Làm sao tách trách nhiệm của mỗi phần hành kế toán???

• Thread starter ptmk
  • Ngày gửi
P

ptmk

Sơ cấp
22/12/08
19
0
0
my
Mấy anh chị ơi giúp em với!
cho em hỏi làm sao để tách trách nhiệm ghi nhận nghiệp vụ cho cac phần hành kế toán, vì các phần hành nói chung có liên quan với nhau. Ví dụ như như khi khách hàng trả tiền thì kế toán tiền ghi hay hay kế toán phải thu??
làm sao để phân công công việc cho kế toán để bộ máy kế toán hoạt động hiệu quả nhất??? mấy anh chị có thể cho em ví dụ cụ thể như 1 công ty thương mại thì nên chia ra làm sao? mong nhận được sự chỉ giáo của mấy anh chị đi trước!! Xin cảm ơn trước!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
Về cơ bản kế toán gồm các phần hành :kế toán thanh toán, kế toán công nợ, kế toán doanh thu-chi phí, kế toán thuế, kế toán kho và kế toán tổng hợp.
Còn công việc cụ thể của mỗi phần hành thì phải xác định trên cơ sở nghiệp vụ phát sinh thực tế. Ví dụ :nếu khách hàng trả tiền thì do kế toán thanh toán lập phiếu thu tiền, thủ quỹ nhận tiền, kế toán công nợ ghi nhận công nợ phát sinh và theo dõi, kiểm soát công nợ..v.v

P

ptmk

Sơ cấp
22/12/08
19
0
0
my
Về cơ bản kế toán gồm các phần hành :kế toán thanh toán, kế toán công nợ, kế toán doanh thu-chi phí, kế toán thuế, kế toán kho và kế toán tổng hợp.Còn công việc cụ thể của mỗi phần hành thì phải xác định trên cơ sở nghiệp vụ phát sinh thực tế. Ví dụ :nếu khách hàng trả tiền thì do kế toán thanh toán lập phiếu thu tiền, thủ quỹ nhận tiền, kế toán công nợ ghi nhận công nợ phát sinh và theo dõi, kiểm soát công nợ..v.v
cho em hỏi thêm phần màu đỏ nhé! nếu như trong môi trường kế toán máy thì mình có cần chia ra thêm phần hành kế toán kho ko? :wall:Em thấy trong khâu mua hàng thì mua hàng thì đã có kt công nợ hoặc kế toán thanh toán ghi nhận giá trị mua vào rồi. còn khi xuất bán thì tất cả phần mềm đều có thể truy xuất được cho nên ko cần có kế toán kho làm gi. Ko biết em nghĩ dzậy có đúng ko mong các đàn anh đàn chị chỉ giúp!
Còn 1 câu hỏi nữa, kế toán thanh toán và kế toán tiền có phải là 1 ko nếu mình phân cho kế toán tiền tất cả các nghiệp vụ có liên quan đến việc thu chi tiền???? (tất cả các nghiệp vụ có đụng đến 112 và 111)
Thanks in advance!!:015:

X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
cho em hỏi thêm phần màu đỏ nhé! nếu như trong môi trường kế toán máy thì mình có cần chia ra thêm phần hành kế toán kho ko? :wall:Em thấy trong khâu mua hàng thì mua hàng thì đã có kt công nợ hoặc kế toán thanh toán ghi nhận giá trị mua vào rồi. còn khi xuất bán thì tất cả phần mềm đều có thể truy xuất được cho nên ko cần có kế toán kho làm gi. Ko biết em nghĩ dzậy có đúng ko mong các đàn anh đàn chị chỉ giúp!
Còn 1 câu hỏi nữa, kế toán thanh toán và kế toán tiền có phải là 1 ko nếu mình phân cho kế toán tiền tất cả các nghiệp vụ có liên quan đến việc thu chi tiền???? (tất cả các nghiệp vụ có đụng đến 112 và 111)
Thanks in advance!!:015:
- Bạn lưu ý, phần hành kế toán không phải chỉ đơn thuần làm nhiệm vụ hạch toán mà còn có trách nhiệm về theo dõi sự biến động của nghiệp vụ và quản lý. Nên phân cấp công việc kế toán phải dựa trên cơ sở yêu cầu về quản lý chứ không chỉ về nghiệp vụ ghi chép đơn thuần. Ví dụ kế toán kho ngoài nghiệp vụ ghi chép sổ sách, định khoản kế toán khi nhập xuất hàng hóa, phải có trách nhiệm theo dõi lượng hàng hóa, nguyên vật liệu tồn kho đảm bảo yêu cầu SX, .v.v.
- Kế toán thanh toán là kế toán thu chi tiền mặt và tiền gửi NH.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA