Công tác phí

• Thread starter tathuc
  • Ngày gửi
T

tathuc

Sơ cấp
16/5/09
5
0
0
71
ha noi
Cả nhà cho mình hỏi với! Công ty mình làm về mảng thi công lắp đặt thiết bị ở các tỉnh xa, mình muốn hỏi là khi đi công tác thì cần những giấy tờ gì cho hợp lệ các chi phí thực tế phát sinh?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Công lệnh (giấy đi đường) do Thủ trưởng cơ quan (hoặc người được ủy quyền) ký đóng dấu, có ký, đóng dấu của nơi đến công ty, có xác nhận của Trưởng hoặc Phó phòng khi về. Hoá đơn thuê phòng ngủ (nếu có). Ngoài ra nếu bên bạn quy định thêm gì thì cần chứng từ đó ví dụ như biên bản bàn giao, lắp đặt hoặc nghiệm thu,....

L

Luc van

Guest
Công lệnh (giấy đi đường) do Thủ trưởng cơ quan (hoặc người được ủy quyền) ký đóng dấu, có ký, đóng dấu của nơi đến công ty, có xác nhận của Trưởng hoặc Phó phòng khi về. Hoá đơn thuê phòng ngủ (nếu có). Ngoài ra nếu bên bạn quy định thêm gì thì cần chứng từ đó ví dụ như biên bản bàn giao, lắp đặt hoặc nghiệm thu,....

e đồng ý!

N

ngocyenle

Guest
28/8/09
3
0
0
39
Gia Lai
Ở Cty mình để thanh toán công tác phí hàng tháng thì cần những giấy tờ sau:
1. Giấy đề nghị thanh toán
2. Hoá đơn( xăng, ăn, ngủ.....)
3. Bảng kê (những nơi đã đến)
4. Giấy công tác hay còn gọi là giấy đi đường
Trong đó:
- Giấy Đề nghị thanh toán ghi rõ từng nội dung như: tiền lưu trú, tiền xăng xe...
- Bảng kê thì thể hiện số Km đã đi nhưng cty bạn phải có quy định những nơi đi đến khoảng cách bao nhiêu, tránh trường hợp nhân viên kê cao hơn so với thực tế
- Giấy công tác thì có dấu đóng của thủ trưởng, đi tới đâu xin dấu đóng tới đó và giấy công tác và bảng kê phải khớp nhau.
Bạn tham khảo nhé!

Sửa lần cuối:
N

ngocyenle

Guest
28/8/09
3
0
0
39
Gia Lai
Các bạn giúp mình với!
Làm thế nào để gửi bài mới lên vậy? mình xem hướng dẫn nhưng ko làm đc. có ai biết giúp mình với nha!

T

tathuc

Sơ cấp
16/5/09
5
0
0
71
ha noi
Ở Cty mình để thanh toán công tác phí hàng tháng thì cần những giấy tờ sau:
1. Giấy đề nghị thanh toán
2. Hoá đơn( xăng, ăn, ngủ.....)
3. Bảng kê (những nơi đã đến)
4. Giấy công tác hay còn gọi là giấy đi đường
Trong đó:
- Giấy Đề nghị thanh toán ghi rõ từng nội dung như: tiền lưu trú, tiền xăng xe...
- Bảng kê thì thể hiện số Km đã đi nhưng cty bạn phải có quy định những nơi đi đến khoảng cách bao nhiêu, tránh trường hợp nhân viên kê cao hơn so với thực tế
- Giấy công tác thì có dấu đóng của thủ trưởng, đi tới đâu xin dấu đóng tới đó và giấy công tác và bảng kê phải khớp nhau.
Bạn tham khảo nhé!

T

tathuc

Sơ cấp
16/5/09
5
0
0
71
ha noi
trong giấy đường đã thể hiện Km đi đường và số ngày lưu trú rồi thì sao vẫn cần phải có bảng kê hả bạn?

X

Xuandat

Trung cấp
14/7/09
74
2
8
44
Ngoc ha, Ba Dinh, HN
Cho mình hỏi luôn về vấn đề công tác phí với nhé.
Bên mình cử một kỹ sư đi công tác bên Nhật, những CF hợp lệ là vé máy bay, ngoài ra tiền phòng ở là do bên Nhật đài thọ. Ngoài ra công ty mình cho tiền công tác phí như đi lại, chi tiêu ăn uống là 10 triệu/ tháng, và khoản này thì không có hoá đơn.
Vậy thì khoản 10 triệu này có được tính là chi phí công tác hợp lệ không? Có văn bản nào quy định không?

P

pmphuong

Sơ cấp
31/7/09
26
0
1
HN
Nhờ các anh chị chỉ giùm em. Em đang rất băn khoăn về vấn đế công tác phí.
Công ty em phát sinh công tác phí rất nhiều, nhưng đi công tác toàn về các xã thì không thể có hoá đơn nhà nghỉ được. Em muốn hỏi, trong quy chế nội bộ công ty có quy định, đi công tác không có hoá đơn nhà nghỉ thì được thanh toán 150.000đ/ngày thì có được thuế chấp nhận không?

P

pmphuong

Sơ cấp
31/7/09
26
0
1
HN
có bác nào đã từng gặp trường hợp này xin trả lời giùm em với ạ. Em đang cần lắm:wall:

H

hungtoanpnt

Guest
23/9/09
4
0
0
37
ha noi
-Đối với công tác phí, bạn nên đọc thông tư 23/2007/TT-BTC, nhưng chú ý là thông tư này chỉ áp dụng cho các Doanh nghiệp nhà nước, các công ty nhà nước, còn các chi phí liên quan đến công tác phí với các doanh nghiệp khác thì chỉ có quy định không vượt quá 2 lần mức quy định tại thông tư 23 thôi,

A

audit com

Guest
6/4/08
47
1
6
Ha noi
Cho mục đích thuế thì khi đi công tác bạn cần có các giấy tờ sau:
giấy đi dường, các chi phí ( tiền nghỉ, tiền tàu xe,..) cần có hóa đơn hợp lý hợp lệ để được khấu trừ. Và quan trọng nhất là đối với doanh nghiệp ngoài quốc doanh thì mức tối đa là 2 lần mức công tác phí quy định cho các cơ quan, doanh nghiệp nhà nước. ( hiện nay là 75000/ngày)

A

audit com

Guest
6/4/08
47
1
6
Ha noi
Cho mình hỏi luôn về vấn đề công tác phí với nhé.
Bên mình cử một kỹ sư đi công tác bên Nhật, những CF hợp lệ là vé máy bay, ngoài ra tiền phòng ở là do bên Nhật đài thọ. Ngoài ra công ty mình cho tiền công tác phí như đi lại, chi tiêu ăn uống là 10 triệu/ tháng, và khoản này thì không có hoá đơn.
Vậy thì khoản 10 triệu này có được tính là chi phí công tác hợp lệ không? Có văn bản nào quy định không?

Theo quy định về phụ cấp cho đi công tác nước ngoài thì khoản này là hơp
lý hợp lệ ( ko vượt quá quy định). Bạn chỉ cần làm giấy đề nghị tạm ứng khi đi rồi khi về làm thanh toán là được.

htthongttp

htthongttp

Trung cấp
28/9/09
166
0
16
ho chi minh
Cả nhà cho mình hỏi với! Công ty mình làm về mảng thi công lắp đặt thiết bị ở các tỉnh xa, mình muốn hỏi là khi đi công tác thì cần những giấy tờ gì cho hợp lệ các chi phí thực tế phát sinh?
Cty mình thì khi đi ctác thì có lệnh ctác ,trong đó ghi rõ thời gian ctác ,nơi ctác,việc ctác như thế nào?Giấy đi ctác .
Khi thanh toán công tác thì có đầy đủ hóa đơn phòng ở ,chi phí hợp lý hợp lệ thì được kê vào bảng thanh toán .Ngoài ra ,còn kê phụ cấp tiền ăn và phụ cấp công tác theo mức quy định của cty .Khoản này đưa vào phí . Nhưng mức tối đa là <= 168.000/ngày/người.(Theo TT 134/2007/BTC & TT23,127/2007/BTC & TT91/2005

htthongttp

htthongttp

Trung cấp
28/9/09
166
0
16
ho chi minh
Nhờ các anh chị chỉ giùm em. Em đang rất băn khoăn về vấn đế công tác phí.
Công ty em phát sinh công tác phí rất nhiều, nhưng đi công tác toàn về các xã thì không thể có hoá đơn nhà nghỉ được. Em muốn hỏi, trong quy chế nội bộ công ty có quy định, đi công tác không có hoá đơn nhà nghỉ thì được thanh toán 150.000đ/ngày thì có được thuế chấp nhận không?
Theo Quy định công ty thì nội bộ cho phép thanh toán,nhưng bên thuế không có hóa đơn thì không đưa vào chi phí hợp lý đâu bạn àh.
:015:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA