Chuẩn mực kế toán số 17- Thuế TNDN

• Thread starter ACMC
  • Ngày gửi
A

ACMC

Guest
11/5/05
23
0
0
50
Hanoi
Có bạn nào biết cụ thể về cách tính thuế thu nhập theo chuẩn mực kế toán mới ban hành không? Mình đọc nhưng không hiểu, vui lòng chỉ giúp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thế là bạn đã tự mày mò ra cách post bài vào một topic riêng rồi. Cứ tìm thì sẽ thấy mà.

Trong chuẩn mực số 17 này có nhiều vấn đề liên quan đến thuế TNDN. Bạn hãy đọc kỹ đi, không hiểu phần nào hoặc không biết áp dụng vào thực tế như thế nào thì hãy post bài lên cho mọi người cùng thảo luận. Chứ nếu hỏi như vậy thì quá chung chung. Biết trả lời bạn thế nào cho đủ hết đây?

ACMC nói:
Có bạn nào biết cụ thể về cách tính thuế thu nhập theo chuẩn mực kế toán mới ban hành không? Mình đọc nhưng không hiểu, vui lòng chỉ giúp.

A

ACMC

Guest
11/5/05
23
0
0
50
Hanoi
Chuẩn mực KT- Thuế TNDN

Cám ơn Tú Anh,
Mình muốn hỏi cụ thể về cách áp dụng chuẩn mực, ví dụ tính thuế thu nhập một khoản nợ phải trả cũng như thuế TN của môt tài sản và cách hạch toán để trình bày trong BCTC.

Xin cám ơn

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hiện nay chuẩn mực kế toán đợt 4 chưa có Thông tư hướng dẫn nên còn khá khó hiểu. Tốt nhất là chúng ta hãy chờ Thông tư ra rồi bàn luận đến nó. Lúc này mà bàn luận thì chưa biết đúng hay sai cả.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Bạn có thể tham khảo các IAS, trong đó có nêu tình huống vận dụng chuẩn mực này. Việc áp dụng chuẩn mực này để làm cho thông tin kế toán trở nên đáng tin cậy hơn. Tuy nhiên nhận thức và thói quen về kế toán và thuế TNDN của Việt Nam còn khoảng cách khá xa so với các nước phát triển. Do đó chuẩn mực này trong thời gian trước mắt khó có thể vận dụng một cách rộng rãi và có hiệu quả ở Việt Nam

H

hadungkk

Guest
21/9/08
1
0
0
đà nẵng
vast 17

minh không hiểu rỏ lắm về vas 17. có thể cho mình một vài tình huống hay ví dụ để minh hoạ cho những điểm mới của chuẩn mực này ko?
cảm ơn

H

haanpvgc

Guest
2/2/05
4
0
1
52
vung tau
Chào các bác.

Em là thành viên mới, xin các bác 1 số kinh nghiệm.

Có bác nào có kinh nghiệm làm việc với cơ quan thuế về thuế TNDN hoãn lại chưa? Không biết thuế có chấp nhận khấu hao theo thuế khác khấu hao kế toán như CM 17 đề cập không nhĩ.

Cám ơn các bác.

L

lovesunshine

Guest
20/3/09
2
0
0
Ha Noi
Bạn à. Không biết bạn có còn quan tâm đến nội dung và các vấn đề liên quan đến "chuẩn mực kế toán số 17" không. Nếu còn thì mình nghe nói sắp tới vào tầm tháng 4/2009 gì đó sẽ có hội thảo về chuẩn mực kế toán số 17" và các vấn đề về thuế thu nhập doanh nghiệp đấy. Bạn có thể tham dự để hiểu rõ hơn những điều bạn muốn biết. Mà hình như la tham dự miễn phí và tiệc miễn phí cho những người quan tâm. Hội thảo do Hội kế toán và kiểm toán Việt Nam phối hợp với công ty 1VS đồng tổ chức.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA