Gtgt đầu ra lớn hơn gtgt đầu vào vậy số chênh lệch đó có được khấu trừ vào tháng kế t

• Thread starter dg yeye
  • Ngày gửi
D

dg yeye

Guest
8/10/09
16
0
0
TP.HCM
Các bác ơi cho em hỏi chút
Nếu như gtgt đầu vào là 29 triệu, đầu ra là 50 triệu hiện thời DN vẫn chưa tập hợp đủ hóa đơn gtgt vậy thì số chênh lệch đó em có được khấu trừ vào tháng kế tiếp không hay bắt buộc phải nộp trong tháng này.
Cám ơn các bác nhiều lắm !:036:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hoa Mai

Hoa Mai

Trung cấp
25/2/05
141
0
16
41
Binh Duong
Nếu như gtgt đầu vào là 29 triệu, đầu ra là 50 triệu hiện thời DN vẫn chưa tập hợp đủ hóa đơn gtgt vậy thì số chênh lệch đó em có được khấu trừ vào tháng kế tiếp không hay bắt buộc phải nộp trong tháng này.

Khi phát sinh số thuế đầu ra, phải nộp ngay, không để kỳ sau!

linhsuonghht

linhsuonghht

Trung cấp
20/9/07
140
1
18
Đồng Nai
- chào bạn, bạn nên nộp ngay số tiền thuế đó đi, hạn chót nộp thuế là ngày 20 hàng tháng, nếu trong tháng bạn nộp báo cáo trễ thì hạn chót sẽ là nộp báo cáo, còn nếu không nộp sẽ bị phát cách tính phạt sẽ là số tiền nộp thuế x số ngày nộp chậm x 0.05%
Thân chào!

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp

thuế gtgt được khấu trừ tháng kế tiếp khi đầu vào> đầu ra
trường hợp bạn đã làm báo cáo thuế và đầu ra> đầu vào thì phải nộp thuế cho phần chêng lệch đó

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

*vat đầu ra > đầu vào: ch/lệch gọi là vat fải nộp.
*vat đầu ra < đầu vào: ch/lệch gọi là vat đc khấu trừ.
=> chênh lệch = 50tr - 29tr = 21tr là vat fải nộp. (ko fải là khấu trừ như bạn hỏi)

D

dg yeye

Guest
8/10/09
16
0
0
TP.HCM
*vat đầu ra > đầu vào: ch/lệch gọi là vat fải nộp.
*vat đầu ra < đầu vào: ch/lệch gọi là vat đc khấu trừ.
=> chênh lệch = 50tr - 29tr = 21tr là vat fải nộp. (ko fải là khấu trừ như bạn hỏi)
Thanks các bác nhiều lắm ạ! :1luvu:

snownheart

snownheart

Trung cấp
24/9/09
54
0
6
36
Hà nội
Như vậy: số tiền thuế mình phải nộp đó, có được tính vào cp hợp lí k ạ?
để tính vào cp hợp lí để tính thuế TNDN i' ạ?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Như vậy: số tiền thuế mình phải nộp đó, có được tính vào cp hợp lí k ạ?
để tính vào cp hợp lí để tính thuế TNDN i' ạ?

khi p/sinh thuế gtgt fải nộp: .... Có 3331 A đồng
khi nộp thuế: Nợ 3331 A đồng......

Làm sao có thể đưa nó vào chi phí đc đúng ko?

snownheart

snownheart

Trung cấp
24/9/09
54
0
6
36
Hà nội
ôh! tớ cũng ĐK như vậy! Nhưng như vậy là cty tự dưng mất đi 1 khoản!

snownheart

snownheart

Trung cấp
24/9/09
54
0
6
36
Hà nội
Cho tớ hỏi! các HĐGTGT mua DV: điện thoại, điện nước thuê văn phòng mà tên khách hàng k phải tên cty tơ mà là tên chủ nhà hoặc tên GĐ của tớ, các HĐ này đc kê vào bảng kê hàng hoá, Dv mua vào k?

D

dongketoan

Guest
8/10/09
1
0
0
68
Hà Giang
Phải nộp ngay vào NSNN, không thì sẽ bị phạt chậm nọpp bằng 0,05% ngày

bảo trân

bảo trân

Trung cấp
8/9/06
119
0
16
TP.HCM
ôh! tớ cũng ĐK như vậy! Nhưng như vậy là cty tự dưng mất đi 1 khoản!

Sao cty lại mất đi 1 khoản được nhỉ?
Khi bạn bán hàng, xuất hoá đơn và ghi nhận doanh thu, bút toán như sau:
Nợ 111, 112, 131,...
Có 511
Có 3331

Khi đó, TK 3331 là do cty bạn thu lại của khách hàng.
Khi bạn nộp : Nợ 3331/Có 111, 112 : đây là bạn nộp hộ khách hàng thôi.
Công ty bạn không mất gì cả.
Thuế GTGT là thuế đánh vào người tiêu dùng cuối cùng mà bạn.
Thân!

L

Luc van

Guest
Cho tớ hỏi! các HĐGTGT mua DV: điện thoại, điện nước thuê văn phòng mà tên khách hàng k phải tên cty tơ mà là tên chủ nhà hoặc tên GĐ của tớ, các HĐ này đc kê vào bảng kê hàng hoá, Dv mua vào k?

có thể kê vào nhưng HĐ đó nếu ghi tên GĐ bạn thi phải là địa chỉ công ty và có kèm theo Mã số thuế công ty nữa.
Còn cái vụ HĐ mà ghi tên chủ nhà thì pó tay! ko kê được đâu!

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
có thể kê vào nhưng HĐ đó nếu ghi tên GĐ bạn thi phải là địa chỉ công ty và có kèm theo Mã số thuế công ty nữa.
Gđốc là 1 cá nhân.
Cty là 1 pháp nhân.
Hđơn xuất cho cty thì fải viết tên cty chứ, sao có thể thay bằng tên gđốc đc chứ!!!

D

dg yeye

Guest
8/10/09
16
0
0
TP.HCM

Chắc chắn là không rồi bạn.
Chỉ khi nào các hàng hóa DV mua vào đứng tên cty thì mới được kê vào

L

Lethuy5b

Sơ cấp
25/12/08
16
0
1
Nghệ An -> Hà Nội
Tiện đây mọi người cho em hỏi vơi, trường hợp nhân viên Công ty dùng thẻ đi siêu thị (metro) mua hàng tiêu dùng, thực phẩm trên hoá đơn mua hàng ghi tên Công ty thì có được hạch toán vào chi phí hợp lý ko ạ?

linhsuonghht

linhsuonghht

Trung cấp
20/9/07
140
1
18
Đồng Nai
Tiện đây mọi người cho em hỏi vơi, trường hợp nhân viên Công ty dùng thẻ đi siêu thị (metro) mua hàng tiêu dùng, thực phẩm trên hoá đơn mua hàng ghi tên Công ty thì có được hạch toán vào chi phí hợp lý ko ạ?

- chào bạn, mặc dù mọi người thường một chi phí hợp lý hợp lệ thì phải có hóa đơn, nhưng có hóa đơn thì chi phí đó chưa chắc đã là chi phí hợp lý hợp lệ. Một chi phí được xem là hợp lý hợp lệ khi nó phục vụ cho sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp nha bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA