nhiệm vụ của nhân viên định mức là gì

• Thread starter hacbaodl
  • Ngày gửi
H

hacbaodl

Guest
các bạn nào từng làm trong ngành may mặc không làm ơn giúp mình, vì chuyển công việc nên cần biết công việc là nhân viên định mức trong ngành may mặc là như thế nào mình đang cần thông tin về công việc này mong được giúp đỡ gấp

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hacbaodl

Guest
sao ko có ai trả lời hết vậy, nếu bạn nào biết thì làm ơn giúp mình đi nha, minh xin cam ơn trước

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Bạn nói rõ xem bạn muốn theo dõi định mức nhân công hay nguyên vật liệu hay cái gì đó nữa.
Các bạn cần tránh hỏi những câu hỏi quá chung chung mà khi hỏi các bạn cần biết là mình muốn hỏi gì để người khác còn trả lời cho các bạn.

H

hacbaodl

Guest
cảm ơn bạn rất nhiều, minh cần tài liệu về định mức về nguyên vật liệu mình đang cần nhiều người có kinh nghiệm giup đỡ mình hy vọng sẽ có nhiều người trả lời giúp mình

H

highland

Guest
To hacbaodl!
Hôm trước mình đang post bài hỏi bạn thì lại bị mất mạng nên mất tiêu luôn.

Mình cũng thấy bạn hỏi chung quá.

Muốn làm định mức bạn cần hiểu các giai đoạn để hình thành nên sp đấy để biết được nhu cầu về nguyên vật liệu cho từng loại sp là bao nhiêu..

Có gì bạn mail cho mình nói rõ hơn những gì bạn cần nhé. Mặc dù mình không làm định mức. Nhưng là Kế toán giá thành theo dõi hợp đồng nên có thể mình sẽ cho 1 chút ý kiến gì đó cho bạn.

Vì mình ít post bài vào đây được nên gởi mail nhé!

phonuicao76@yahoo.com

H

highland

Guest
To hacbaodl!
Mình có gỏi mail cho bạn rồi đấy không biết có nhận được chưa. Nhưng bạn nhớ kiểm tra trong BULK nhé, vì mình dùng đc mail cua cty nên nó sẽ không ở trong inbox đâu.
Nhận rồi nhớ hồi âm cho mình biết nhé!

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
hacbaodl nói:
cảm ơn bạn rất nhiều, minh cần tài liệu về định mức về nguyên vật liệu mình đang cần nhiều người có kinh nghiệm giup đỡ mình hy vọng sẽ có nhiều người trả lời giúp mình

Ôi, thế bạn cần câu trả lời tốt, hay bạn cần nhiều người trả lời vậy?
Nếu bạn cần nhiều người trả lời thì mình gợi ý bạn thế này:
1. Bạn cần nắm được quy trình sản xuất ( các công đoạn sản xuất từ đầu đến khi ra thành phẩm nhập kho). Cái này ở phòng kỹ thuật chắc chắn có, và nếu đơn vị nào áp dụng ISO thì nó có ở cả phòng kế hoạch, ở phân xưởng.
2. Bạn cần xác định mức tiêu hao vật tư ( từng loại vật tư cụ thể) tại từng công đoạn cho từng sản phẩm, bán thành phẩm.
3. Bạn cần xác định mức hao hụt cho phép tại từng công đoạn.
4. và bạn tổng hợp mức tieu hao cuối cùng cho thành phẩm nhập kho.

VD bạn ở ngành may mặc đi:thì phần 2 và phần 3 như thế này:
- Bạn cần bao nhiêu m2 vải cho 1 cái áo [ tính diện tích cho (cái áo=thân+tay+cổ+túi v.v); cho (các mép may = chiều dài may x lề)]. Đây là phần vật tư vải còn nằm lại trên cái áo thành phẩm theo từng size.
- Bạn cần bao nhiêu m2 vải cho những phần bỏ đi ko sử dụng được
Mấy cái điều trên cho bạn hao hụt ở khâu cắt ( giả định vậy đi
- Bạn cần bao nhiêu % cho sự hỏng ở quá trình cắt ( cắt lỗi chẳng hạn: 100 lần cắt thì vài lần sai -> đỉ bo, chẳng hạn vậy)
- bạn cần bao nhiêu % cho sự hỏng ở quá trình khâu may ( may sai có thể may lại hoặc ko may lại mà bỏ vào thứ phẩm, phế phẩm)
- bạn cần bao% cho sự hỏng ở quá trình là ủi ( cháy ly hay v.v.)
Mấy cái điều trên cho bạn biết mức hao hụt ( phần vật tư bỏ đi, ko cấu thành nên thành phẩm, nhưng lại phải tính vào Zsp, nên phải cộng vào mức tiêu hao).
Túm lại là như vậy. Mỗi người sẽ cho bạn thêm ý kiến, và bạn sẽ có nhiêu người trả lời. hihihihi
->

S

sonchec

Guest
24/8/11
1
0
1
quang ninh
thhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhh

hhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhgrgr

các bác cho em post tí để xem máy cái link nnayf với nha

kkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkk

tttthhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhh

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA