Có Hóa đơn xăng dầu, chi phí đã hợp lý chưa

• Thread starter hoanghaiyen11
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoanmimosa

ketoanmimosa

Trung cấp
6/11/13
184
9
18
37
Bình Dương
Mọi người cho em hỏi với, công ty em cũng có xe oto để chở nguyên liệu nhập về sản xuất nhưng lại không mang tên cty, giờ em làm hợp đồng mượn xe với chủ xe để lấy chi phí xăng dầu được không? Mượn không mất tiền luôn ấy chứ có tiền phí mượn xe lại phải mua hóa đơn của thuế mà những hóa đơn xăng dầu bên em vẫn lấy đủ và hạch toán đủ từ năm 2012 rồi, giờ có muốn mua hóa đơn thuê xe cũng không được nữa. Mọi người cho em giải pháp với.
Ý kiến bạn tham khảo.
Thuê xe 1 năm dưới 100 triệu( khoảng 8.3tr/tháng) thì không phải nộp thuế, k cần hóa đơn. Bạn chỉ cần làm hợp đồng thuê xe+ chứng từ thanh toán tiền( k cần phải chuyển khoản)+ làm mẫu 01/tndn . Làm như vậy vừa có chi phí thuê xe mà hóa đơn xăng dầu lại hợp lý nữa.

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
mn cho mình hỏi, cty mình mua xe bây giờ đổ xăng, nhưng thanh toán hàng tháng cho người ta thì có cần ký hợp đồng với họ không.
cám ơn mn.
Một giao dịch ( Mua, bán, thuê ... ) khi nào, điều kiện nào ... cần thủ tục gì thì Kế toán phải biết chứ.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
mn cho mình hỏi, cty mình mua xe bây giờ đổ xăng, nhưng thanh toán hàng tháng cho người ta thì có cần ký hợp đồng với họ không.
cám ơn mn.
Ký hợp đồng gì bạn?
Ý bạn là xăng xe cho cái xe đấy hay thế nào?

N

nguyễn thị duyên@

Sơ cấp
6/5/17
3
0
1
33
Ký hợp đồng gì bạn?
Ý bạn là xăng xe cho cái xe đấy hay thế nào?
tức là bên mình mới mua xe, đổ xăng nhưng thanh toán hàng tháng cho cơ sở mà mình đổ xăng, nhưng không thanh toán từng lần mà gộp vào cuối tháng để thanh toán, thì có cần ký hợp đồng với họ không, hay chỉ cần hóa đơn là được.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
tức là bên mình mới mua xe, đổ xăng nhưng thanh toán hàng tháng cho cơ sở mà mình đổ xăng, nhưng không thanh toán từng lần mà gộp vào cuối tháng để thanh toán, thì có cần ký hợp đồng với họ không, hay chỉ cần hóa đơn là được.
Ký hợp đồng đi.

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Bạn chỉ: Cần có Hóa đơn xăng là được. Bên bán mới cần Hợp đồng nếu không tin cậy nhau.

H

hoa huệ tây

Sơ cấp
21/8/17
13
2
3
39
Bạn bảo bên bán làm cái hợp đồng cho chắc chắn trong đó có điều khoản cuối tháng thanh toán và xuất luôn hóa đơn vào cuối tháng, và cuối tháng làm cái bảng kê với đối chiếu công nợ, tốt nhất bạn nên chuyển khoản thì thuế đỡ soi, đỡ hỏi nhiều.

nhim_xu

nhim_xu

Hạnh phúc nhất là quá trình ta tạo ra kết quả!
17/8/16
50
5
8
29
Nam Định
E nghĩ là cần lập thêm định mức xăng dầu nữa thì chứng từ sẽ đầy đủ và hợp lý hơn

• Like
Reactions: Ho Anh Hue10 10
B

Bùi Tuyết Kiều

Sơ cấp
13/12/19
1
0
1
37
cùng câu hỏi anh Thức ơi cho e hỏi cty e có mượn xe của cá nhân (giám đốc cty) để chở nhân viên hoặc giám đốc đi công tác (cty e ko làm về vận chuyển chỉ kd thông thường thôi) như vậy cty e làm hợp đồng mượn xe và trên hợp đồng có ghi rõ là cty tự chịu tiền chi phí xăng dầu và bảo trì xe hàng tháng, như vậy thì chi phí xăng dầu và bảo trì này cty e có được tính vào chi phí hay ko? và nếu được tính vào chi phí thì cty e có cần phải làm định mức xăng dầu cho xe đó ko? e cám ơn a

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA