Đóng nhầm MST vào hđ GTGT...

• Thread starter tungchi
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

tungchi

Guest
19/1/05
55
0
0
48
HN
Xin ý kiến các bạn về tr­ường hợp chưa từng xảy ra như thế này : Hiện nay tôi đang làm kế toán cho 2 cty khi đi mua hoá đơn tôi đã đóng nhầm dấu MST của công ty 1 vào hoá đơn của cty 2 ( chỉ liên 1 và liên 3 vì khi mua liên 2 đã đóng dấu tại cq thuế) vậy tôi phải làm sao? xin các bạn chỉ giúp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
tungchi nói:
Xin ý kiến các bạn về tr­ường hợp chưa từng xảy ra như thế này : Hiện nay tôi đang làm kế toán cho 2 cty khi đi mua hoá đơn tôi đã đóng nhầm dấu MST của công ty 1 vào hoá đơn của cty 2 ( chỉ liên 1 và liên 3 vì khi mua liên 2 đã đóng dấu tại cq thuế) vậy tôi phải làm sao? xin các bạn chỉ giúp.
bạn làm hủy hóa đơn như bình thường thôi.
Chẳng có hướng dẫn nào cả, phải vận dụng thôi bạn ạ. Nhớ là báo hủy tòan bộ đi. lưu đủ 3 liên, ko xé khỏi cuống nhé.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
To bathanh, vấn đề là giám đốc của công ty có đồng ý cho hủy không nhỉ nhưng trong trường hợp này thì hủy hoá đơn là phương pháp tốt nhất.

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
MINA nói:
To bathanh, vấn đề là giám đốc của công ty có đồng ý cho hủy không nhỉ nhưng trong trường hợp này thì hủy hoá đơn là phương pháp tốt nhất.
MINA ơi hỡi MINA!
không cho hủy thì làm sao?
cùng lắm kế toán đền xiền. 19.500 đ/cuốn Hóa đơn ( cả VAT, phần VAT thì đòi lại DN nhé)
Đó là cách duy nhất.

T

tungchi

Guest
19/1/05
55
0
0
48
HN
Em định đóng lại MST đúng đè lên vì em nghĩ liên 1,3 lwu tại đơn vị có được ko? Em ko muốn chọn p/a huỷ các bác ạ(em có lý do ko thể huỷ nhung ch­ưa biết diễn tả lý do đó như thế nào để các bác hiểu và giúp em)

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
vấn đề cuả bạn là gì vậy, tại sao bạn lại hủy không được. Có phải bạn không giải trình được với GD của bên công ty có hoá đơn bị hủy.

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
tungchi nói:
Em định đóng lại MST đúng đè lên vì em nghĩ liên 1,3 lwu tại đơn vị có được ko? Em ko muốn chọn p/a huỷ các bác ạ(em có lý do ko thể huỷ nhung ch­ưa biết diễn tả lý do đó như thế nào để các bác hiểu và giúp em)
Đừng có đè lên. Có cái đè lên thì tốt, nhưng chứng từ kế tóan thì đừng nên như vậy. Nguyên tắc không sửa chữa, chỉ được gạch chéo hủy bỏ.
và bạn nhớ khi chứng từ được sử dụng, thì có sự liên đới giữa 2 pháp nhân. Điều này không hay ho gì. Việc đứt đuôi con nòng nọc là một nguyên tắc kế tóan cần dc vận dụng.
Nói vậy chắc bạn hiểu. Hãy nghe tôi đi, không xui dại bạn đâu. tôi còn nghe đâu giá mua hóa đơn còn rẻ hơn nữa mà.

T

tungchi

Guest
19/1/05
55
0
0
48
HN
Em lại phải nói ra cái điều mà em ko muốn nói, nhưng biết làm sao khi mà các bác chưa hiểu cái tình huống của em. Chả là thế này: 1 trong 2 quyển hoá đơn đó em đã ký và đóng dấu thủ truởng đơn vị ( tức là ký trước đó). Khi kiểm tra nếu họ hỏi cái dấu vô duyên ko liên quan gì kia em biết trả lời thế nào?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Tình huống của tungchi, đúng thật là mệt thật. Anh Bathanh đâu rồi, ra tư vấn tiếp vụ này đi. Nhưng Mina nghĩ, bạn chỉ có cách hủy hóa đơn là cách hay nhất.
Anh Chiên da xốp đâu rồi nhỉ? Giúp bạn Tungchi đi anh ạ!

C

Chiên da xốp

Cao cấp
Trời ơi, chuyện hi hữu hén. Cái tội làm cho nhiều công ty rồi lộn chuyện bên này qua bên kia là đáng bị phạt.
Trường hợp này chỉ có cách duy nhất là tiến hành hủy hóa đơn đi. Lộn xộn là ông thuế sẽ khép cho bạn cái tội nặng nhất : "nội dung trên các liên hóa đơn không thống nhất, có dấu hiệu gian lận" là khổ đấy.
Lại còn đòi đóng lại mã số thuế đè lên nữa, trời ạ !

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Khi kiểm tra nếu họ hỏi cái dấu vô duyên ko liên quan gì kia em biết trả lời thế nào?

Thật thà thì vẫn hơn là vòng vo bạn ạ. Bạn cứ làm thủ tục huỷ đi, ngoài cách này ra thì không còn cách nào cả. Nếu bạn cứ cố tình sử dụng các hoá đơn trên thì sẽ bị phạt.

T

tungchi

Guest
19/1/05
55
0
0
48
HN
Ko còn p/án nào tót hơn sao ? kiểu này thì em dễ phải giảm thu nhập cá nhân( làm cho mọt cty thôi). Em trân thành cảm ơn các bác nhiều.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
tungchi nói:
Ko còn p/án nào tót hơn sao ? kiểu này thì em dễ phải giảm thu nhập cá nhân( làm cho mọt cty thôi). Em trân thành cảm ơn các bác nhiều.
Thôi thì đành huỷ hoá đơn thôi bạn ạ, cũng chẳng còn cách nào khác. Vấn đề của em cuối cùng cũng là một bài học cho mọi người.

T

tungchi

Guest
19/1/05
55
0
0
48
HN
ko ổn rồi các bác ạ. Hôm qua em đi QN về trời ơi quyển HĐ đó đã được viết tới 23 số và giao cho khách hàng, chẳng nhẽ em lại đi gom về dán lại sao? Suy đi tính lại em vẫn ko thể huỷ được. Em nghĩ gạch chéo cái dấu MST nhầm kia đi và đóng cạnh dấu MST đúng vào( ko đè). Vấn đề bây giờ em xin mọi người cố vấn cho em giải trình thế nào khi cq thuế kiểm tra? Cảm ơn mọi người.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
tungchi nói:
ko ổn rồi các bác ạ. Hôm qua em đi QN về trời ơi quyển HĐ đó đã được viết tới 23 số và giao cho khách hàng, chẳng nhẽ em lại đi gom về dán lại sao? Suy đi tính lại em vẫn ko thể huỷ được. Em nghĩ gạch chéo cái dấu MST nhầm kia đi và đóng cạnh dấu MST đúng vào( ko đè). Vấn đề bây giờ em xin mọi người cố vấn cho em giải trình thế nào khi cq thuế kiểm tra? Cảm ơn mọi người.

Còn 1 cách cuối cùng cho quá trình giải trình.
Bạn - với tư cách là nhân viên kế tóan của các đơn vị mà bạn làm sổ sách.
Chuẩn bị bảng lương, hợp đồng lao động và tất cả các thủ tục hồ sơ liên quan đến nhân sự và bảng lương của các đơn vị này,
Và nếu có thể tự kê khai và nộp thuế TNCN đầy đủ.
Rồi lúc đó tính tới bài giải trình sau. Vụ này ko uống rượu phạt chắc không được rồi.

T

tungchi

Guest
19/1/05
55
0
0
48
HN
Em chẳng hiểu gì cả? căng đến vậy sao? Được rồi để qua kỳ nghỉ em đi giải trình 1 phen thử xem thế nào ? KQ thế nào nhất định em sẽ về báo cáo cho các bác biết. Em nghĩ đây cũng là bài học cho mọi người. Điều gì cũng có thể xảy ra mà, chỉ có điều là chưa xảy ra mà thôi. Ngay cả bản thân em cũng ko thể ngờ là nó lại xảy ra đối với em. Mọi người chờ tin nhé em ko muốn rượu phạt đâu !

ziczac

ziczac

25/2/05
252
30
28
43
...
Chắc chắn là bạn phải huỷ rồi, và chỉ duy nhất cách đó thôi. kể cả khi đã xuất HĐ. Thuế ko đùa được, GĐ có biết bạn làm cho 2 Cty ko, nếu có thì giải thích bình thường chịu trận 1 lần nghe vọng cổ, còn nếu không biết là bạn làm 2 Cty thì bạn có cơ hội trổ tài, tôi cho bạn biết, nói dối sếp bạn để huỷ HĐ thì còn đỡ chứ nói dối pháp luật thì có khung hình phạt sẵn rồi, nhẹ thì đền tiền, nặng thì tù. nhưng tốt nhất là nói khéo với sếp để huỷ của bạn mức độ thật giả thì tuỳ bạn. làm 2 Cty một lúc chứng tỏ bạn rất năng động, chuyện này là chuyện nhỏ mà

Sửa lần cuối:
C

Chiên da xốp

Cao cấp
Chuyện này gây ra hậu quả rất nghiêm trọng đấy bạn.
Không những cả 2 công ty mà bạn đang làm kế toán thôi đâu, những công ty khách hàng của công ty bạn đã nhận hóa đơn (đóng lộn dấu) sẽ gặp rắc rối luôn, và họ sẽ quay lại đòi công ty bạn bồi thường hoặc kiện tụng. Đến lúc đó, công ty bạn sẽ truy đến trách nhiệm cá nhân, bạn sẽ lãnh đủ chuyện bồi thường thiệt hại, bán nhà bán cửa như chơi.
Hãy mau chóng thu hồi và hủy những hóa đơn đóng dấu lộn này nhằm hạn chế bớt thiệt hại kẻo muộn.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA