kế toán kiêm thủ kho

• Thread starter pttduong
  • Ngày gửi
P

pttduong

Guest
18/4/09
8
0
0
35
vĩnh long
có bạn nào biết cách sắp xếp kho như thế nào là hiệu quả nhất ko?
công ty mình có nhiều mặt hàng nhưng mình k biết cách sắp xếp như thế nào là tốt 0nhất vì mình mới vào làm.hjc:wall:

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngoclan20687

Trung cấp
28/9/09
89
0
0
ha noi
việc xắp xếp kho hàng còn phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố, diện tích kho, chủng loại hàng hóa,... phương pháp tính giá hàng tồn kho mà công ty bạn áp dụng

arise

arise

Trung cấp
23/8/09
159
8
0
38
Quảng Ninh
có bạn nào biết cách sắp xếp kho như thế nào là hiệu quả nhất ko?
công ty mình có nhiều mặt hàng nhưng mình k biết cách sắp xếp như thế nào là tốt 0nhất vì mình mới vào làm.hjc:wall:

Nếu mới làm việc thì bạn chưa thể tự xắp xếp kho hiệu quả được. Sau khi làm việc tại đó khoảng 2 tháng đổ ra, khi đó bạn sẽ hiểu cái kho của mình hơn, sẽ quen với nhịp độ công việc cũng như các chửng loại mặt hàng, khi đó bạn sẽ nhận ra mình cần phải xắp xếp kho thế nào để thuận tiện cho theo dõi.

Nói chung thì mỗi mặt hàng lại có cách sắp xếp riêng. VD như mình ở kho Bia Rượu NGK thì mình để riêng từng chủng loại. Bia chai để một khu, bia lon để một khu, mặt hàng nào có tần suất xuất nhập nhiều thì để gần của cho tiện vận chuyển, hàng hoà nào số lượng ít, tần suất lưu thông không nhiều thì xếp gọn vào một góc..... Nói chung là thế

Bạn cũng đừng nên vội, làm kho phải tỉ mẩn và bình tĩnh, đừng nóng vội.
Chúc bạn thành công!!

bendoihiuquanh

bendoihiuquanh

Cao cấp
10/7/08
238
0
0
TP. HCM
Theo mình, trước hết :
- Bạn nên liệt kê từng loại hàng hóa (nguyên liệu ...).
- Tuỳ theo tính chất của từng loại hàng hóa (nguyên liệu ...) mà có cách bố trí phù hợp.
- Loại nào phải luân chuyển thường xuyên thì xếp ở vị trí thuận tiện để dễ thao tác.
- Chú ý nếu kho thấp và bị ngập khi trời mưa thì phải xử lý thế nào cho nhanh?
- Tốt nhất nên phác thảo 1 sơ đồ để theo dõi.
- Tham khảo những người có kinh nghiệm trong cty bạn để có được lời khuyên hữu ích nhất.
Thân.

T

trinh thi

Guest
em mới vào nghề nên chưa biết nhiều về kế toán anh chị chỉ giúp em với.khi vao sổ vật tư chi tiết thì có phải vào thuế GTGT cả nhập lẫn xuất không.công ty em là công ty thương mại máy tính nên khi đó thì tài sản cố định là máy tính nhưng theo quy định thì tài sản cố định là 10000000 đồng trở nên.mà máy tính của công ty em chỉ có 7000000 đồng thôi.Anh chị giúp em với xin gửi cho em vào trang web
thanhhien.37@gmail.com
Cám ơn anh chị nhiều

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
- hàng dễ vỡ thì ko để trên cao.
- hàng có exp. date thấp để ở ngoài, dễ lấy (để tiêu thụ trước), date cao để ở trong. Vì bộ fận kho fải chịu trách nhiệm khi bị fát hiện giao hàng hết date cho khách, nên cần chú ý vấn đề này.
- khi bố trí sơ đồ kho hàng nhớ để 1 ô cho hàng vỡ, bể, bị lỗi, hết date...
- nếu hàng dễ cháy nổ nên để ý vấn đề PCCC.
- nếu hàng nhạy cảm với độ ẩm (vd: mỹ fẩm..) nên ycầu trang bị máy đo độ ẩm và đo nhiệt độ, cquan chức năng có thể ktra việc này.
....

T

thienhung

Guest
6/10/09
21
0
0
TP.Hồ Chí Minh
Moị ngươì giúp em vơí?
Trong công ty em sử dụng phần mềm kế toán theo doĩ 2 sổ
Mà hàng mua vaò không kho không làm phiêú nhập
Và khi xuất cũg vậy
Thế chứng từ kho đưa cho kế toán là gì vậy, Phiếu nhập - Xuất kế toán in ra từ phần mềm ah?
Xin cám ơn! Chờ tin

arise

arise

Trung cấp
23/8/09
159
8
0
38
Quảng Ninh
Moị ngươì giúp em vơí?
Trong công ty em sử dụng phần mềm kế toán theo doĩ 2 sổ
Mà hàng mua vaò không kho không làm phiêú nhập
Và khi xuất cũg vậy
Thế chứng từ kho đưa cho kế toán là gì vậy, Phiếu nhập - Xuất kế toán in ra từ phần mềm ah?
Xin cám ơn! Chờ tin

Chứng từ kho cho KT là các phiếu xuất nhập do thủ kho viết có xác nhận của bên giao nhận. Các chứng từ đi kèm, như phiếu xuất của đơn vị đối tác khi họ xuất hàng cho đơn vị mình, các phiếu nhập hàng của DN Nhận hàng,....

Cuối tháng có biên bản kiểm kê kho, báo cáo tình hình xuất nhập kho trong kỳ, và các báo cáo khác theo yêu cầu đặc biệt của từng DN....

T

thienhung

Guest
6/10/09
21
0
0
TP.Hồ Chí Minh
cám ơn bạn arise
Cảm ơn mọi người,
Mọi người tư vấn cho mình trường hợp này nhé
+ Khi xuất giao hàng cho khách hàng bên mình làm phiếu xuất kho theo số lượng thực tế giao cho khách hàng làm chứng từ đi đường. Nhưng cuối tháng mới xuất HĐ có được không vậy?
+ Công ty mình câu khách nên Trị giá HĐ xuất cho khách hàng theo giá trị khách hàng yêu cầu. Vậy mình có phải làm phiếu xuất kho bổ sung số lượng cho trùng khớp với HĐ có được không?
Xin Cám ơn nhiều

arise

arise

Trung cấp
23/8/09
159
8
0
38
Quảng Ninh
cám ơn bạn arise
Cảm ơn mọi người,
+ Khi xuất giao hàng cho khách hàng bên mình làm phiếu xuất kho theo số lượng thực tế giao cho khách hàng làm chứng từ đi đường. Nhưng cuối tháng mới xuất HĐ có được không vậy?

Mình nghĩ là được

+ Công ty mình câu khách nên Trị giá HĐ xuất cho khách hàng theo giá trị khách hàng yêu cầu. Vậy mình có phải làm phiếu xuất kho bổ sung số lượng cho trùng khớp với HĐ có được không?
Xin Cám ơn nhiều

Chắc chắn là phải vậy rồi

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city
cám ơn bạn arise
Cảm ơn mọi người,
Xin Cám ơn nhiều

1/ Phiếu xuất kho không đủ giá trị pháp lý trong quá trình vận chuyển hàng hóa đi trên đường, phiếu xuất kho chỉ là căn cứ để viết hóa đơn thôi, bạn phải viết hóa đơn đỏ giao ngay cho khách hàng. 01 bộ chứng từ đầy đủ đi trên đường bao gồm : Hóa đơn bộ tài chính ( liên 2 ) + phiếu xuất kho (tất nhiên phải đầy đủ chữ kỹ và con dấu) ( trong 1 số trường hợp vận chuyển hàng đặc thù còn cần cả Hợp đồng kinh tế nữa đó bạn )
2/ Xuất hàng cho khách theo yêu cầu của khách đôi khi cũng được, nhưng số lượng còn thiếu nếu bạn bán lẻ hoặc khách hàng khác không y/c hóa đơn thì bạn lấy số lượng đó bù vào số lượng bạn đã xuất, đảm bảo cuối tháng số lượng xuất phải đúng như số lượng thực xuất ra khỏi kho. Tuy nhiên vấn đề này mình không khuyến khích các bạn làm vì đó là sai nguyên tắc của 1 người làm thủ kho.
Bạn CHANG nhớ nhé .
Thân

arise

arise

Trung cấp
23/8/09
159
8
0
38
Quảng Ninh
1/ Phiếu xuất kho không đủ giá trị pháp lý trong quá trình vận chuyển hàng hóa đi trên đường, phiếu xuất kho chỉ là căn cứ để viết hóa đơn thôi, bạn phải viết hóa đơn đỏ giao ngay cho khách hàng. 01 bộ chứng từ đầy đủ đi trên đường bao gồm : Hóa đơn bộ tài chính ( liên 2 ) + phiếu xuất kho (tất nhiên phải đầy đủ chữ kỹ và con dấu) ( trong 1 số trường hợp vận chuyển hàng đặc thù còn cần cả Hợp đồng kinh tế nữa đó bạn )
2/ Xuất hàng cho khách theo yêu cầu của khách đôi khi cũng được, nhưng số lượng còn thiếu nếu bạn bán lẻ hoặc khách hàng khác không y/c hóa đơn thì bạn lấy số lượng đó bù vào số lượng bạn đã xuất, đảm bảo cuối tháng số lượng xuất phải đúng như số lượng thực xuất ra khỏi kho. Tuy nhiên vấn đề này mình không khuyến khích các bạn làm vì đó là sai nguyên tắc của 1 người làm thủ kho.
Bạn CHANG nhớ nhé .
Thân

Híc
Bác nhắc muộn rồi bác ơi.
Nhưng em sẽ ghi nhớ!!!!

T

thienhung

Guest
6/10/09
21
0
0
TP.Hồ Chí Minh
Mình mới vào nghề mà gặp ngay trường hợp chuối, cụ thể như thế này:
Hóa đơn đầu vào bên mình xin bên bán xuất cho số lượng hàng lớn hơn thực tế nhập.
Vậy có phải làm thêm cài biên bản giao nhận hàng không, hay thủ kho có cần phiếu xuất bổ sung của bên bán không
Mong mọi người tư vấn giúp

M

minhthaobc

Trung cấp
3/4/07
94
0
0
36
TP.HCM
Về phần hạch toán chứng từ thì bạn cứ tham khảo trên. Mình xin góp ý cho bạn về việc sắp xếp hàng hóa. Bạn có thể tìm kiếm trên Google từ khóa "5S" để nắm được nguyên tắc sắp xếp hàng hóa. Chúc bạn thành công.

T

thienhung

Guest
6/10/09
21
0
0
TP.Hồ Chí Minh
Xin cảm ơn mọi người.
cho mình hỏi thêm cái này nhé
Bên mình kinh doanh thương mại, thì phiếu xuất kho in ra phải ghi giá bán đúng không vậy, nhưng phần mềm mình dùng chỉ in ra giá vốn, vậy thì đưa cho khách hàng ký sao được?
Mọi người tư vấn giúp nhé, mình đang rất lo mà không có tài liệu nào tìm được

C

cinderella36

Guest
14/5/08
31
2
0
38
Quảng Bình
mình thì kế toán kiêm bán hàng nên mình sắp xếp hàng theo tính chất, sau đó theo abc hoặc bạn có thể đặt lại mã hàng rồi sắp xếp theo abc rồi sau đó là date sử dụng.

C

chihaki

Guest
18/1/10
21
0
0
35
Việt Nam
thủ kho

Mọi người ơi. Trách nhiệm của thủ kho là gì vậy? giúp mình nha. kho của Công ty mình đang lộn xộn lắm. mình chẳng biết bắt đầu từ đâu cả. GĐ bắt mình phải viết trách nhiệm của thủ kho mà mònh không biết viết gì cả.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA