Hạch toán khấu hao tài sản cố định như thế nào?

• Thread starter Dinh QVuong
  • Ngày gửi
M

mimosahong

Guest
4/7/09
4
0
1
54
HCM
các bạn cho minh hỏi: Cty mình vừa có chức năng bán vừa có chức năng cho thuê MMTB xây dựng. Tháng 10/2009 mình có nhập 1 máy với giá nhập 8 tỷ. Đến tháng 4/10, cty mình cho thuê máy trong 3 tháng. Vậy mình phải tính khấu hao như thế nào cho phù hợp? Hàng tháng minh trích khấu hao hay khi nào cho thuê máy mới đước trích khấu hao??? Máy không cho thuê thì có được trích KH không? Mình hỏi tư vấn 1088 thì họ nói theo quyết định 206, chỉ khi nào MMTB có hoạt động mới được trích KH, nhưng thông tư 203 thì cho phép máy không hoạt động cũng được trích KH. Các bạn ơi, giúp mình với, vì mình thấy họ giải thích không thuyết phục lắm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
R

roingaymaiseden16

Guest
14/9/09
6
0
0
34
Ha Noi
Nhờ mọi người giúp trường hợp này với:Tháng 3 năm 2008 cty mình có một công trình bị thành phố yêu cầu phá bỏ do xây dựng sai quy định và không thu hồi được gì. mình đã làm khấu hao TSCĐ này đến tháng 3/2008 nhưng mình muốn hỏi cái phần giá trị còn lại của tài sản chưa khấu hao hết thì xử lý thế nào. Giúp mình với nhé, định khoản càng chi tiết càng tốt
theo mình, trong trường hợp này sẽ ghi giảm TSCD bằng bút toán sau:
No tk 811 giá trị còn lại
No tk 214 số khấu hao lũy kế
Co tk 211 nguyên giá
Trường hợp này cũng giống như trường hợp thanh lý TSCD, chỉ có điều thu thanh lý TSCD bằng 0.
Đây là ý kiến của mình , mong nhận được sự góp ý của mọi người thanks!:015:

tambe

tambe

Trung cấp
24/8/09
124
0
0
hanoi
các bác cho e hỏi. e vừa ra trừờng nên e có sai sót như sau:
khi e làm bảng đăng ký trích khấu hao TSCĐ nộp cho cơ quan thuế nhưng e chỉ ghi gía theo hóa dơn ( chua bao gồm VAT), mà e k cộng với thuế trứớc bạ. e nộp với cơ quan thuế rùi. vậy e có bị phạt k?

R

roingaymaiseden16

Guest
14/9/09
6
0
0
34
Ha Noi
Nhờ mọi người giúp trường hợp này với:Tháng 3 năm 2008 cty mình có một công trình bị thành phố yêu cầu phá bỏ do xây dựng sai quy định và không thu hồi được gì. mình đã làm khấu hao TSCĐ này đến tháng 3/2008 nhưng mình muốn hỏi cái phần giá trị còn lại của tài sản chưa khấu hao hết thì xử lý thế nào. Giúp mình với nhé, định khoản càng chi tiết càng tốt
theo tớ thì phần giá trị còn lại của TSCD sẽ được hạch toán trực tiếp vào Tk 642 nếu giá trị còn lại không lớn,nếu giá trị lớn thì hạch toán vào tk242, rồi phân bổ dần.
Định khoản như sau
Nợ Tk 642 giá trị còn lại
Nợ tk 214 số hao mòn luỹ kế
Có tk 211 nguyên giá
Tớ thấy trường hợp này cũng giống trường hợp doanh nghiệp kiểm kê và phát hiện thiếu 1 TSCD nhưng không tìm ra nguyên nhân vì sao mất.

nalethanh88

nalethanh88

Cao cấp
9/3/10
244
7
18
Lâm Đồng
Em mới làm kế toán dc một thời gian nên chưa có kinh nghiệm nhiều, mong anh chị giúp đỡ em nhé. Công ty em mua mới mua một oto trị giá 173 triệu có cả thuế. em không biết phải hạch toán khấu hao tài sản cố định như thế nào??? anh chị cho em hỏi em phải tính thời gian khấu hao và tiền khấu hao mỗi tháng cho oto đấy như thế nào ạ???? mong anh chị nói thật kỹ cho em hiểu nhé. em cảm ơn mọi nguời nhiều.

Để khấu hao tscd thì tuỳ thuộc vào giá trị tài sản, thời gian sử dụng và phương pháp khấu hao mà cty bạn đăng ký với cơ quan thuế.
VD: Tài sản có giá trị 10tr, thuế 10%, sử dụng trong 2 năm, khấu hao theo phương pháp đường thẳng.
Khi mua về bạn hạch toán;
Nợ tk 211 10.000.000
Nợ tk 133 1.000.000
Có tk 111,112,... 11.000.000
Hàng tháng trích khấu hao
Nợ tk 641,642,627,.. tuỳ cty bạn sử dụng tài sản ở bộ phận nào
Có tk 214 (10.000.000/2*12)
Bạn khấu hao tương tự trong vòng 2 năm, đến khi tài sản khấu hao hết bạn hạch toán:
Nợ tk 214 10.000.000
Có tk 211 10.000.000:015:

T

tuanlantb

Sơ cấp
20/12/09
6
0
0
quang ninh
Chào cả nhà! Em xin nhờ các bác hướng dẫn giúp em vấn đề này với em đang không biết như thé nào: Công ty e là đơn vị chuyên kinh doanh vận tải đường biển, Công ty e có 2 chiéc tàu nhưng trong 03 tháng cuối năm công ty em không có doanh thu( chính xác hơn là không hoạt động) vậy khi trích khấu hao của hai chiếc tàu này trong 03 tháng cuối năm đó em có được trích khấu hao không. nhờ các bác sớm trả lời giúp em, Em cảm ơn nhiều

T

thanhloctam

Guest
4/9/11
1
0
0
ha noi
Các anh chị cho em hỏi định khoản nghiệp vụ này như thế nào với ạ : Ngày 19/9/2010 Công ty mua 01 máy Lu rung KOMAX, giá mua ghi trên hoá đơn là 405.714.000đ chi phí thu mua là 6.200.000đ, chi phí lắp đặt chạy thử là 9.250.000đ thời gian sử dụng là 15 năm.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Các anh chị cho em hỏi định khoản nghiệp vụ này như thế nào với ạ : Ngày 19/9/2010 Công ty mua 01 máy Lu rung KOMAX, giá mua ghi trên hoá đơn là 405.714.000đ chi phí thu mua là 6.200.000đ, chi phí lắp đặt chạy thử là 9.250.000đ thời gian sử dụng là 15 năm.

TT 203/2009/TT-BTC Hướng dẫn chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định

Điều 4. Xác định nguyên giá của tài sản cố định:

1. Xác định nguyên giá tài sản cố định hữu hình:

a. TSCĐ hữu hình mua sắm:

Nguyên giá TSCĐ hữu hình mua sắm (kể cả mua mới và cũ): là giá mua thực tế phải trả cộng (+) các khoản thuế (không bao gồm các khoản thuế được hoàn lại), các chi phí liên quan trực tiếp phải chi ra tính đến thời điểm đưa tài sản cố định vào trạng thái sẵn sàng sử dụng như: lãi tiền vay phát sinh trong quá trình đầu tư mua sắm tài sản cố định; chi phí vận chuyển, bốc dỡ; chi phí nâng cấp; chi phí lắp đặt, chạy thử; lệ phí trước bạ và các chi phí liên quan trực tiếp khác.

Trường hợp TSCĐ hữu hình mua trả chậm, trả góp, nguyên giá TSCĐ là giá mua trả tiền ngay tại thời điểm mua cộng (+) các khoản thuế (không bao gồm các khoản thuế được hoàn lại), các chi phí liên quan trực tiếp phải chi ra tính đến thời điểm đưa TSCĐ vào trạng thái sẵn sàng sử dụng như: chi phí vận chuyển, bốc dỡ; chi phí nâng cấp; chi phí lắp đặt, chạy thử; lệ phí trước bạ (nếu có).

Theo hướng dẫn đó chắc bạn biết định khoản thế nào chứ nhỉ?

Sửa lần cuối:
H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM
Mọi người cho em hỏi là công ty T8/2010 có mua máy in là 3,371,820 và phụ kiện máy in là 3,090,236. Nhưng trong BCTC năm 2010 ko thấy kế toán phân bổ CP 2 khoảng này. Mà cộng đưa vào dư Nợ 1421 của năm 2010. Mà thực tế khi mua về đã đưa vào sử dụng ngay rồi. Vậy bgio mình mới bắt đầu trích KH từ năm 2011 này ah? Mọi người chỉ giúp em với.
Cám ơn mọi người!
Chúc cả nhà luôn vui vẻ.

Sửa lần cuối:
L

lientuanvu

Guest
6/1/15
1
0
1
39
Em chao cac anh chi. Em moi lam ke toan cho 1 phong kham da khoa. Em thay ho hach toan vao tk211 khoang gan 2ty nhung khong co hoa don cua nam truoc. Nam nay em bao Giam doc mua hoa don duoc gan 1ty toan la cac may moc kham chua benh. Vay gio co xoa but toan ma ke toan cu da hach toan, hay de nguyen va bat dau tinh khau hao.Mong cac anh chi giup em voi ah.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA