Mỗi tuần một chuyên đề

Hướng dẫn lập sổ sách, báo cáo thuế cho công ty mới thành lập

• Thread starter beplovely
  • Ngày gửi
B

beplovely

Sơ cấp
18/8/09
21
0
0
hà nội
hihi. mình chào cả nhà
cả nhà giúp mình với. Mình thank nhìu!
Mình mới đi làm, công ty mình làm lại mới thành lập nữa chứ. Chưa có sổ sách gì cả, cũng không dùng phần mềm kế toán nữa. Giám đốc giao hết cho minh trách nhiệm mà mình cũng chưa biết làm gì nữa. Giờ sổ sách mình nên làm thế nào? Phải tự kẻ hết các sổ à? Nhà mình nhìu kinh nghiệm thì cho mình lời khuyên với nhé. Mình thank. :015

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhunghd

Sơ cấp
24/6/09
5
0
0
36
haiduong
bạn không dùng phần mềm thì ra của hàng văn phòng phẩm mua mẫu sổ đi.
công ty bạn cần mẫu sổ gì thì ở đó họ đều bán hết mà, cần chi phải tự kẻ sổ
kế toán thủ công là vậy đó
mình cũng đang áp dụng cho cty minh đây mà

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
hihi. mình chào cả nhà
cả nhà giúp mình với. Mình thank nhìu!
Mình mới đi làm, công ty mình làm lại mới thành lập nữa chứ. Chưa có sổ sách gì cả, cũng không dùng phần mềm kế toán nữa. Giám đốc giao hết cho minh trách nhiệm mà mình cũng chưa biết làm gì nữa. Giờ sổ sách mình nên làm thế nào? Phải tự kẻ hết các sổ à? Nhà mình nhìu kinh nghiệm thì cho mình lời khuyên với nhé. Mình thank. :015
Có rất nhiều mẫu sổ kt,nên cty bạn đăng ký mẫu sổ gì thì làm theo mẫu sổ đó.Nhìn lại giấy đk mẫu sổ kế toán là gì,rồi lên đây tìm mẫu sổ đó nhé bạn!:015:

B

baochuasl

Sơ cấp
27/3/09
38
0
0
37
Tp Sơn La, Tỉnh Sơn La
Bạn có thể lên misa.com.vn dowload phần mềm kế toán MISA miễn phí sử dụng cho công ty bạn nhé ! hoặc gọi điện đến số 04.3762.7891 gọi đến phòng kinh doanh đăng ký sử dụng phần mềm miễn phí nhé ! Mình cùng là thành viên của gia đình MISA mà ! Chúc bạn thành công !

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Van Hong Thi

Van Hong Thi

Đệ nhất phiêu lưu
9/7/09
124
0
0
39
Phu Nhuan,tphcm
vào mở mail xem nhé,vì attach file ko đủ để gửi.

D

dunghpc

Guest
25/8/09
1
0
0
45
Ha noi
ÔI trời ơi! đúng chỗ em cần rồi
E cũng như chủ Topic, lần đầu làm KT sau 10 năm ra trường, huhu, thế mà em phải chịu trách nhiệm hết, Cty mới thành lập mà
Kính nhờ các bậc tiền bối giúp đỡ em,

Cho em hỏi: Em làm KT theo QD 15, hình thức Chứng từ ghi sổ, bgio em có một số hoá đơn cần vào Sổ Dăng ký CTGS, cột A ghi là số hiệu (có phải ghi cả ký hiệu hoá đơn cùng với số Hoá đơn đúng không a?), và Sổ này chia làm 2 phần (đều có cột A,B và 1 = Số hiệu, ngày tháng, số tiền) thi ghi vào sổ này như thế nào cho đúng??

Mấy điều ngây ngô xin được chỉ giáo!
Kính!

Sửa lần cuối:
H

huyenphamHK

Guest
31/8/09
3
0
0
hanoi
cam on ban

mình có cái phần mềm kế toán sunlight nè. có đầy đủ mẫu sổ đó nếu bạn thích thì gửi mail cho mình mình send cho ban dùng thử. hiii

minh cung dang muon tham khao no ban co the gui mail cho minh nua dc ko.mail:huyenphamhk@gmail.com

T

thuytt714

Sơ cấp
11/6/08
18
0
0
Hà Nội
ÔI trời ơi! đúng chỗ em cần rồi
E cũng như chủ Topic, lần đầu làm KT sau 10 năm ra trường, huhu, thế mà em phải chịu trách nhiệm hết, Cty mới thành lập mà
Kính nhờ các bậc tiền bối giúp đỡ em,

Cho em hỏi: Em làm KT theo QD 15, hình thức Chứng từ ghi sổ, bgio em có một số hoá đơn cần vào Sổ Dăng ký CTGS, cột A ghi là số hiệu (có phải ghi cả ký hiệu hoá đơn cùng với số Hoá đơn đúng không a?), và Sổ này chia làm 2 phần (đều có cột A,B và 1 = Số hiệu, ngày tháng, số tiền) thi ghi vào sổ này như thế nào cho đúng??

Mấy điều ngây ngô xin được chỉ giáo!
Kính!

T

thuytt714

Sơ cấp
11/6/08
18
0
0
Hà Nội
Em nghĩ chị mua 1 bộ sổ sách kế toán theo hinh thức CTGS, cột số hiệu ghi số hoá đơn, ngày tháng là ngày hoá đơn. Chị tham khảo quyển: " Chế độ kế toán doanh nghiệp ban hành theo Quyết đinh 15/QĐ-BTC" của Nhà Xuất Bản thống kê có đầy đủ các mẫu sổ và cách lập các chỉ tiêu trên các loại sổ sách và báo cáo tài chính. Thân!
Xin mời các pác chỉ giáo thêm cho kiến thức phong phú ạ!

A

AnhPhuc

Guest
11/3/08
10
0
0
Biên Hoà - Đồng Nai
Sổ sách thì cứ mua sách Chế độ kế toán (QĐ 48 hay QĐ 15 tuỳ DN áp dụng) về làm theo là được. Hoặc tìm trong Web kế toán, các bậc tiền bối chia sẻ rất nhiều. Quan trọng ở đây là : Cty mới thành lập thì phải bắt đầu từ đâu? làm như thế nào?... nếu là công ty cổ phần thì sao,... biết hỏi ai bây giờ?
Có ai không? Giúp với... hu hu....

V

vittran

Sơ cấp
25/3/09
24
0
1
36
Hà tây
các bác ơi cho e hỏi với1
nếu bên em dùng phần mềm kế toán rồi thì có phải đăng ký mẫu sổ trên thuế ko ah?

W

WINWIN300706

Sơ cấp
26/8/09
5
0
0
45
tphcm
Hứớng dẫn lập sổ sách, báo cáo thuế cty mới thành lập

Chao cac ban,
Cong ty minh moi thanh lap 09/2009. Vay minh co phai lam bao cao gi vao cuoi thang 9 nay khong?
Mình học một khoá trug cấp ktoan cách đây gần 10 năm, giờ lỡ hứa lo phần ktoan cho ông anh (cty kdoanh thiết bị viễn thông_dn nhỏ) mà mình chẳng biết bắt đầu từ đâu cả, rối quá!!!
Vốn điều lệ là 500tr, mà thực tế thì tiền k đủ như thế!! Giờ phải ghi sổ sách như thế nào, bạn nào biết xin gỡ rối giúp mình với. Xin đa tạ!!!
Mình đã load file NKC trên web này về rồi, mà doc hoài k hiểu hết vấn đề. Bạn nào đã từng dùng qua, xin vui lòng hướng dẫn cho mình với.
Giờ thú thật với ông anh là k làm đc thì chắc là chết với ổng (vì cho tiền học rồi mà lúc kêu làm thì ... bó tay).
Xin bà con gần xa thương tình chỉ giáo!!!

levanton

levanton

Cao cấp
Chao cac ban,
Cong ty minh moi thanh lap 09/2009. Vay minh co phai lam bao cao gi vao cuoi thang 9 nay khong?
Mình học một khoá trug cấp ktoan cách đây gần 10 năm, giờ lỡ hứa lo phần ktoan cho ông anh (cty kdoanh thiết bị viễn thông_dn nhỏ) mà mình chẳng biết bắt đầu từ đâu cả, rối quá!!!
Vốn điều lệ là 500tr, mà thực tế thì tiền k đủ như thế!! Giờ phải ghi sổ sách như thế nào, bạn nào biết xin gỡ rối giúp mình với. Xin đa tạ!!!
Mình đã load file NKC trên web này về rồi, mà doc hoài k hiểu hết vấn đề. Bạn nào đã từng dùng qua, xin vui lòng hướng dẫn cho mình với.
Giờ thú thật với ông anh là k làm đc thì chắc là chết với ổng (vì cho tiền học rồi mà lúc kêu làm thì ... bó tay).
Xin bà con gần xa thương tình chỉ giáo!!!

Chào bạn !
Tù ngày 1- 20/10 cty bạn phải nộp tờ khai thuế GTGT tháng 9 và báo cáo tính hình sử dụng hoá đơn tháng 9. Nếu chưa phát sinh gì, và chưa mua hoá đơn bạn cũng phải làm tờ khai thuế GTGT, BC sử dụng hoá đơn.
Hạn cuối là ngày 30/10 bạn nộp tờ khai tạm tính thuế TNDN quý 3.

M

minh toan

Cao cấp
9/6/08
334
1
0
000
Chào bạn
Đầu tiên bạn nên Dow QĐ 48/BTC danh cho doanh nghịe nhỏ và vừa về để tham khảo
Khi thành lập bạn lập và nộp tờ khai thuế môn bài nhe: 500.000 VND
cuối tháng làm Tờ khai thuế GTGT trên HTKK 2.1 nhé, đồng thời lập tờ khai tạm tính thuế TNDN quý 03 nhé.
Đồng thời bạn Dow phần mềm kê khai 2.1 thuế TNCN về làm tờ đăng ký mã số thuế TNCN cho nhân viên nhé.
Chúc bạn thành công!

M

minh toan

Cao cấp
9/6/08
334
1
0
000
Bạn làm thêm Báo cáo sử dụng hoá đơn hàng tháng theo mẫu BC/29 nhé ( Nếu đã mua được hoá đơn GTGT)

D

dtphong211175

Guest
4/9/09
1
0
0
ha noi
Chào các bạn.
Mình mới tl 1cty cổ phần nhỏ vào, tháng 9,các bạn cho mình hỏi nếu trong tháng9 mình chưa có hoá đơn GTGT mà vẫn xuất hàng và ghi hoá đơn vào tháng 10 thì nên làm ntn?
Các báo cáo thuế mình k biết link để load về,các bạn chỉ cho mình với nhé. Các bạn chỉ cho mình rõ vào với,mình k biết nhiều về nghiệp vụ kế toán.
Mình xin cảm ơn.

H

hongthangph

Cao cấp
7/2/06
280
4
0
49
ha noi
Chào các bạn.
Mình mới tl 1cty cổ phần nhỏ vào, tháng 9,các bạn cho mình hỏi nếu trong tháng9 mình chưa có hoá đơn GTGT mà vẫn xuất hàng và ghi hoá đơn vào tháng 10 thì nên làm ntn?
Các báo cáo thuế mình k biết link để load về,các bạn chỉ cho mình với nhé. Các bạn chỉ cho mình rõ vào với,mình k biết nhiều về nghiệp vụ kế toán.
Mình xin cảm ơn.

các phần mềm htkk có ngay tại trang web này, bạn load về, trên đó cũng hướng dẫn kê khai khá chi tiết. Kế toán thì không chỉ có kê khai thuế mà còn nhiều phần hành khác nữa. Nếu bạn không chắc về kế toán thì nên thuê kế toán có lợi hơn.

M

maibeo

Sơ cấp
19/11/08
12
0
1
41
hà nội
Mình cũng có vài điều băn khoăn mong các cụ, các cô các bác, các anh, các chị, các em... chỉ giúp với ! Đây là lần đầu tiên mình làm kế toán trưởng nên cũng chưa có kinh nghiệm gì. Công ty mình là cty TNHH mới thành lập, hàng tháng mình vẫn làm các tờ khai và báo cáo thuế đầy đủ nhưng bên mình mới thành lập từ tháng 3/09 tới giờ mới chỉ có các VAT đầu vào, chưa có đầu ra. Vậy không biết mình có vi phạm nguyên tắc kế toán nào không nhỉ? Khi nào thì mình bắt buộc phải có doanh thu? Hiện nay mình mới chỉ tập hợp được các chi phí thôi !!! Mình đang cần gấp gấp, cám ơn mọi người có thiện chí giúp mình trước nha !!:015:

T

tran sinh

Guest
26/12/08
10
0
0
tp.hcm
chào bạn maibeo, bạn có biết tại sao có hàng tồn kho không? vì hàng bán không được hoặc chưa bán hết đó. nên bạn đừng lo. tuy nhiên cũng ko nên để tồn kho quá lâu . chúc bạn thành công

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA