Thời gian kê khai Hóa đơn đầu vào bổ sung

• Thread starter jane2906
  • Ngày gửi
J

jane2906

Sơ cấp
16/8/08
36
0
6
TPHCM
Chào các anh chị, các anh chị cho em hỏi thời gian kê khai chứng từ đầu vào bổ sung (do những tháng trước kế khai sót) là trong thời gian bao lâu sau đó ạ? Trước đây theo em được biết là được kê khai chậm sau đó là 3 tháng (dựa vào ngày xuất trên hóa đơn), nhưng e cũng lại nghe nói là thời gian này gia hạn được 6 tháng sau đó, không biết có đúng không a? (cty e làm bên lĩnh vực vận chuyển hàng hóa). Anh chị giúp em nha! E cảm ơn cả nhà ^.^!

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Chào các anh chị, các anh chị cho em hỏi thời gian kê khai chứng từ đầu vào bổ sung (do những tháng trước kế khai sót) là trong thời gian bao lâu sau đó ạ? Trước đây theo em được biết là được kê khai chậm sau đó là 3 tháng (dựa vào ngày xuất trên hóa đơn), nhưng e cũng lại nghe nói là thời gian này gia hạn được 6 tháng sau đó, không biết có đúng không a? (cty e làm bên lĩnh vực vận chuyển hàng hóa). Anh chị giúp em nha! E cảm ơn cả nhà ^.^!
đây nè em,TT129/BTC
[FONT=&quot]c.8. Thuế GTGT đầu vào phát sinh trong tháng nào được kê khai, khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của tháng đó, không phân biệt đã xuất dùng hay còn để trong kho. Trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện số thuế GTGT đầu vào khi kê khai, khấu trừ còn sót hoá đơn hoặc chứng từ nộp thuế chưa kê khai, khấu trừ thì được kê khai, khấu trừ bổ sung; thời gian để kê khai, khấu trừ bổ sung tối đa là 6 (sáu) tháng, kể từ tháng phát sinh hoá đơn, chứng từ bỏ sót.[/FONT]
good luck!:015:

N

ngoclan20687

Trung cấp
28/9/09
89
0
0
ha noi
bây giờ thời gian kê khia bổ sung chậm nhất là sau 6 tháng kể từ tháng kế khai sai. bạn nên kê khai sớm để tránh phải nộp phạt vì nộp thuế chậm nhiều.

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
bây giờ thời gian kê khia bổ sung chậm nhất là sau 6 tháng kể từ tháng kế khai sai. bạn nên kê khai sớm để tránh phải nộp phạt vì nộp thuế chậm nhiều.
Có vậy nữa ta?kê khai chậm hóa đơn đầu vào là bị phạt áh?đầu vào cần nộp thuế nữa bạn?

N

ngoclan20687

Trung cấp
28/9/09
89
0
0
ha noi
đối với những hóa đơn đầu vào mà đã kê khai thuế số thuế được khấu trừ nhưng kê khai sai thì bạn phải kê khai trên mẫu kê khai bổ sung để điều chỉnh số thuế đó . thì bạn phải kê khai giảm số thuế được khấu trừ, và cũng đông nghĩa với tăng số thuế phải nộp và sẽ tính số tiền nộp phạt
ngược lại thì không

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
đối với những hóa đơn đầu vào mà đã kê khai thuế số thuế được khấu trừ nhưng kê khai sai thì bạn phải kê khai trên mẫu kê khai bổ sung để điều chỉnh số thuế đó . thì bạn phải kê khai giảm số thuế được khấu trừ, và cũng đông nghĩa với tăng số thuế phải nộp và sẽ tính số tiền nộp phạt
ngược lại thì không
nhưng bạn ấy là nói kê khai sót HĐ chứ ko phải sai đâu ạh:015:

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
ngược lại thì không

trường hợp e nói là khác rồi (gọi là kê khai bổ sung- điều chỉnh số thuế gtgt phát sinh, cái này fải lập lại tờ khai và 01/KHBS), ko fải ý của chủ topic (là kê khai bổ sung hóa đơn mua vào vào bảng kê khai thuế hàng tháng.)

N

nhungnm

Sơ cấp
20/11/08
42
1
0
Hanoi
nên sửa lại là:
bạn nên kê khai sớm để tránh phải nộp phạt vì bổ sung thuế đầu vào chậm quá qui định.

Trời đất, chẳng phải nộp phạt vì kê khai đầu vào muộn quá quy định. Mà là không được kê khai khấu trừ luôn. Phần GTGT đầu vào kê muộn quá quy định ko được khấu trừ phải đưa vào chi phí đó bạn.

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam

không kê đầu vào, nộp thuế càng nhiều bên Thuế còn gửi huân chương có công với ngành thuế chứ phạt phủng gì

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
chẳng phải nộp phạt vì kê khai đầu vào muộn quá quy định. .
Nếu bạn cố ý làm điều này thì đó là hành vi cố tình làm giảm số thuế fải nộp vào kho bạc NN. có bị fạt khi cquan thuế fát hiện ko?

T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Bạn nhầm rồi. Đúng là: "kể từ tháng phát sinh hoá đơn, chứng từ bỏ sót."

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
Nếu bạn cố ý làm điều này thì đó là hành vi cố tình làm giảm số thuế fải nộp vào kho bạc NN. có bị fạt khi cquan thuế fát hiện ko?

^ ^ không kê đầu vào thì làm tăng thuế phải nộp chứ (trừ hoá đơn ghi giảm). không kê thì tương hết vào phí chứ ngại gì :1luvu:

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
^ ^ không kê đầu vào thì làm tăng thuế phải nộp chứ (trừ hoá đơn ghi giảm). không kê thì tương hết vào phí chứ ngại gì :1luvu:
bạn hiuể sai rồi.
bạn ko theo dõi từ đầu hả?
Trời đất, chẳng phải nộp phạt vì kê khai đầu vào muộn quá quy định. Mà là không được kê khai khấu trừ luôn. Phần GTGT đầu vào kê muộn quá quy định ko được khấu trừ phải đưa vào chi phí đó bạn.

mình trả lời:
nghĩa là mình và nhungnm đang nói về việc biết hđơn đầu vào đã quá hạn qui định mà vẫn kê khai (chứ ko fải là ko kê khai đầu vào như bạn nói). Nên việc này là cố tình làm giảm số thuế fải nộp chứ còn gì nữa?

thân,

teddy_monday

teddy_monday

Trung cấp
18/6/05
107
1
18
Hà Nội

Có đoạn này trong thông tư 129/2008/TT-BTC. Bạn đọc là hiểu liền nè:

"c.8. Thuế GTGT đầu vào phát sinh trong tháng nào được kê khai, khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của tháng đó, không phân biệt đã xuất dùng hay còn để trong kho. Trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện số thuế GTGT đầu vào khi kê khai, khấu trừ còn sót hoá đơn hoặc chứng từ nộp thuế chưa kê khai, khấu trừ thì được kê khai, khấu trừ bổ sung; thời gian để kê khai, khấu trừ bổ sung tối đa là 6 (sáu) tháng, kể từ tháng phát sinh hoá đơn, chứng từ bỏ sót.
Ví dụ 19: Cơ sở kinh doanh A có 01 hoá đơn GTGT mua vào lập ngày 10/2/2009. Trong kỳ kê khai thuế tháng 2/2009, kế toán của cơ sở kinh doanh bỏ sót không kê khai hoá đơn này thì cơ sở kinh doanh A được kê khai và khấu trừ bổ sung tối đa là kỳ kê khai tháng 7/2009.
c.9. Số thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ, cơ sở kinh doanh được hạch toán vào chi phí để tính thuế thu nhập doanh nghiệp hoặc vào tính vào nguyên giá tài sản cố định theo quy định của pháp luật."