Viết sai hóa đơn! Giúp em

• Thread starter huenhu
  • Ngày gửi
H

huenhu

Guest
8/9/09
7
0
0
Hà Nội
Chào các bác!
Vừa rồi em phát hiện ra mình viết sai mất 3 cái HĐ tháng 5. Trong lúc viết do sai sót nên em đã viết toàn bộ giá trị lô hàng vào cột thuế suất trong khi thuế là 0%.(hàng xuất khẩu có TKHQ).
VD: cộng tiền hàng: 50.000
thuế suât 0% : 50.000 (chính xác phải là 0)
tổng cộng : 50.000
nhưng báo cáo tháng em vẫn viết đúng giá trị tiền như TKHQ(50.000) và thuế là 0. Vậy em phải làm thế nào với 3 cái HĐ này.
Bác nào biết giúp em với!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Chào các bác!
Vừa rồi em phát hiện ra mình viết sai mất 3 cái HĐ tháng 5. Trong lúc viết do sai sót nên em đã viết toàn bộ giá trị lô hàng vào cột thuế suất trong khi thuế là 0%.(hàng xuất khẩu có TKHQ).
VD: cộng tiền hàng: 50.000
thuế suât 0% : 50.000 (chính xác phải là 0)
tổng cộng : 50.000
nhưng báo cáo tháng em vẫn viết đúng giá trị tiền như TKHQ(50.000) và thuế là 0. Vậy em phải làm thế nào với 3 cái HĐ này.
Bác nào biết giúp em với!
\

Làm thủ tục hủy hóa đơn, xuất lại hóa đơn đúng

arise

arise

Trung cấp
23/8/09
159
8
0
38
Quảng Ninh
\

Làm thủ tục hủy hóa đơn, xuất lại hóa đơn đúng

Nhưng những hoá đơn đó của tận tháng 5 rồi chị tigon ạ. Liệu huỷ có ổn không? Huỷ rồi thì có phải chỉnh sửa bổ xung gì với tờ khai thuế tháng 5 không? Mong chị chỉ giùm!!

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Nhưng những hoá đơn đó của tận tháng 5 rồi chị tigon ạ. Liệu huỷ có ổn không? Huỷ rồi thì có phải chỉnh sửa bổ xung gì với tờ khai thuế tháng 5 không? Mong chị chỉ giùm!!

Tại sao lại không ổn? Em phát hiện sai thì em phải sửa

Em hủy hóa đơn sai, viết hóa đơn thay thế, rồi làm điều chỉnh là ok

Em làm KHBS cho tháng 5, và 01-3 cho tháng xuất hóa đơn

H

huenhu

Guest
8/9/09
7
0
0
Hà Nội
nhưng các bác ơi, quan trọng là em xuất khẩu ra nước ngoài nên phần báo cáo tháng và quý của em số liệu vẫn đúng như trong TKHQ. Mà sai lại nằm ở cái phần chỗ tiền thuế thôi. Nuế kê khai bổ sung thì doanh thu và tiền thuế của em vẫn vậy ko có gì thay đổi cả. Trong HĐ thì phần chữ va tổng số tiền em đúng như TKHQ. Như vậy có bắt buộc phải hủy ko ạ?
Các bác giúp em với!

Sửa lần cuối:
H

huenhu

Guest
8/9/09
7
0
0
Hà Nội
Vậy em có phải báo hủy 3 HĐ cho chi cục thuế và xuất lại HĐ đúng không? Nếu vậy em sẽ phải làm KKBS và báo cáo điều chỉnh với chi cục thuế nữa sao?

N

nhuquynh06

Sơ cấp
27/9/06
47
0
6
49
tphcm
Chao bạn!
Bạn không cần phải hủy hđ . Chỉ cần làm văn bản dieu chỉnh là đuợc rồi . HĐ liên 2 vẫn còn nằm trong quyển . Có thể giải trình với thuế . Chúc bạn may mắn

D

DANG HUE

Guest
Theo mình cũng vậy không nêu hủy tại vì giờ hủy sẽ gặp nhiều rắc rối lắm. Bạn nên làm biên bản điều chỉnh hóa đơn rồi kẹp vào hóa đơn ghi sai là được!

G

giangkhanhtung

Guest
18/9/09
3
0
0
37
hanoi
em muốn hỏi công ty em là công ty thương mại, nhưng không có kho và thủ kho, vậy việt hoá đơn GTGT có cần phải viết liên thứ 3 không ạ?

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Viết HĐ

em muốn hỏi công ty em là công ty thương mại, nhưng không có kho và thủ kho, vậy việt hoá đơn GTGT có cần phải viết liên thứ 3 không ạ?
Nguyên tắc viết hóa đơn là phải viết 3 lien mà bạn ko có thủ kho và kho thì liên quan gì đâu,bạn vẫn viết hết 3 liên nhé

bendoihiuquanh

bendoihiuquanh

Cao cấp
10/7/08
238
0
0
TP. HCM
Khi viết hoá đơn bạn kê giấy than xuống 2 liên còn lại rồi viết liên 1. Mình chưa thấy có kế toán nào viết 2 liên, liên 3 để trống cả. Cũng có doanh nghiệp dùng hoá đơn chỉ có 2 liên là hoá đơn tự in. Nếu bạn muốn tự in hoá đơn có 2 liên thì phải làm công văn đăng kí & được sự chấp thuận bên thuế.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Qui định về kê khai bsung - đchỉnh thuế gtgt:
- nếu kê khai bsung - đchỉnh thuế gtgt nhưng ko làm tăng số tiền thuế fãi nộp của kỳ có sliệu bsung/ đ.chỉnh thì ko fải nộp bsung thuế sau khi kê khai, cũng ko fải nộp fạt hành chánh, fạt chậm nộp thuế.
- nếu kê khai bsung - đchỉnh thuế gtgt nhưng làm tăng số tiền thuế fãi nộp của kỳ có sliệu bsung/đ.chỉnh thì bắt buộc fải nộp bsung thuế sau khi kê khai, cũng như fải nộp fạt hành chánh, fạt chậm nộp thuế. Thời điểm tính fạt chậm nộp là sau ngày thứ 20 của tháng tiếp theo tháng có sliệu cần bsung/đ.chỉnh.

D

Doan Phong

Guest
21/2/08
12
0
0
TP.HCM
nhưng các bác ơi, quan trọng là em xuất khẩu ra nước ngoài nên phần báo cáo tháng và quý của em số liệu vẫn đúng như trong TKHQ. Mà sai lại nằm ở cái phần chỗ tiền thuế thôi. Nuế kê khai bổ sung thì doanh thu và tiền thuế của em vẫn vậy ko có gì thay đổi cả. Trong HĐ thì phần chữ va tổng số tiền em đúng như TKHQ. Như vậy có bắt buộc phải hủy ko ạ?
Các bác giúp em với!
Chào bạn! heo mình thì bạn chẳng cần hủy hóa đơn, hóa đơn liên 2 đã giao cho khách hàng từ tháng 5, hủy sao được nữa chứ? nó đi theo TKHQ, hủy là tự gây trouble cho mình, chỉ cần lập biên bản điều chỉnh, mà nghĩ cũng hay thật, khách hàng nhận liên 2 không ktra hóa đơn??? Vụ này liên quan đến thuế, cách tốt nhất là bạn gọi điện hoặc trực tiếp hỏi phòng tuyên truyển hỗ trợ của cơ quan Thuế quản lý cty bạn, vậy là chắc cú 100%. Chúc bạn công việc tốt đẹp. Thân!

L

loaihoaquy

Guest
22/7/09
7
0
0
39
Hà Nội
Bạn làm biên bản điều chỉnh nộp cho cơ quan thuế để giải trình là được.

H

huethuong02

Guest
30/10/09
2
0
0
Nam Dinh
Cho em hoi mot chut, cty em kd phan mem diet virut, mặt hàng này không chịu thuế GTGT, nhưng em lại viết HD là chịu thuế GTGT 0%, giờ em phải điều chỉnh như thế nào? Anh chị giúp em với?

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Cho em hoi mot chut, cty em kd phan mem diet virut, mặt hàng này không chịu thuế GTGT, nhưng em lại viết HD là chịu thuế GTGT 0%, giờ em phải điều chỉnh như thế nào? Anh chị giúp em với?

em xem hóa đơn đã xé rời khỏi cuốn chưa? nếu chưa thi em để nguyên đó, gạch chéo ghi chử "HỦY" và xuất hóa đơn mới thay thế hóa đon đã hủy

còn xé rời rồi thì em làm biên bản hủy hóa đơn đó có ký tên dóng dấu của 2 bên, đồng thời xuất hóa đơn khác, ghi nội dung như cũ nhưng nhớ phải thêm dóng là: Xuất thay thế cho hóa đơn số..ngày..tháng...năm...

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055

Phần mềm diệt virut vẫn chịu thuế GTGT nhưng thuế suất là 0%,bạn ghi vậy là đúng rồi đó.

Van Hong Thi

Van Hong Thi

Đệ nhất phiêu lưu
9/7/09
124
0
0
39
Phu Nhuan,tphcm
Thông tư nào quy định phần mềm diệt virus này có thuế suất 0% vậy ta?

Cái này cũng đang thắc mắc nè, vào tra cứu trên hải quan cũng ko thấy....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA