Thuế suất và giá tính thuế GTGT đối với HĐ góp vốn mua đất/nhà dự án

• Thread starter adam_tran
  • Ngày gửi
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Mình có mua 1 lô đất của dự án Vạn Phát Hưng, dưới dạng Hợp đồng góp vốn theo tiến độ. Giai đoạn đầu chỉ góp phần tiền mua đất, giai đoạn 2 góp vốn xây dựng nhà thì chưa ghi rõ giá trị mà sẽ lập phụ lục điều chỉnh sau.

Vừa rồi mình mới nhận được 1 thông báo thu tiền thuế GTGT của số tiền mua đất, căn cứ vào điểm 2 mục I phần B Tt 129/2008/TT-BTC và các công văn hướng dẫn. Số tiền thu khoảng gần = 10% số tiền mua (trừ đi 1 ít lệ phí chuyển đổi mục đích sử dụng đất - LP) theo công thức:
Thuế GTGT = (Tiền mua đất - LP)*10%.
Tổng số tiền mua đất: 968 tr, tiền thuế GTGT họ tính 89 triệu.

Mình bất ngờ vì trước nay vẫn đinh ninh là chuyển đổi quyền SD đất không chịu thuế GTGT, hoặc chịu cũng rất ít. Đọc kỹ lại TT 129 cũng chẳng tìm ra chỗ nào nói như vậy, mà nó hướng dẫn cụ thể là Giá tính thuế = (Tổng số số tiền - tiền đất), nếu tiền đất không có căn cứ chắc chắn thì lấy theo khung giá đất ban hành bới UBND tỉnh/TP trực thuộc TƯ.

Các bạn ai có kinh nghiệm về lĩnh vực này hoặc đọc/hiểu về Tt129 xem có gì sai ở đây?

Đính kèm

• TT129.rar
    60 KB · Lượt xem: 26
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tunep

Guest
13/5/09
1
0
0
49
BINH duong
Chào adam Tran!
Theo TT129,( xem 1.8 trang 9,Vd10 trang 10.)
Bạn phải nộp thuế VAT theo từng thời điểm bạn thanh toán, chứ không được nộp sau.
Thường thì tổng số tiền thuế VAT của bạn phải nộp luôn nhỏ hơn( Tổng giá trị nhà đất - giá trị đất do UBNN qui định.)* 10%
Trong trường hợp của bạn thì Tổng số VAT của bạn sẽ nhỏ hơn (Tổng giá trị nhà đất - 968 tiệu- lệ phí.) 10% nếu hợp đồng ghi giá đất bạn góp là 968 triệu.
Thân chào.
tunep

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA