có phải viết hoá đơn GTGT khi không phải đối tượng nộp thuế

• Thread starter NiceDays
  • Ngày gửi
N

NiceDays

Trung cấp
10/9/08
120
0
0
45
to 1-phuong 2
Đơn vị mình thuộc đơn vị SNCT tự đảm bảo 1 phần chi phí. Phần thu công ích(theo luật thuế thì đơn vị mình ko thuộc đối tượng phải chịu thuế GTGT. Phần dịch vụ thì nộp thuế GTGT, TNDN đầy đủ). Phần thu ko phải chịu thuế GTGT, nên hàng tháng mình ko kê khai thuế(chỉ kê khai phần ko phải chịu thuế cho những khách hàng mà họ yêu cầu viết HĐ) và trên hoá đơn cũng ko có VAT, chỉ thể hiện tổng số tiền. Bên thuế họ yêu cầu mình phải viết HĐ toàn bộ cho phần doanh thu ko phải nộp thuế. Vậy có đúng ko???. Các bạn giúp mình với. cảm ơn các bạn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Đơn vị mình thuộc đơn vị SNCT tự đảm bảo 1 phần chi phí. Phần thu công ích(theo luật thuế thì đơn vị mình ko thuộc đối tượng phải chịu thuế GTGT. Phần dịch vụ thì nộp thuế GTGT, TNDN đầy đủ). Phần thu ko phải chịu thuế GTGT, nên hàng tháng mình ko kê khai thuế(chỉ kê khai phần ko phải chịu thuế cho những khách hàng mà họ yêu cầu viết HĐ) và trên hoá đơn cũng ko có VAT, chỉ thể hiện tổng số tiền. Bên thuế họ yêu cầu mình phải viết HĐ toàn bộ cho phần doanh thu ko phải nộp thuế. Vậy có đúng ko???. Các bạn giúp mình với. cảm ơn các bạn nhiều
TT 129 hướng dẫn đây bạn:
Cơ sở sản xuất, kinh doanh thuộc đối tượng nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế bán hàng hoá, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT; bán cho đối tượng được miễn thuế GTGT; bán vàng, bạc, đá quý, ngoại tệ phải sử dụng hoá đơn GTGT. Trên hoá đơn GTGT chỉ ghi dòng giá bán là giá không có thuế GTGT, dòng thuế suất, số thuế GTGT không ghi và gạch bỏ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA