Điều kiện bắt buộc phải có Hợp đồng kinh tế

• Thread starter hope
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

hope

Guest
11/1/04
29
0
6
Hà nội
Truy cập trang
Mọi người cho hỏi có văn bản pháp quy nào quy định hoá đơn có trị giá bao nhiêu bắt buộc phải có hợp đồng kinh tê đi kèm không. Tôi xin cảm ơn trước

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Cái này chỉ có qui định đ/v DNNN, còn DN ngoài QD thì mỗi DN có 1 qui chế tài chính riêng, dựa vào đó mà thi hành.
Thân,

M

myngoc1982

Guest
mình muốn hỏi về vấn đề quyết toán công trình.giúp với!

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
myngoc1982 nói:
mình muốn hỏi về vấn đề quyết toán công trình.giúp với!

mình cũng đang làm về vấn đề quyết toán công trình, hy vọng có thể trao đổi với bạn. Bạn nên post bai đúng box, kẻo sẽ bị xóa thẳng tay đấy.

H

hope

Guest
11/1/04
29
0
6
Hà nội
Truy cập trang
Lâu lâu bận quá đến hôm nay mới vào được mạng, cảm ơn bạn ketoan4mat, nhưng mình muốn hỏi rằng có văn bản cụ thể nào quy định rõ ràng về điều kiện bắt buộc không, hay chỉ chung chung là với các giao dịch có giá trị lớn thì bắt buộc phải có HĐKT, nhưng lớn là bao nhiêu thì không rõ.
Quả thật là mình đang làm ở DNNN, nên cũng muốn có một cơ sở để ... cãi nhau! ;) Mình sẽ cảm ơn nhiều hơn nữa nếu bạn giúp được cho mình đến cùng ...

ziczac

ziczac

25/2/05
252
30
28
43
...
Ừ nhỉ mình cũng làm DNNN nhưng vô tâm chưa để ý vụ này, hay đây, mình sẽ tìm hiểu thêm, nhưng cụ nào biết trước thì giãi bày đi, vụ này cho ra ngô ra khoai đi vậy mà chẳng bao giờ mình để ý

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Theo mình biết thì trong nghị định 59/1996 & 27/1999 về quy chế qlý tài chính đối với DNNN cũng k đề cập đến vấn đề này. Có lẽ là mỗi Dn có quy chế riêng thì phải. Bạn nào có thông tin xin post lên cho mọi người tham khảo nhé

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hope nói:
Mọi người cho hỏi có văn bản pháp quy nào quy định hoá đơn có trị giá bao nhiêu bắt buộc phải có hợp đồng kinh tê đi kèm không. Tôi xin cảm ơn trước
Việc sử dụng hợp đồng sẽ có tính chất pháp lý cao hơn và nó là cơ sở để giải quyết các vụ tranh chấp trong trường hợp có tranh chấp về quan hệ kinh tế mua bán. Bạn thử đọc Pháp lệnh hợp đồng kinh tế và luật doanh nghiệp xem sao.

N

nguyentronghuy

Guest
3/3/05
28
0
0
44
Binh Duong
Không có văn bản pháp luật nào quy định là mua bán phải lập hợp đồng kinh tế, chỉ cần hóa đơn thôi là đủ rồi. Nhưng do trong quan hệ mua bán để xác định rõ quyền và nghĩa vụ của các bên tham gia giao dịch thì cần phải lập hợp đồng kinh tế, nhất là các hợp đồng có giá trị lớn (cơ sở để giải quyết khi có tranh chấp). Như vậy, hóa đơn và hợp đồng không có ràng buộc gì với nhau cả!

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Nếu vậy thì tại sao Cơ quan thuế lại bắt buộc phải có Hợp đồng kinh tế đối với các Công trình xây dựng.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Cái hợp đồng quan trọng lắm nha bà con.
Chi cục Thuế bên mình yêu cầu phải xuất trình Hợp đồng kinh tế mới cho mua hoá đơn đấy nhé. :wall:

DVD

DVD

Kẻ khù khờ thế kỷ
To: Cái này không đúng đâu nha Virgin.
KHông có bất ký một văn bản nào quy định việc này. Bác cứ nói thế các em nó sợ chết, nếu là bên bán thì cứ việc xuất hoá đơn theo hợp đồng, còn bên mua thì trả tiền rồi lấy hoá đơn. Nếu bên bán hết hoá đơn thì làm thủ tục đi mua. (Đối với các công ty TNHH và DNNN).
Còn đối với cá nhân đi mua hoá đơn thì ( Như cho thuê nhà chẳng hạn...!) hoạ chăng cơ quan thuế mới hỏi, nhiều nơi cung không cần thiết miễn sao là nộp nhgiã vụ đầy đủ với ngân sách nhà nước theo luật định là được .

P

Phuongvq

Guest
19/7/05
12
0
0
43
Hà Nội
Mình cũng chưa thấy tìm thấy văn bản nào nói rằng phải có hợp đồng kèm theo hoá đơn. Nhưng cơ quan mình hôm trước có nhận được hoá đơn của một công ty Luật trên đó họ ghi rõ tư vấn luật theo hợp đồng số... Mình đâm ra hơi phân vân Cty mình làm về phần mềm hoá đơn cũng dựa trên hợp đồng. Liệu mình cũng phải ghi rõ trên hoá đơn cung cấp phần mềm theo hợp đồng nào ko nhỉ? Các bác thuế khi quyết toán có hỏi han vấn đề này ko biêt? Bạn nào biết chỉ giúp mình với, cám ơn nhiều nhé

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trên hoá đơn thì không cần phải ghi bán hàng theo hợp đồng nào đâu.
Trừ khi chuyển tiền qua tài khoản thì có thể ghi là chuyển tiền theo hóa đơn số... thôi và cũng không cần phải ghi hợp đồng số...
Phuongvq nói:
Liệu mình cũng phải ghi rõ trên hoá đơn cung cấp phần mềm theo hợp đồng nào ko nhỉ? Các bác thuế khi quyết toán có hỏi han vấn đề này ko biêt? Bạn nào biết chỉ giúp mình với, cám ơn nhiều nhé

L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
Sono nói:
Xin chao.
Toi la Thanh vien moi. Toi muon hoi, khi cong ty toi thue dich vu ke toan ben ngoai thi can yeu cau ho nhung van de gi. Toi la nguoi chiu trach nhiem giam sat . Muon moi nguoi mach dum de cong viec giai quyet nhanh hon
Lần sau bạn nhớ post bài có dấu nhé nếu không sẽ bị xoá đấy

Việc yêu cầu họ những vấn đề gì thì được thể hiện trong hợp đồng giữa công ty bạn và bên cung cấp dịch vụ kế toán kia thôi.
Bạn nói rõ thêm là "bên ngoài" kia là pháp nhân hay cá nhân. Bạn nên nói rõ ý cần hỏi thì mọi người mới trả lời giúp bạn được chứ, đừng hỏi chung chung thế.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA