Hạch toán chi phí nhân công trong DN xây lắp

• Thread starter tiendienbn
  • Ngày gửi
T

tiendienbn

Sơ cấp
28/9/09
10
0
0
Hà Nội
- Chỗ mình là đơn vị xây lắp, thuê tổ thợ công nhân nhưng đơn vị chỉ ký hợp đồng dạng thời vụ dưới 3 tháng với tổ trưởng tổ thợ. Lúc trả lương cho những người thợ đó mình có phải làm bảng chấm công, bảng thanh toán tiền lương không? Nếu không thì cần phải làm những loại chứng từ gì, bạn nào biết chỉ dùm mình với! Cảm ơn nhiều nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Le Quoc Bao Lam

Guest
22/7/09
13
0
0
42
dak lak
bạn đã thuê đội thi công của người khác thì làm gì có bảng chấm công, chỉ có bảng thanh toán tiền lương , phiếu chi - hợp đồng thuê thi ocng6 ngắn hạn thôi bạn à.

T

tiendienbn

Sơ cấp
28/9/09
10
0
0
Hà Nội
Ban Bảo Lâm oi, nếu có bảng lương thì phải có bảng chấm công chứ?

Q

quynhanh193

Guest
25/1/08
9
0
0
Tp.HCM
Phải có bảng chấm công , bảng lương , phiếu chi rõ ràng bạn tiendienbn nhé . Vì ký hợp đồng thời vụ nên cty bạn k phải đóng hay trích BHXH,YT cho nhóm thợ gì cả

T

tiendienbn

Sơ cấp
28/9/09
10
0
0
Hà Nội
mình cũng nghĩ như bạn quynhanh193, cảm ơn các bạn nha!

ngocxi

ngocxi

Trung cấp
8/9/09
97
0
0
37
Đồng Nai
- Chỗ mình là đơn vị xây lắp, thuê tổ thợ công nhân nhưng đơn vị chỉ ký hợp đồng dạng thời vụ dưới 3 tháng với tổ trưởng tổ thợ. Lúc trả lương cho những người thợ đó mình có phải làm bảng chấm công, bảng thanh toán tiền lương không? Nếu không thì cần phải làm những loại chứng từ gì, bạn nào biết chỉ dùm mình với! Cảm ơn nhiều nhé!

bên mình cũng là công ty XD, bên mình chỉ ký hợp đồng giao khoán với tổ trưởng của đội nhân công thôi và đưa vào chi phí 622
Chứ ko có chi lương và chấm công gì hết
ko biết là như vậy có đúng ko nhỉ?

Q

quynhanh193

Guest
25/1/08
9
0
0
Tp.HCM
Bên bạn ngocxi thì có hợp đồng giao khoán chi phí nhân công rồi thì chỉ bs thêm phiếu chi nữa thôi . K cần phải có bảng chấm công , bảng lương .

D

dtmai

Sơ cấp
23/9/09
12
0
0
da nang
hạch toán chi phí nhân công trong DN xây dựng

theo mình thì vẫn cần có bảng chấm công ,bảng thanh toán lương,phiếu chi để làm chứng từ gốc mới đảm bảo là chi phí đó là chi phí hợp lý thì bên kiểm toán mới chấp nhận. Nhưng bạn không cần phải trích BHYT,BHXH cho số công nhân này

S

sylong

Guest
1/10/09
7
0
0
Pleiku
Chi phí nhân công thuê ngoài < 03 tháng được áp dụng như sau :
- Nếu là khoán gọn thì phải có hợp đồng giao khoán, biên bản nghiệm thu or Phiếu xác nhận khối lượng thực hiện kèm theo hóa đơn lẻ do cơ quan thuế phát hành sau khi đã thu các khoản thuế.
- Chi phí theo công nhật thì có bảng chấm công, bảng lương, nhưng do hợp đồng thời vụ thì không đóng BH các loại nên : Trên 500.000 đ/người/ tháng thì phải kê khai và nộp thuế thu nhập bất thường ( không phải trhu nhập cao đâu á ).
Mong các bạn chú ý. Thân !

C

chip20008

Guest
7/3/09
8
0
0
Hà Nội
Tôi đồng ý với ban sylong
Kê khai và nộp thuế thu nhập bất thường là chưa chính xác mà là tạm nộp thuế TNCN của lao động thuê ngoài. Cuối năm họ sẽ quyết toán thuế TNCN của họ với cơ quan thuế.
Tôi thấy vấn đề này cũng rất khó xử lý tại các đơn vị xây lắp.
Bên đơn vị tôi làm hợp đồng thuê nhân công mùa vụ có thời gian >3 tháng với cam kết của người lao động là họ tự đóng bảo hiểm Công ty tôi trả họ tiền công đã bao gồm cả BHXH... Chỉ tính TTNCN khi TN của họ vượt 4tr như bình thường

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Sao mà rắc rối quá vậy? Mệt quá!!!!

Nhanh dễ chính xác đầy đủ nhá:

1/ Lập hợp đồng thi công (phần chi phí nhân công) với chủ thầu
2/ Mang hợp đồng lên CQ thuế nộp thuế (gồm thuế GTGT+TNCN) cho chủ thầu rồi lấy hoá đơn về

B

bui minh thuong

Guest
6/12/08
9
0
0
tp ha noi
Chi phí nhân công thuê ngoài < 03 tháng được áp dụng như sau :
- Nếu là khoán gọn thì phải có hợp đồng giao khoán, biên bản nghiệm thu or Phiếu xác nhận khối lượng thực hiện kèm theo hóa đơn lẻ do cơ quan thuế phát hành sau khi đã thu các khoản thuế.
- Chi phí theo công nhật thì có bảng chấm công, bảng lương, nhưng do hợp đồng thời vụ thì không đóng BH các loại nên : Trên 500.000 đ/người/ tháng thì phải kê khai và nộp thuế thu nhập bất thường ( không phải trhu nhập cao đâu á ).
Mong các bạn chú ý. Thân !

mình đồng ý với bạn! trường hợp này là thuê ngoài theo phương thức khoán gọn, khi cv hoàn thành thì bạn chỉ phải trả tiền thanh toán với đội trưởng đó theo như đúng trong bản HĐ giao khoán, phiếu xác nhận khối lượng thực hiện, chứ ko phải chấm công và lập bảng thanh toán lương đâ bạn ạ, 2 cái này được thay thế bằng phiếu chi
Chúc bạn thành công!:015:

B

bui minh thuong

Guest
6/12/08
9
0
0
tp ha noi

Mình đồng ý với bạn Sylong!
Trong trường hợp này là cty bạn thuê khoán đội thi công qua HĐ giao khoán và công ty bạn chỉ thanh toán tiền cho họ khi họ hoàn thành công vc theo HĐ giao khoán khi có đầy đủ căn cứ về Phiếu xác nhận cv hoàn thành bàn giao khi đó chỉ phải lập phiếu chi thôi ko cần phải lập bảng chấm công hay bảng thanh toán tiền lương đâu bạn nhé!
Chúc bạn thành công!

S

sang gl

Guest
26/2/09
15
0
0
VN
Đơn vị mình cũng có trường hợp thuê nhân công như vậy. cần phải có hợp đồng giao khoán, biên bản nghiệm thu or Phiếu xác nhận khối lượng thực hiện nhưng không có kèm theo hóa đơn lẻ do cơ quan thuế phát hành sau khi đã thu các khoản thuế có được không? Theo mình nghĩ nhân công thì làm gì có hóa đơn.
Ban Sylong nói thuế thu nhập bất thường là thuế do bên nào đóng vậy bạn?

H

honglyqn82

Guest
4/11/09
1
0
0
41
Bà Rịa-Vũng Tàu
Nhân công thuê ngoài cần HĐ giao khoán nhân công, bảng chấm công kiêm bảng thanh toán tiền lương thuê ngoài giấy chứng minh nhân dân của người đội trưởng đội thi công như vậy có được coi là đầy đủ chứng từ chưa hay. Cả nhà giúp mình với.

K

Ketoannontay09

Guest
1/9/09
14
0
0
Vĩnh Phúc
Mình cũng mới vào làm cho 1 cty XD. Mình đang hạch toán nhân công của 1 ct, nếu mình làm hợp đồng thuê nhân công khoán làm trong 1,5 tháng thì tất cả công nhân của mình lĩnh tiền lương >500K đều bị trừ 10% thuế phải không? thế còn những người làm công việc dọn dẹp trong vài ngày mà lương không đến 500K thì sao nhỉ? mình có phải lập 2 bảng thanh toán tiền lương không?

M

missy88

Guest
6/3/10
6
0
0
Ha Noi
Các anh chị cho e hỏi với ạ. Nếu 1 công ty xây lắp mà trích BHXH, BHYT cho công nhân thuê ngoài thì có sao không ạ ? Thứ 2 là sao e không thấy họ trích đến KPCĐ. E là sinh viên đag viết luận văn mà không hiểu họ hạch toán thế nào ?
Mong các anh chị giúp em. E xin cảm ơn !!

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Các anh chị cho e hỏi với ạ. Nếu 1 công ty xây lắp mà trích BHXH, BHYT cho công nhân thuê ngoài thì có sao không ạ ? Thứ 2 là sao e không thấy họ trích đến KPCĐ. E là sinh viên đag viết luận văn mà không hiểu họ hạch toán thế nào ?
Mong các anh chị giúp em. E xin cảm ơn !!

Đối với hợp đồng thời vụ duới 3 tháng thì không cần trích BHXH,BHYT, chỉ tính BH cho lao động chính thức có thời hạn từ 1 năm trở lên. Từ 01/01/2009 phải tính thêm BH thất nghiệp bắt buộc là 2%. Việc tính KPCĐ không bắt buộc, nếu đơn vị không có tổ chức công đoàn theo quy định (Công đoàn hợp pháp là tổ chức được UBND Quận Huyện nơi đóng trụ sở Cty chấp thuận và hoạt động theo quy địh của Công đoàn cơ sở)

M

missy88

Guest
6/3/10
6
0
0
Ha Noi
Thế công nhân thuê trên 3 tháng và dưới 1 năm thì tính thế nào ạ ? Có trường hợp nào mà người ta thuê số nhân công đó tới 1 năm không ạ ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA