ấy nêu những yêu cầu, thắc mắc của bạ coi. Họ sẽ trả lời là tất cả những yêu cầu đó sẽ được đáp ứng nếu cty bạn đồng ý nâng cấp phần mềm. Nhưng bạn có đủ khả năng thuyết phục ông chủ hay không? Không thuyết phúc được chỉ thêm nản thôi

B

bbc

Trung cấp
15/10/04
147
1
0
hn
Nhưng bác ơi việc bảo trì và nâng cấp là thuộc về các công ty PM và khoản đó là free mà bác.
Em cũng nghĩ là các công ty PM chẳng dại gì mà tự nhiên nâng cấp, cứ để đó thu tiền cũng ổn wá rùi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu công ty phần mềm nào nghĩ sâu và tính xa thì họ giữ chữ tín lắm, không chỉ nghĩ đến tiền đâu. Giờ đây có thương hiệu, ắt sẽ có tiền. Đừng nói vậy mà oan uổng cho nhiều công ty phần mềm nhé!

B

bbc

Trung cấp
15/10/04
147
1
0
hn
Vâng em cũng mong các công ty PM tích cực như thế thì tốt cho kế toán lém bác ah

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
bbc nói:
Nhưng bác ơi việc bảo trì và nâng cấp là thuộc về các công ty PM và khoản đó là free mà bác.
Em cũng nghĩ là các công ty PM chẳng dại gì mà tự nhiên nâng cấp, cứ để đó thu tiền cũng ổn wá rùi.

Bảo trì và cập nhật biểu mẫu theo qui định thì còn có thể, chứ nếu nâng cấp mà là free thì các cty phần mềm có mà chết. Các cty cứ việc mua phần mềm khi mới thành lập chỉ yêu cầu cung cáp ít chức năng thôi, sau đó cứ gọi cty phần mềm nâng cấp free mãi thì không biết lấy đâu mà trả lương cho nhân viên

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nâng cấp cũng free luôn đấy bác ạ. Chắc bác chưa được hưởng dịch vụ ưu đãi đó ạ?

Nhân viên đâu chỉ có mỗi nhiệm vụ đi nâng cấp phần mềm và phần mềm đâu phải lúc nào cũng nâng cấp liên tục?

L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Nguyen Tu Anh nói:
Nếu là người bán hàng, sau khi nhận được hóa đơn trả lại hàng, sẽ kê khai tờ hóa đơn đó vào Bảng kê hóa đơn hàng hóa dịch vụ bán ra (mẫu số 02/GTGT) và ghi số âm doanh thu và thuế.
Trên tờ khai 01 mình để chỉ tiêu này ở đâu:phần hàng hóa dịch bán ra [24] hay phần điều chỉnh giảm [36]

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khi đã kê trên Bảng kê hóa đơn hàng hóa, dịch vụ bán ra (mẫu số 02/GTGT) rồi, bạn không cần phải điều chỉnh gì cả trên Tờ khai thuế GTGT (mẫu số 01/GTGT). Vì khi bạn cộng doanh thu và thuế GTGT âm thì doanh thu và thuế GTGT đã giảm ngay trên Bảng kê 02 rồi.

Lunker nói:
Trên tờ khai 01 mình để chỉ tiêu này ở đâu:phần hàng hóa dịch bán ra [24] hay phần điều chỉnh giảm [36]

L

lamhien

Guest
19/1/06
1
0
0
ĐN
Trường hợp của đơn vị mình thì lại như thế này:
Đơn vị mình mua hàng gồm 2 mặt hàng, cáp ngầm và dây nhôm, đã thanh toán tiền cho nhà cung cấp. Nhưng sau khi lắp đặt thì số cáp ngầm này không đạt yêu cầu kỹ thuật nên đơn vị của mình xuất trả toàn bộ lô cáp ngầm này cho nhà cung cấp. Đồng thời buộc nhà cung cấp phải bồi thường các hộp đầu cáp đã thi công. 2 bên đã ký biên bản và nhà cung cấp đồng ý thanh toán lại số tiền hàng (trước thuế) và các vật tư bị hỏng. Bây giờ đơn vị mình và nhà cung cấp phải cần các thủ tục gì nữa. Giúp mình với nhé!

H

hongyun

Guest
3/3/06
5
0
0
Bắc Ninh
Của mình thì hơi tương tự thôi. Mình xuất hoá đơn cho một doanh nghiệp nhà nước . Vì đối chiếu công nợ chưa rõ ràng nên xuất hoá đơn thừa một khối lượng hàng. Nếu doanh nghiệp đó năm vừa qua đã hoạch toán xong hết thì năm2006 mình có thể trả hàng nốt theo hoá đơn xuất thừa không?
Trên thực tế, khách hàng vẫn hoạch toán hoá đơn của mình và đối chiếu công nợ ghi lượng thực tế. Bác nào biết nói dùm minh xem mình nên làm thế nào?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA