help me

• Thread starter nhung203
  • Ngày gửi
N

nhung203

Guest
20/11/04
21
0
0
huế
:banana:undefinedbon em dang hoc KETOAN NGAN HANG nhung co giao bao he thong ngan hang moi sua doi hoan toan tai lieu cu hkhong su dung duoc .Vay ai co thong tin gi ve tai lieu moi thi nhan tin giup em voi nha. :1luvu:

Khóa học Quản trị dòng tiền
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Mình không có nhiều thông tin về kế toán ngân hàng như kế toán doanh nghiệp nhưng mình có thể gợi ý " sao bạn không mượn sách cô phô tô. Nếu không được hỏi cô về tiêu đề và tác giả cũng được "

L
nhung203 nói:
:banana:undefinedbon em dang hoc KETOAN NGAN HANG nhung co giao bao he thong ngan hang moi sua doi hoan toan tai lieu cu hkhong su dung duoc .Vay ai co thong tin gi ve tai lieu moi thi nhan tin giup em voi nha. :1luvu:

Về vấn đề em hỏi, cô giáo em nói như vậy là không chính xác.Bỏi những lý do sau:
Thứ nhất: Về bản chất kế toán và nghiệp vụ kinh tế phát sinh trong ngân hàng thương mại không có thay đổi gì quá lớn (thậm chí vẫn giữ nguyên mà chỉ bổ sung thêm một số nghiệp vụ mới như: Phái sinh - Derivatives, bao thanh toán - Factoring,....)
Thứ hai: Hệ thống kế toán ngân hàng thời gian qua chỉ có một văn bản được cô giáo em cho là thay đổi hoàn toàn là Quyết định 479/2004/QĐ-NHNN ngày 29/4/2004 của THống đốc NHNN v/v Ban hành Hệ thống tài khoản kế toán các Tổ chức tín dụng thay thế Hệ thống Tài khoản kế toán cũ ban hành theo QĐ 435/1998/QĐ-NHNN. Hệ thống tài khảon mới 479 này được xây dựng dựa trên nền tảng hệ thống cũ, có chỉnh sửa, sắp xếp lại và bổ sung thêm một số tài khoản để phù hợp với thông lệ quốc tế mà thôi.
Thứ ba, sau khi Ngân hàng NN ban hành Hệ thống kế toán mới này, NHNN đã có công văn số 808/CV_KTTC2 ngày 1/6/2004 v/v hướng dẫn chuyển đổi số liệu từ Hệ thống TK KT Cũ sang Hệ thống TK KT mới.

Như vây, các em chỉ cần tìm 2 văn bản đó và Map sang là vẫn có thể sử dụng tài liệu cũ như thường. Hoặc đơn giản hơn, bọn em nên sử dụng tên tài khảon và bản chất nghiệp vụ kimh tế phát sinh để học, làm bài tập chứ không nhất thiết phải làm theo số tài khoản, như vậy không sai nhưng khá đơn giản.

Mong em vẫn tiếp tục học tốt với giáo trình cũ.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Trong trường hợp nào cũng vậy cô giáo dậy, cô giáo đánh giá kết quả học tập của mình thì theo tớ nhung cứ làm theo cô. Tuy nhiên theo phân tích của bạn letrans thì bạn cũng yên tâm hơn đúng không vì ngoài việc học ở trường mình còn học thêm nhiều qua tài liệu ( tài liệu mới) mà. Ok. Chúc bạn học tốt

H

hoangdanthanh

Guest
hi

nhung203 nói:

Em ạh, nếu cô giáo em nói vậy thì hòan tòan sai, kg có chuyện sửa đổi hòan tòan đâu, mà có đi chăng nữa thì cũng chỉ là một phần và điều quan trọng là vẫn phải dựa trên cơ sở TK cũ thôi.
Chị sợ là em nghe nhầm, hoặc cũng có thể em nghe kg rõ. Anh letrans nói rất đúng. Em vẫn có thể học bằng tài liệu cũ, và làm bài tập theo hệ thống TK cũ mà kg ảnh hưởng gì đâu. Còn sự thay đổi đó thì khi nào em đi làm, tự động em sẽ phải biết phải sử dụng tài khỏan gì thôi.
:0frown:
Chị cũng khuyên em nên vào thư viện của trường để xem thêm những tài liệu mới, nó sẽ giúp ích cho em sau này nhiều lắm đó. Chúc em vui và tiếp tục mạnh dạn hỏi những điều gì muốn biết về nghiệp vụ kế tóan nhé. Các Admin và Mod trong forum của mình ai cũng giỏi hết em ạh. :biggrin:

S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
Dạ, tiện đây các bác cho em hỏi chút với: Em chuẩn bị ra trường và có xu hướng vào làm kế toán tại một ngân hàng, em được biết kế toán ngân hàng ngược hoàn toàn với kế toán tài chính doanh nghiệp, vậy để thuận lợi cho công việc sau này thì em nên tìm đọc những tài liệu nào là bổ ích và thiết thực nhất ?
Cám ơn các bác nhiều. Chúc các bác vui !

H

hoangdanthanh

Guest
suongdemtv nói:
Dạ, tiện đây các bác cho em hỏi chút với: Em chuẩn bị ra trường và có xu hướng vào làm kế toán tại một ngân hàng, em được biết kế toán ngân hàng ngược hoàn toàn với kế toán tài chính doanh nghiệp, vậy để thuận lợi cho công việc sau này thì em nên tìm đọc những tài liệu nào là bổ ích và thiết thực nhất ?

Em ơi, KT NH đâu có ngược hòan tòan với kế tóan TCDN đâu, tính chất đều giống nhau hòan tòan em ạh.

Nhưng ngược ở chỗ, bên DN là bên SX, KD sản phẩm, NH là bên cho các DN, cá nhân vay hoặc vay laị của họ, nên tính chất có thể sẽ khác nhau về nguồn gốc của tiền và tính chất của sự việc thôi.

Chị có 1 ví dụ nhỏ nhé:

DN A và NH B đều đi vay

tại DN A sẽ hạch tóan:

nợ tk: tiền mặt
có Tk: TVay

còn NH sẽ cũng HT:

nợ tk: tiền mặt
có tk: liên quan: vay liên NH, vay khác..

và nếu DN A và NH B đều cho vay, hoặc đầu tư

DN A sẽ HT:

nợ TK: liên quan: đầu tư, cho vay,...
có TK Tiền mặt
NH B cũng sẽ HT:
nợ tk: Tvay, tk liên quan,...
có tk: TM

Tương tự khi chi 1 khỏan hay thu vào 1 khỏan thì cả DN và NH đều HT như nhau thôi.
Khi thu vào:

DN sẽ HT:

nợ : tk liên quan: TM,..
có tk: DT

NH cũng HT:

nợ tk: liên quan
có tk: DT, tk liên quan,...

Như vậy thì đâu có gì trái ngược đâu em. Vì tính chất nghiệp vụ đều giống nhau thôi, Em ạh, có thể sự trái ngược đó là sự khác nhau của hệ thống TK, vì mỗi ngành có 1 hệ thống riêng để quản lý mà.

Nếu muốn thuận lợi cho CV sau naỳ, em siêng đọc tạp chí Ngân hàng , thời báo kinh tế để biết rõ hơn những biến động trong ngành NH cũng như nền KT nói chung em ạh. Chúc em vui nhé.

Sửa lần cuối:
S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
dạ, cám ơn chị hoangdanthanh đã chỉ bảo em ạ, em xin lỗi vì viết không rõ, em hiểu là hệ thống tài khoản khác nhau còn bản chất nghiệp vụ thì vẫn thế. Nhưng điều em thắc mắc là liệu có TK nào sử dụng trong ngành ngân hàng lại có kết cấu ngược với TK của các doanh nghiệp không ? hay là không ngược kết cấu TK nhưng lại ngược về cách đọc, hiểu chứng từ hóa đơn ? ví dụ như khi DN nhận giấy báo có của NH tức là ghi nợ, còn NH thì ngược lại ? v.v.....
Một lần nữa em cám ơn chị nhiều, chúc chị vui !

L
suongdemtv nói:
Cám ơn các bác nhiều. Chúc các bác vui !

Kế toán ngân hàng đâu có ngược với KTDN.
Về bản chất kế toán vẫn vậy thôi. Thêm một cái khác nữa là số hiệu tài khoản kế toán.
Tài liệu à? Em vào đi mua ngay quyển "KẾ TOÁN NGÂN HÀNG" để đọc và sẽ hiểu ngay. Thế nhé. (tham khảo hệ thống tài khảon kế toán của ngân hàng trên web của NHNN www.sbv.gov.vn - Quyết định 479/2004/QĐ-NHNN).

Thế nhé, chúc vui và thành công.

S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
to bác Letrans: Không hiểu tại sao hôm qua vào địa chỉ link của bác mà em không nhìn thấy mấy chữ "Hệ thống tài khoản kế toán" rành rành trước mắt thế không biết, làm em ngồi tìm trên google cả buổi toi công. Cám ơn bác nhiều nhá.

H

hoangdanthanh

Guest
suongdemtv nói:
Nhưng điều em thắc mắc là liệu có TK nào sử dụng trong ngành ngân hàng lại có kết cấu ngược với TK của các doanh nghiệp không ? hay là không ngược kết cấu TK nhưng lại ngược về cách đọc, hiểu chứng từ hóa đơn ? ví dụ như khi DN nhận giấy báo có của NH tức là ghi nợ, còn NH thì ngược lại ? v.v.....

Ngành NH mang tính chất tài chính nên TK dĩ nhiên khác với các DN mang tính chất sx, nhưng đều chung là mang tính chất thương mại, vì vậy tính chất của các nghiệp vụ đều kg có gì khác nhau. Mục đích khác nhau chỉ để quản lý thôi em ạh.

Em cứ hiểu ghi nợ tức là ghi tăng, ghi có tức là ghi giảm, thì ở bên nào cũng phải HT vậy hết.

Bởi vậy khi DN nhận giấy báo có, tức là báo có tiền, thì phải ghi nợ: tăng tiền mà. Còn NH ghi có vì giảm 1 món tiền chuyển sang cho DN, vì trước đó NH đã ghi nợ 1 món tiền của nơi khác chuyển tới và đã ghi nhận vào TK phải trả cho DN rồi.. Bây giờ trả cho DN thì ghi có là điều tất nhiên. Đúng kg em?
:0frown:

S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
Thanks bác vô cùng, giờ thì em hết lăn tăn rồi, chúc bác một ngày tốt lành và gặp nhiều may mắn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA