Giải thích thông tư 112/2009/TT- BTC (Urgent!!!)

• Thread starter binhyen6982
  • Ngày gửi
B

binhyen6982

Guest
3/4/08
11
0
1
Ha Noi
Chào các bạn!

Công ty mình phát hành hoá đơn cước vận tải quốc tế thuế suất thuế GTGT 0%. Khách hàng không thanh toán qua ngân hàng mà thanh toán bằng tiền mặt. Vậy theo quy định trong thông tư 112/2009/TT-BTC, hoá đơn đó có hợp lệ và được kê khai bình thường không?

Cảm ơn các bạn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
Chào các bạn!

Công ty mình phát hành hoá đơn cước vận tải quốc tế thuế suất thuế GTGT 0%. Khách hàng không thanh toán qua ngân hàng mà thanh toán bằng tiền mặt. Vậy theo quy định trong thông tư 112/2009/TT-BTC, hoá đơn đó có hợp lệ và được kê khai bình thường không?

Cảm ơn các bạn!

Kê khai bình thường

B

binhyen6982

Guest
3/4/08
11
0
1
Ha Noi
Cảm ơn Ghet that!

Vậy mục đích của thông tư 112 là hướng dẫn và quy định gì? Trong trường hợp, khách hàng thanh toán bằng tiền mặt những hoá đơn cước vận tải quốc tế đó, VAT đầu ra của bên mình và VAT đầu vào của khách hàng vẫn là 0 đ? Không có gì khác biệt nếu thanh toán qua ngân hàng?

Bạn vui lòng giải thích giúp mình với!

Thank bạn nhiều nhiều!

haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
Cảm ơn Ghet that!

Vậy mục đích của thông tư 112 là hướng dẫn và quy định gì? Trong trường hợp, khách hàng thanh toán bằng tiền mặt những hoá đơn cước vận tải quốc tế đó, VAT đầu ra của bên mình và VAT đầu vào của khách hàng vẫn là 0 đ? Không có gì khác biệt nếu thanh toán qua ngân hàng?

Bạn vui lòng giải thích giúp mình với!

Thank bạn nhiều nhiều!
TT112 nêu & hướng dẫn rõ hơn điều kiện cần và đủ khi áp dụng thuế suất 0%. Bạn phải hội tụ đủ các chứng từ khi vận chuyển tuyến quốc tế, nếu không thuế suất của nó sẽ là 10% (5%x10%) chứ không phải là 0%. :angel:

B

binhyen6982

Guest
3/4/08
11
0
1
Ha Noi
Bạn Haithu ơi, như vậy nếu khách hàng bên mình thanh toán bằng tiền mặt, khi đó bên mình sẽ phải phát hành hoá đơn cước vận tải quốc tế với thuế suất 10%, thay vì 0%? Mức thuế suất này được quy định cụ thể trong văn bản nào không, bạn chỉ giúp mình với!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Bạn Haithu ơi, như vậy nếu khách hàng bên mình thanh toán bằng tiền mặt, khi đó bên mình sẽ phải phát hành hoá đơn cước vận tải quốc tế với thuế suất 10%, thay vì 0%? Mức thuế suất này được quy định cụ thể trong văn bản nào không, bạn chỉ giúp mình với!

Bạn vào đọc ở đây
http://webketoan.vn/forum/showthread.php?t=65232

B

binhyen6982

Guest
3/4/08
11
0
1
Ha Noi
Chị Xuantham ơi, em phân vân về mức thuế suất đối với những hoá đơn cước vận tải quốc tế được thanh toán bằng tiền mặt. Theo quy định, cước vận tải quốc tế có thuế suất 0% nếu được thanh toán qua ngân hàng. Nhưng nếu thanh toán tiền mặt thì sẽ có quy định như thế nào vậy chị? Phiền chị giải thích giúp! Em cảm ơn!

N

nhungnm

Sơ cấp
20/11/08
42
1
0
Hanoi
Bạn viết hoá đơn thuế suất 0% và kê khai bình thường.
Khách hàng mua cước của bạn thanh toán không qua ngân hàng thì khách hàng đó không được khâú trừ thuế vậy thôi.
TT nói rõ nếu ko thanh toán qua ngân hàng thì doanh nghiệp ko được kê khai khấu trừ thuế chứ có bảo là chứng từ không hợp lệ đâu mà bạn lo. Người mua mới là người lo không được khấu trừ í bạn ạ.

B

binhyen6982

Guest
3/4/08
11
0
1
Ha Noi
Cảm ơn bạn Nhungnm. Đầu tiên mình cũng nghĩ giống bạn, rằng nếu khách hàng ko thanh toán qua ngân hàng thì sẽ ko được khấu trừ thuế. Nhưng đó là hoá đơn có thuế suất 0%. Khách hàng dù được khấu trừ hay ko được khấu trừ thì mức thuế vẫn là 0đ. Trong khi bên mình phát hành hoá đơn thuế suất 0%, có nghĩa số thuế VAT bên mình phải nộp cho nhà nước là 0đ nếu hoá đơn đó được khách hàng thanh toán qua ngân hàng. Nhưng liệu bên mình có phải nộp 10% VAT cho hoá đơn đó khi khách hàng ko thanh toán qua ngân hàng ko?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Bạn Nhungnm và Binhyen hiểu sai rồi nhé! Không phải là thanh toán bằng tiền mặt thì áp dụng thuế suất 10% đâu, đâu có quy định nào như vậy.
Đã cho đường link rồi mà không chịu đọc kỹ, đọc cả cái công văn 5477 hướng dẫn cụ thể nữa mà! Hy vọng lần này là lần cuối các bạn hỏi bài kiểu này.

Để có thể hiểu được vấn đề cần quay trở lại "quá trình lịch sử" của thuế suất TGTGT của cước vận tải quốc tế & nguyên nhân mà cos cái quy định phải thanh toán qua ngân hàng cho hoá đơn, hoặc tổng hoá đơn trong ngày từ 20tr đồng trở lên thì mới được khấu trừ TGTGT.

1.Từ trước 2009 cước vận tải quốc tế thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT, do đó thuế GTGT đầu vào của hoạt động vận tải quốc tế sẽ không được khấu trừ. Sang năm 2009, để khuyến khích nên BTC đã cho áp dụng thuế suất 0% ( điều này có nghĩa TGTGT đầu vào sẽ được khấu trừ), TT112 nếu rõ điều kiện để áp dụng thuế suất 0% ( điều này có nghĩa: không đủ điều kiện áp dụng thuế suất 0% thì phải là không chịu thuế)- Và 2 điều kiện này trong các bài bên duới đã nêu và phân tích rất rõ rồi. ( Sao không chịu đọc kỹ dùm:wall::wall:)

Rồi cái CV 5477 cũng hướng dẫn cho 2 hình doanh nghiệp:
- Hảng tàu, hảng hàng không ( tức trực tiếp vận tải ) nếu không thoả đk 2 là thanh toán qua ngân hàng thì phải áp dụng thuế suất 0%
-Forwader, mua bán cước thì áp dụng thuế suất 10% cho phần chênh lệch giữa phần bán ra và giá mua vào ở các hảng vận tải quốc tế.

2.Cho tới thời điểm này chưa có một văn bản nào nói rằng thanh toán bằng tiền phải chịu thuế suất cao hơn cả. Hơn nữa một trong các mục đích có quy định thanh toán qua ngân hàng là để hạn chế việc mua, bán hoá đơn.

---
Không hiểu vì sao có một số hảng tàu lại tự động ghép cái hướng dẫn thực hiện cho mua bán cước với lại việc thanh toán bằng tiền mặt để cho ra đời cái thông báo: nếu thanh toán bằng tiền mặt sẽ áp dụng thuế suất 10%,==> Các bài tropng link cũng đã nếu lên trường hợp này Cục Thuế TPHCM , Phòng TTHT đã hướng dẫn yêu cầu hảng tàu huỷ hoá đơn xuất lại là không thuế rồi mà

T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Khách hàng mua cước của bạn thanh toán không qua ngân hàng thì khách hàng đó không được khâú trừ thuế vậy thôi.
TT nói rõ nếu ko thanh toán qua ngân hàng thì doanh nghiệp ko được kê khai khấu trừ thuế chứ có bảo là chứng từ không hợp lệ đâu mà bạn lo. Người mua mới là người lo không được khấu trừ í bạn ạ.
Ngay TT129 cũng nêu"
"1.2. Hàng hoá, dịch vụ xuất khẩu được áp dụng thuế suất 0% phải đáp ứng điều kiện:
...
- Có chứng từ thanh toán tiền hàng hoá, dịch vụ xuất khẩu qua ngân hàng và các chứng từ khác theo quy định của pháp luật; ..."
Và TT 112 cũng nêu lại điều kiện được áp dụng thuế suất 0% đối với vận tải quốc tế.
Như vậy, ở đây muốn nói điều kiện áp dụng thuế thuế suất 0% đối với bên vận chuyển quốc tế (Bên bán). Trích 129:
"Đối với cơ sở kinh doanh có dịch vụ xuất khẩu nếu không đáp ứng điều kiện về thanh toán qua ngân hàng hoặc được coi như thanh toán qua ngân hàng thì không được áp dụng thuế suất thuế GTGT 0%, không phải tính thuế GTGT đầu ra nhưng không được khấu trừ thuế đầu vào."

N

nhungnm

Sơ cấp
20/11/08
42
1
0
Hanoi

Vì doanh nghiệp của bạn í là doanh nghiệp xuất HĐ GTGT cước tàu nên bạn í viết 0% và kê khai bình thường, không cần quan tâm bên mua chuyển khoản hay tiền mặt. Trong trường hợp này thì bên mua cũng không phải bận tâm vì đầu vào 0% cũng tương đương như không kê khai khấu trừ thuế rồi.

Không hiểu em trả lời bạn ấy sai ở đâu ạ?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Vì doanh nghiệp của bạn í là doanh nghiệp xuất HĐ GTGT cước tàu nên bạn í viết 0% và kê khai bình thường, không cần quan tâm bên mua chuyển khoản hay tiền mặt. Trong trường hợp này thì bên mua cũng không phải bận tâm vì đầu vào 0% cũng tương đương như không kê khai khấu trừ thuế rồi.

Không hiểu em trả lời bạn ấy sai ở đâu ạ?

Câu trả lời bên dưới của Haithu nói là nếu thanh toán bằng tiền mặt thì nhận hoá đơn 10%, em không phủ nhận điều này và còn nói là ngưồi mua không được khấu trừ. Bởi vì nếu đầu vào là không chịu thuế, và 0% thì cũng đâu có thuế GTGT đầu vào để khấu trừ đâu. Tức là em cũng công nhận thuế suất là 10% nếu không thanh toán qua ngân hàng

T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Công văn của Tổng cục Thuế số 3947/TCT-CS ngày 25/9/2009 về việc lập hoá đơn và khấu trừ thuế GTGT trong trường hợp Đại lý tại Việt Nam thu hộ Hãng giao nhận kho vận, chuyển phát nước ngoài

Kính gửi: Cục thuế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương

Tổng cục Thuế nhận được ý kiến của một số đơn vị về việc lập hoá đơn và khấu trừ thuế GTGT trong trường hợp Đại lý tại Việt Nam thu hộ Hãng giao nhận kho vận, chuyển phát nước ngoài. Tổng cục thuế hướng dẫn như sau:

Căn cứ hướng dẫn tại Thông tư số 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế GTGT và hướng dẫn thi hành Nghị định số 123/2008/NĐ-CP ngày 08/12/2008 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế;

Căn cứ hướng dẫn tại Mục I Phần A Thông tư số 134/2008/TT-BTC ngày 31/12/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện nghĩa vụ thuế áp dụng đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam hoặc có thu nhập tại Việt Nam;

Trường hợp Hãng giao nhận kho vận, chuyển phát nước ngoài hoạt động tại Việt Nam thông qua Đại lý, khi Đại lý đứng ra thu hộ doanh thu cho Hãng nước ngoài thì Đại lý thực hiện xuất hoá đơn cho khách hàng như sau:

- Đại lý ghi rõ trên hoá đơn là tiền thu hộ Hãng nước ngoài, dòng tiền hàng ghi giá trị dịch vụ thanh toán cho Hãng nước ngoài (không bao gồm thuế GTGT), dòng thuế suất thuế GTGT không ghi và gạch chéo, dòng thuế GTGT ghi đúng số thuế GTGT Đại lý khấu trừ nộp thay Hãng nước ngoài theo hướng dẫn tại Thông tư số 134/2008/TT-BTC nêu trên.

- Đối với khách hàng là doanh nghiệp chế xuất: Đại lý ghi rõ trên hoá đơn là tiền thu hộ Hãng nước ngoài, dòng tiền hàng ghi giá trị dịch vụ thanh toán cho Hãng nước ngoài, dòng thuế suất thuế GTGT và thuế GTGT không ghi và gạch chéo.

Trường hợp hoạt động giao nhận kho vận bao gồm cước vận tải quốc tế: việc lập hoá đơn được thực hiện như hướng dẫn nêu trên đối với hai loại khách hàng, trên hoá đơn ghi rõ giá trị dịch vụ thu hộ chịu thuế GTGT và giá trị dịch vụ thu hộ chịu thuế GTGT (cước vận tải quốc tế) với thuế suất 0%.

Khách hàng được sử dụng hoá đơn do Đại lý thu hộ Hãng nước ngoài xuất để khấu trừ thuế GTGT đầu vào theo quy định, kể cả những hoá đơn xuất từ ngày 1/1/2009.

Tổng cục Thuế thông báo để các Cục thuế biết và đề nghị hướng dẫn doanh nghiệp thực hiện theo từng trường hợp cụ thể./

Đại lý, tức là hưởng khoản hoa hồng, đại lý không phải là bên vận tải quốc tế, mà là trung gian thu hộ cho hãng tàu khi vận tải quốc tế.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Công văn của Tổng cục Thuế số 3947/TCT-CS ngày 25/9/2009 về việc lập hoá đơn và khấu trừ thuế GTGT trong trường hợp Đại lý tại Việt Nam thu hộ Hãng giao nhận kho vận, chuyển phát nước ngoài

Kính gửi: Cục thuế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương

Tổng cục Thuế nhận được ý kiến của một số đơn vị về việc lập hoá đơn và khấu trừ thuế GTGT trong trường hợp Đại lý tại Việt Nam thu hộ Hãng giao nhận kho vận, chuyển phát nước ngoài. Tổng cục thuế hướng dẫn như sau:

Căn cứ hướng dẫn tại Thông tư số 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế GTGT và hướng dẫn thi hành Nghị định số 123/2008/NĐ-CP ngày 08/12/2008 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế;

Căn cứ hướng dẫn tại Mục I Phần A Thông tư số 134/2008/TT-BTC ngày 31/12/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện nghĩa vụ thuế áp dụng đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam hoặc có thu nhập tại Việt Nam;

Trường hợp Hãng giao nhận kho vận, chuyển phát nước ngoài hoạt động tại Việt Nam thông qua Đại lý, khi Đại lý đứng ra thu hộ doanh thu cho Hãng nước ngoài thì Đại lý thực hiện xuất hoá đơn cho khách hàng như sau:

- Đại lý ghi rõ trên hoá đơn là tiền thu hộ Hãng nước ngoài, dòng tiền hàng ghi giá trị dịch vụ thanh toán cho Hãng nước ngoài (không bao gồm thuế GTGT), dòng thuế suất thuế GTGT không ghi và gạch chéo, dòng thuế GTGT ghi đúng số thuế GTGT Đại lý khấu trừ nộp thay Hãng nước ngoài theo hướng dẫn tại Thông tư số 134/2008/TT-BTC nêu trên.

- Đối với khách hàng là doanh nghiệp chế xuất: Đại lý ghi rõ trên hoá đơn là tiền thu hộ Hãng nước ngoài, dòng tiền hàng ghi giá trị dịch vụ thanh toán cho Hãng nước ngoài, dòng thuế suất thuế GTGT và thuế GTGT không ghi và gạch chéo.

Trường hợp hoạt động giao nhận kho vận bao gồm cước vận tải quốc tế: việc lập hoá đơn được thực hiện như hướng dẫn nêu trên đối với hai loại khách hàng, trên hoá đơn ghi rõ giá trị dịch vụ thu hộ chịu thuế GTGTgiá trị dịch vụ thu hộ chịu thuế GTGT (cước vận tải quốc tế) với thuế suất 0%.

Khách hàng được sử dụng hoá đơn do Đại lý thu hộ Hãng nước ngoài xuất để khấu trừ thuế GTGT đầu vào theo quy định, kể cả những hoá đơn xuất từ ngày 1/1/2009.

Tổng cục Thuế thông báo để các Cục thuế biết và đề nghị hướng dẫn doanh nghiệp thực hiện theo từng trường hợp cụ thể./

Đại lý, tức là hưởng khoản hoa hồng, đại lý không phải là bên vận tải quốc tế, mà là trung gian thu hộ cho hãng tàu khi vận tải quốc tế.

Cái không hiểu là ở chổ màu xanh đây anh Triệu Khang ạ!
Mà sao hoạt động giao nhận kho vận baoo gồm cước vận tải quốc tế lại có khoản thu hộ, đúng là mua cước bán cứoc mà! Đoạn này thì không hiểu nổi

B

binhyen6982

Guest
3/4/08
11
0
1
Ha Noi
Cảm ơn các anh chị và các bạn đã giải đáp những thắc mắc của Binhyen.
Sau khi thảo luận, Binhyen thấy phát sinh những vấn đề sau đây:
- Những hoá đơn phát hành cước vận tải quốc tế với thuế suất 0%, nhưng nếu khách hàng thanh toán bằng tiền mặt thì khi kê khai Binhyen phải đưa những hoá đơn đó vào mục mặt hàng không chịu thuế? Tuy nhiên, Binhyen chỉ có thể đưa vào mục này nếu việc phát hành hoá đơn và việc thanh toán diễn ra trong cùng một kỳ kê khai thuế. Còn khi khách hàng thanh toán tiền mặt vào kỳ kê khai khác thì Binhyen phải làm điều chỉnh kê khai từ hoá đơn chịu thuế 0% sang hoá đơn ko chịu thuế?
- Trường hợp trong một kỳ kê khai vừa có những hoá đơn cước vận tải quốc tế được thanh toán qua ngân hàng, vừa có hoá đơn thanh toán bằng tiền mặt, việc phân bổ thuế GTGT đầu vào sẽ được thực hiện ra sao?
Binhyen còn băn khoăn quá, mọi người giúp với!

N

nhungnm

Sơ cấp
20/11/08
42
1
0
Hanoi
Tốt hơn hết là bạn hỏi lại cán bộ quản lý thuế bên bạn cho rõ hơn về vấn đề này.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA