Thắc mắc v/v hoàn thuế GTGT.

• Thread starter thothuy007
  • Ngày gửi
T

thothuy007

Sơ cấp
28/4/09
19
0
0
37
hà nội
Hoàn thuế GTGT

Công ty mình tháng vừa rồi có mua một lô hàng nông sản chè để xuất khẩu đi Nhật.Hoá đơn đầu vào đầy đủ và có khoản thuế dc khấu trừ là 30tr đồng. Vì là xuất khẩu nên VAT Xuất khẩu bằng 0. Vấn đề mình muốn hỏi là:
1. Khi xuất khẩu có cần xuất HĐ không hay là chỉ cần tờ khai là đủ và đó là căn cứ để mình kê khai đầu ra.
2. Trên tờ khai xuất hàng là T8 nhưng đến t9 khách hàng với thanh toán vậy doanh thu mình kê khai luôn ở T8 có được không.
3. Với số thuế dc hoàn trên, mình kê khai HĐ đầu vào bình thường trên bảng kê khai HĐ GTGT đầu vào như các hoá đơn khác, kê khai đầu ra cũng vậy và nếu mình muốn hoàn số tiền thuế VAT 30tr kia thì mình đánh trên tờ khai vào chỉ tiêu 42 là đầy đủ đúng kok?
Mọi người ai đã từng làm về hoàn thuế rồi thì giúp mình với nhé! thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Công ty mình tháng vừa rồi có mua một lô hàng nông sản chè để xuất khẩu đi Nhật.Hoá đơn đầu vào đầy đủ và có khoản thuế dc khấu trừ là 30tr đồng. Vì là xuất khẩu nên VAT Xuất khẩu bằng 0. Vấn đề mình muốn hỏi là:
1. Khi xuất khẩu có cần xuất HĐ không hay là chỉ cần tờ khai là đủ và đó là căn cứ để mình kê khai đầu ra.
2. Trên tờ khai xuất hàng là T8 nhưng đến t9 khách hàng với thanh toán vậy doanh thu mình kê khai luôn ở T8 có được không.
3. Với số thuế dc hoàn trên, mình kê khai HĐ đầu vào bình thường trên bảng kê khai HĐ GTGT đầu vào như các hoá đơn khác, kê khai đầu ra cũng vậy và nếu mình muốn hoàn số tiền thuế VAT 30tr kia thì mình đánh trên tờ khai vào chỉ tiêu 42 là đầy đủ đúng kok?
Mọi người ai đã từng làm về hoàn thuế rồi thì giúp mình với nhé! thanks!
Chào bạn,hoalan_Chi xin góp ý đôi lời
1)Phải xuất hóa đơn mới kê khai đầu ra,mặc dù là khách hàng ko nhận hóa đơn.Trên bảng kê đầu ra nó có các cột:"số hóa đơn,ngày xuất hóa đơn..."ko có hóa đơn bạn căn cứ vào đâu mà kê khai?
2) Phải xuất theo đúng tờ khai hải quan hoặc thực xuất hàng.
3)Bạn down về xem hướng dẫn cụ thể về việc hoàn thuế

Đính kèm

• hoanthue.doc
    52.5 KB · Lượt xem: 57
T

thothuy007

Sơ cấp
28/4/09
19
0
0
37
hà nội
Mình hỏi có viết hoá đơn hay kok vì trường hợp bên mình nhập khẩu ấy, mình cũng chỉ có căn cứ trên tờ khai thôi. Vậy nên cứ băn khoăn về việc viết hoá đơn hay kok viết hoá đơn.
Vậy cách mình kê khai trên tờ khai như mình nói trên là đúng và đủ rồi đúng kok ạ?
- Mình đọc một vài tài liệu hướng dẫn, thấy nói rằng : với cơ sở kinh doanh trong tháng có hàng xuất khẩu nếu có số thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ từ 200tr trở lên thì đc xét hoàn theo tháng vậy ở doanh nghiệp mình bọn mình một năm chỉ xuất khẩu có 2 lần mà mỗi lần VAT chỉ khoảng 30tr thì mình dc hoàn thuế thế nào đây.( Xuất khẩu không phải là kinh doanh chính của bọn mình mà). Trường hợp như của công ty mình thì có dc hoàn kok?

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Mình hỏi có viết hoá đơn hay kok vì trường hợp bên mình nhập khẩu ấy, mình cũng chỉ có căn cứ trên tờ khai thôi. Vậy nên cứ băn khoăn về việc viết hoá đơn hay kok viết hoá đơn.
Vậy cách mình kê khai trên tờ khai như mình nói trên là đúng và đủ rồi đúng kok ạ?
- Mình đọc một vài tài liệu hướng dẫn, thấy nói rằng : với cơ sở kinh doanh trong tháng có hàng xuất khẩu nếu có số thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ từ 200tr trở lên thì đc xét hoàn theo tháng vậy ở doanh nghiệp mình bọn mình một năm chỉ xuất khẩu có 2 lần mà mỗi lần VAT chỉ khoảng 30tr thì mình dc hoàn thuế thế nào đây.( Xuất khẩu không phải là kinh doanh chính của bọn mình mà). Trường hợp như của công ty mình thì có dc hoàn kok?
TT129 hướng dẫn những chỗ bạn thắc mắc như sau:

1. Hóa đơn cho hàng XK:

"Cơ sở sản xuất kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế có hàng hoá xuất khẩu (kể cả cơ sở gia công hàng hoá xuất khẩu), thuộc đối tượng chịu thuế GTGT, khi xuất khẩu hàng hoá sử dụng hoá đơn GTGT.
Khi xuất hàng hoá để vận chuyển đến cửa khẩu hay đến nơi làm thủ tục xuất khẩu, nếu chưa có căn cứ để lập hoá đơn GTGT cơ sở sử dụng Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ Lệnh điều động nội bộ theo quy định làm chứng từ lưu thông hàng hoá trên thị trường. Sau khi làm xong thủ tục cho hàng hoá xuất khẩu, cơ sở lập hoá đơn GTGT cho hàng hoá xuất khẩu.
...."

2.Hoàn thuế:

"Cơ sở kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế được hoàn thuế GTGT nếu trong 3 tháng liên tục trở lên có số thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ hết. "

Nếu thỏa điều kiện đó thì công ty bạn đã có thể tiến hành hoàn thuế. Điều bạn trích dẫn chỉ là điều kiện đặc biệt để được hoàn thuế theo tháng.

T

thuylinh09

Sơ cấp
7/9/09
11
0
0
Bà Rịa-Vũng Tàu
1. Khi xuất hàng bạn phải viết hoá đơn đỏ cho khách hàng ở Nhật căn cứ vào tờ khai xuất khẩu.
2. Doanh thu bạn xuất ở tháng 8 thì bạn phải ghi nhận doanh thu tại thời điểm xuất hàng là tháng 8.
3. Hoàn thuế: Cơ sở kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế được hoàn thuế GTGT nếu trong 3 tháng liên tục trở lên có số thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ hết. Trường hợp trên 200 triệu thuế GTGT trong tháng đó khấu trừ chưa hết thì được khấu trừ trong tháng đó.

D

ducqn

Guest
30/7/09
49
0
0
37
quang ninh
Hồ sơ hoàn thuế GTGT

Theo thông tư 60 thì hồ sơ hoàn thuế cần có Bảng kê tổng hợp thuế đầu vào được hoàn 01/GTGT, Bảng kê hoá đơn chứng từ 01-2/GTGT.

Công ty mình xin hoàn thuế GTGT theo quý, vậy tháng 9 khi nộp hồ sơ hoàn thuế mình cần phải nộp tờ khai 01/GTGT và 01-2/GTGT của tháng 7,8,9 : chính là bản lưu của công ty khi nộp hồi tháng 7,8,9 hay là tổng hợp lại thành 1 tờ thôi?

Nếu dùng bản lưu thì là bản có đóng dấu tiếp nhận của cục thuế hay bản photo của cái này là được?

Lần đầu tiên xin hoàn thuế thì cơ quan thuế đã xuống kiểm tra rồi vậy lần sau thì có xuống kiểm tra nữa ko ạ?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
1, DN hoạt động 10 năm (vd: 1999 - 2008), nay muốn hoàn thuế gtgt. Vì chứng từ hđơn từ năm 1999 - 2003 DN thấy ko đầy đủ và thất lạc, nên chỉ xin hoàn fần thuế gtgt từ 2004 - 2008, (chắc chắn là đầu 2004 DN ko còn nợ thuế gtgt). Vậy có đc chấp nhận ko?

2, DN đáp ứng đồng thời 2 đk hoàn thuế là: âm liên tục thuế gtgt 3 tháng liền và số thuế còn đc ktrừ >200tr đ/v hàng xuất khẩu.
DN fát hiện hàng xuất khẩu bên đối tác ko chuyển qua NH mà thanh toán tiền mặt, nên khi đ/nghị hoàn thuế gtgt DN chọn hình thức là âm liên tục thuế gtgt 3 tháng liền, như vậy có sai gì ko?

3, Đ/v DN gia công phần mềm xuất khẩu, muốn hoàn thuế gtgt cho trg hợp số thuế còn đc ktrừ >200tr đ/v hàng xuất khẩu, thì làm sao để có đc Tờ khai hải quan trong bộ hsơ xin hoàn thuế nhỉ? vì xuất khẩu p/mềm gia công chỉ đóng gói trên máy vi tính, nhấp chuột là phần mềm bay thẳng qua bên Ấn Độ rồi, ko thấy 1 Tờ khai hải quan nào p/sinh, mặc dù là xuất khầu 100%.

thân,

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
1, DN hoạt động 10 năm (vd: 1999 - 2008), nay muốn hoàn thuế gtgt. Vì chứng từ hđơn từ năm 1999 - 2003 DN thấy ko đầy đủ và thất lạc, nên chỉ xin hoàn fần thuế gtgt từ 2004 - 2008, (chắc chắn là đầu 2004 DN ko còn nợ thuế gtgt). Vậy có đc chấp nhận ko?

2, DN đáp ứng đồng thời 2 đk hoàn thuế là: âm liên tục thuế gtgt 3 tháng liền và số thuế còn đc ktrừ >200tr đ/v hàng xuất khẩu.
DN fát hiện hàng xuất khẩu bên đối tác ko chuyển qua NH mà thanh toán tiền mặt, nên khi đ/nghị hoàn thuế gtgt DN chọn hình thức là âm liên tục thuế gtgt 3 tháng liền, như vậy có sai gì ko?

3, Đ/v DN gia công phần mềm xuất khẩu, muốn hoàn thuế gtgt cho trg hợp số thuế còn đc ktrừ >200tr đ/v hàng xuất khẩu, thì làm sao để có đc Tờ khai hải quan trong bộ hsơ xin hoàn thuế nhỉ? vì xuất khẩu p/mềm gia công chỉ đóng gói trên máy vi tính, nhấp chuột là phần mềm bay thẳng qua bên Ấn Độ rồi, ko thấy 1 Tờ khai hải quan nào p/sinh, mặc dù là xuất khầu 100%.

thân,
1. Mình cũng không rõ, chờ các cao thủ hướng dẫn thêm vậy.

2. Nếu hàng xuất khẩu nhưng không đủ hồ sơ chứng minh (thanh toán là một trong số đó) nếu bị phát hiện sẽ bị áp thuế suất khác chứ không phải 0% nữa. Việc có trên 200 triệu thuế đầu vào đối với hàng XK hay âm 3 tháng liên tục chỉ là điều kiện cần để được xét hoàn thuế, nhưng nếu hậu kiểm phát hiện ra sai sót thì mệt đấy.

3. TT 129 có hướng dẫn về việc này như sau:

Đối với cơ sở kinh doanh xuất khẩu sản phẩm phần mềm dưới các hình thức tài liệu, hồ sơ, cơ sở dữ liệu đóng gói cứng để được khấu trừ, hoàn thuế GTGT đầu vào, cơ sở kinh doanh phải đảm bảo thủ tục về tờ khai hải quan như đối với hàng hoá thông thường.

Do đó trường hợp này vẫn phải làm thủ tục hải quan bình thường đấy chứ.

Thân!

D

dinh thi huong

Guest
11/7/09
19
0
0
nam định
Theo thông tư 60 thì hồ sơ hoàn thuế cần có Bảng kê tổng hợp thuế đầu vào được hoàn 01/GTGT, Bảng kê hoá đơn chứng từ 01-2/GTGT.

Công ty mình xin hoàn thuế GTGT theo quý, vậy tháng 9 khi nộp hồ sơ hoàn thuế mình cần phải nộp tờ khai 01/GTGT và 01-2/GTGT của tháng 7,8,9 : chính là bản lưu của công ty khi nộp hồi tháng 7,8,9 hay là tổng hợp lại thành 1 tờ thôi?

Nếu dùng bản lưu thì là bản có đóng dấu tiếp nhận của cục thuế hay bản photo của cái này là được?

Lần đầu tiên xin hoàn thuế thì cơ quan thuế đã xuống kiểm tra rồi vậy lần sau thì có xuống kiểm tra nữa ko ạ?

Tất nhiên là có kiểm tra nữa rồi. Có lần thì kiểm tra trước rồi hòan sau, cũng có lần thì hòan trước kiểm tra sau :004:

H

Hoa Tinh

Guest
18/10/10
1
0
0
Tiền Giang
Cty minh bao cao thue tu 2008 den nay ma chua co dau ra, dang trong giai doan dao tao huong dan cac chi phí phat sinh thue - 1.6 ty chu yeu phat sinh luc dau tu xay dung co ban, con hien tai hang thang phat sinh thue dứoi 10tr vay minh co du dieu kien duoc hoan thue hay khong?Va trong qua trinh hoan thue ben co quan thue ho co xuong cty kiem tra tung hoa don trong ban ke hay khong? Các ban huong dan minh voi.