Tiền ăn trưa 150k có phải là thu nhập chịu thuế

  • Thread starter habang
  • Ngày gửi

6235 lượt xem

L

lamtientung

Thành viên thân thiết
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Tiền ăn trưa 150k có phải là thu nhập chịu thuế
Cty ko tổ chức bữa ăn mà cộng số tiền này vào lương
Liệu có thuộc thu nhập chịu thuế không
Theo TT62 thì:
" Trường hợp, đơn vị chi trả thu nhập không trực tiếp tổ chức bữa ăn ca mà chi tiền ăn ca trực tiếp cho người lao động thì không tính vào thu nhập chịu thuế thuế của người lao động nếu mức chi phù hợp với hướng dẫn của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội. Trường hợp chi cao hơn mức hướng dẫn của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội thì phần chi vượt mức phải tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động ".

- Như vậy khoản tiền này không tính vào TNCT của cá nhân trong công ty bạn.
 
behipdethuong

behipdethuong

Thành viên thân thiết
5/1/09
149
0
0
Hà Nội
từ 1/5/2009, mức ăn giữa ca để ko bị tính thuế TNCn là "ko vượt 550k/tháng"
 
V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
4
0
Ha Noi
từ 1/5/2009, mức ăn giữa ca để ko bị tính thuế TNCn là "ko vượt 550k/tháng"
Vậy là chi 20.000 đồng x 26 ngày công = 520.000 đồng/tháng là ok rồi. Hê hê. Cái này ghi trong văn bản nào thế các bạn nhỉ?
 
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
từ 1/5/2009, mức ăn giữa ca để ko bị tính thuế TNCn là "ko vượt 550k/tháng"
Vậy là chi 20.000 đồng x 26 ngày công = 520.000 đồng/tháng là ok rồi. Hê hê. Cái này ghi trong văn bản nào thế các bạn nhỉ?
Lâu lắm, mới gặp lại Thầy Phúc đây, chúc Thầy được nhiều sức khỏe, luôn an bình và nhiều thành đạt.

Có hai vấn đề cần giải thích:

- Đưa nguyên văn luật vào nhé: Điều 1, Thông tư 62/2009/TT-BTC

e) Đối với khoản tiền ăn giữa ca: không tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động nếu người sử dụng lao động trực tiếp tổ chức bữa giữa ca cho người lao động.
Trường hợp, đơn vị chi trả thu nhập không trực tiếp tổ chức bữa ăn ca mà chi tiền ăn ca trực tiếp cho người lao động thì không tính vào thu nhập chịu thuế thuế của người lao động nếu mức chi phù hợp với hướng dẫn của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội. Trường hợp chi cao hơn mức hướng dẫn của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội thì phần chi vượt mức phải tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động.

=> Như vậy là tiền ăn giữa ca sẽ không phải chịu thuế TNCN, NHƯNG với điều kiện sau:

- TT 22/2008/TT-BLĐTBXH ngày 15 tháng 10 năm 2008
1. Căn cứ khẩu phần ăn để bảo đảm sức khỏe cho người lao động, chỉ số giá sinh hoạt và khả năng chi trả của công ty, Giám đốc công ty sau khi thống nhất ý kiến với Ban chấp hành công đoàn cơ sở quyết định mức ăn cho một bữa ăn giữa ca nhưng tối đa tiền chi cho bữa ăn giữa ca tính theo ngày làm việc trong tháng cho một người không quá 450.000 đồng/tháng.

--> Cái này thực hiện trước khi lương tối thiểu nhà nước tăng (trước tháng 5/2009)

TT 10/2009/TT-BLĐTBXH ngày 24-04-2009 quy định mức lương tối thiểu chung - mức tiền ăn giữa ca:

Điều 5. Điều khoản thi hành
3. Khi thực hiện mức lương tối thiểu chung quy định tại Thông tư này thì mức tiền chi cho bữa ăn giữa ca tính theo ngày làm việc trong tháng cho một người lao động trong các công ty, tổ chức, đơn vị quy định tại mục I Thông tư số 22/2008/TT-BLĐTBXH ngày 15 tháng 10 năm 2008 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện chế độ ăn giữa ca trong công ty nhà nước không vượt quá 550.000 đồng/tháng.

--> Câu này được áp dụng kể từ khi lương tối thiểu chung tăng (bắt đầu từ tháng 5/2009)

*** Như vậy, nếu tiền cơm giữa ca của nhân viên công ty bạn là 550.000VNĐ/ tháng thì không phải chịu thuế thu nhập. Còn nếu số tiền cơm giữa ca cao hơn thì nhân viên đó sẽ phải chịu thuế thu nhập phần chênh lệch.
 
ketoan4mat

ketoan4mat

Thành viên thân thiết
24/4/03
3,910
14
38
Sài Gòn đẹp lắm
có bắt buộc thêm đ/kiện là khoản tiền ăn ca này fải đc qui định trong hđlđ và thoả ước lđộng tập thể ko pác nhỉ?
 
V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
4
0
Ha Noi
Bác Kế Toán Già Gân lại trêu em rồi. Em còn đang phải è cổ đi hỏi nghiệp vụ đây này. Cảm ơn bác đã chỉ dẫn văn bản chu đáo. Vậy là những người làm văn phòng 5 ngày/tuần và thợ 31 ngày/tháng thì đều áp dụng chung theo tháng tối đa là 550.000đ/tháng bác nhỉ.
 
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
có bắt buộc thêm đ/kiện là khoản tiền ăn ca này fải đc qui định trong hđlđ và thoả ước lđộng tập thể ko pác nhỉ?
Trong HDLD, các khoản phụ cấp không thể hiện, ghi trong HDLD và khi cơ quan thuế duyệt quyết toán thuế đều xuất toán các khoản này hết thưa anh ạ.

Bác Kế Toán Già Gân lại trêu em rồi. Em còn đang phải è cổ đi hỏi nghiệp vụ đây này. Cảm ơn bác đã chỉ dẫn văn bản chu đáo. Vậy là những người làm văn phòng 5 ngày/tuần và thợ 31 ngày/tháng thì đều áp dụng chung theo tháng tối đa là 550.000đ/tháng bác nhỉ.
Thưa anh, dầu em có học một chữ của anh cũng được kính bái anh là Thầy được mà (Nhất tự vi sư)
Thời gian làm việc do mỗi công ty qui định thôi. Đâu có nhất thiết phải 6 ngày/tuần đâu. Vì vậy - tiền phụ cấp ăn giữa ca vẫn thực hiện theo mức áp dụng chung 550.000 đồng/tháng.
 
ketoan4mat

ketoan4mat

Thành viên thân thiết
24/4/03
3,910
14
38
Sài Gòn đẹp lắm
Trong HDLD, các khoản phụ cấp không thể hiện, ghi trong HDLD và khi cơ quan thuế duyệt quyết toán thuế đều xuất toán các khoản này hết thưa anh ạ.
nếu trong Hđlđ ko ghi điều này thì có thể bsung nó trong 1 Phụ lục hđồng hoặc là trong thỏa ước lđộng tập thể ko hả pác?
 
T

ThuNghi

Sơ cấp
22/2/08
30
0
0
TP. HCM
Trong HDLD, các khoản phụ cấp không thể hiện, ghi trong HDLD và khi cơ quan thuế duyệt quyết toán thuế đều xuất toán các khoản này hết thưa anh ạ.
tiền phụ cấp ăn giữa ca vẫn thực hiện theo mức áp dụng chung 550.000 đồng/tháng.
Cty em có ghi trong hợp đồng lao động là chi tiền ăn ca là 1.000.000đ/ tháng
- Theo TT 134, khỏan chi vượt này không được tính cp hợp lý khi tính thuế TNDN.
- Theo TT62, khỏan chi vượt 1.000.000 - 550.000 (vd áp dụng cả năm theo TT 10) em đã tính thuế TNCN cho người lao động.
Vậy khỏan chi vượt 450K mà đã tính TNCN (PIT) có được tính khi tính thuế TNDN hay bị xuất tóan?
Xin cám ơn!
 
H

hungtoanpnt

Sơ cấp
23/9/09
4
0
0
32
ha noi
bạn nên đọc thông tư 130/2008/TT-BTC và thông tư 22/2008/TT-BTC
trong tình huống trên khoản chi phí 100,000 sẽ không được tính vào chi phí hợp lý, hợp lệ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp
 
H

hungtoanpnt

Sơ cấp
23/9/09
4
0
0
32
ha noi
Lưu ý nhé, thông tư 22/2008/TT-BLĐTBXH chỉ áp dụng cho các công ty nhà nước, và doanh nghiệp nhà nước thôi nhé, còn đối với các doanh nghiệp khác, mức ăn ca quy định chỉ không vượt quá 2 lần quy định tại thông tư này thôi, tức là không được vượt quá 900k/1 tháng.
 
H

hungtoanpnt

Sơ cấp
23/9/09
4
0
0
32
ha noi
Trong hợp đồng lao động, ko cần có khoản tiền ăn ca, nhưng nên có trong thỏa ước lao động bạn à,
 
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,084
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Vậy khỏan chi vượt 450K mà đã tính TNCN (PIT) có được tính khi tính thuế TNDN hay bị xuất tóan?
Khi quyết toán, cơ quan thuế sẽ quyết toán chung nhưng vận dụng luật riêng.

Do đó, khoản chi vượt này vừa phải chịu thuế TNCN vừa không được tính vào chi phí hợp lệ.
 
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Cty em có ghi trong hợp đồng lao động là chi tiền ăn ca là 1.000.000đ/ tháng
- Theo TT 134, khỏan chi vượt này không được tính cp hợp lý khi tính thuế TNDN.
- Theo TT62, khỏan chi vượt 1.000.000 - 550.000 (vd áp dụng cả năm theo TT 10) em đã tính thuế TNCN cho người lao động.
Vậy khỏan chi vượt 450K mà đã tính TNCN (PIT) có được tính khi tính thuế TNDN hay bị xuất tóan?
Xin cám ơn!

Khi quyết toán, cơ quan thuế sẽ quyết toán chung nhưng vận dụng luật riêng.

Do đó, khoản chi vượt này vừa phải chịu thuế TNCN vừa không được tính vào chi phí hợp lệ.
Thầy Tuấn (ThuNghi) và Thầy Vũ (thanhvunt) xem giúp em trong thông tư 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 có khoản nào qui định mức khống chế tiền ăn giữa ca không ?
Nếu không có thì tất nhiên là không có khống chế tiền ăn giữa ca (Tính theo thực tế, không còn khống chế) - Tài liệu tấp huấn 3 luật thuế mới của Cục Thuế TP. HCM (Trang 107)

Tuy nhiên giữa các văn bản luật còn chồng chéo không rõ như sau :

Vướng mắc về Thuế
Nguyên là Phó Tổng cục trưởng Tổng cục Thuế, nay với tư cách là Chủ tịch Hội Tư vấn thuế Việt Nam, bà Nguyễn Thị Cúc vừa có văn bản gửi Bộ Tài chính kiến nghị về hàng loạt các vướng mắc phát sinh trong quá trình thực hiện 3 luật thuế mới – được Hội Tư vấn thuế tập hợp trong quá trình tổ chức phổ biến các chính sách mới về thuế :

Đối với chi phí tiền ăn giữa ca: Thông tư 130 không khống chế mức ăn giữa ca, tuy nhiên Thông tư 22/2008/TT-BLĐTBXH hướng dẫn thực hiện chế độ ăn giữa ca trong các công ty nhà nước là không quá 450.000 đồng/tháng. Trong lúc đó, lương tối thiểu tại Nghị định 33/2009/NĐ - CP ngày 6/4/2009 quy định mức lương tối thiểu chung là không quá 650.000 đồng/người/tháng. Năm 2008, Thông tư 134 cho phép ăn giữa ca không quá mức lương tối thiểu do Chính phủ quy định (năm 2008 Thông tư 22 của BLĐTBXH nói trên đã có hiệu lực thi hành), vì vậy đề nghị làm rõ mức ăn giữa ca bằng hiện vật của doanh nghiệp được hạch toán vào chi phí không bị khống chế hoặc mức khống chế tối đa là bao nhiêu: 650.000 đồng hay 450.000 đồng. Thông tư 62 về thuế thu nhập cá nhân quy định không tính vào thu nhập chịu thuế nếu ăn ca bằng hiện vật, chỉ tính vào thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân nếu mức ăn ca bằng tiền vượt quá mức quy định - Nguồn : http://www.vibonline.com.vn/vi-VN/Reviews/Print.aspx?ReviewID=5
 
mynhan

mynhan

Thành viên thân thiết
18/10/07
243
4
0
Đến từ Triều Châu
Khi quyết toán, cơ quan thuế sẽ quyết toán chung nhưng vận dụng luật riêng.

Do đó, khoản chi vượt này vừa phải chịu thuế TNCN vừa không được tính vào chi phí hợp lệ.
Mỹ Nhân đồng ý với anh khi quyết toán thuế sẽ áp dụng riêng cho từng loại Luật thuế :

+ Thuế TNCN và thuế TNDN

+ Thuế TNCN sẽ tính phần chênh lệch (1triệu -550K),

+ Thuế thuế TNDN sẽ ghi nhận 1 triệu đó là chi phí hợp lý hợp lệ​


vì trong trong thông tư 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 có khoản nào qui định mức khống chế tiền ăn giữa ca không ?
Nếu không có thì tất nhiên là không có khống chế tiền ăn giữa ca (Tính theo thực tế, không còn khống chế) - Tài liệu tấp huấn 3 luật thuế mới của Cục Thuế TP. HCM (Trang 107)​

Mỹ Nhân mạo muội xin nhận xét vài ý như thế. Có gì cần xin được bổ sung thêm
 
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,084
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Thầy Tuấn (ThuNghi) và Thầy Vũ (thanhvunt) xem giúp em trong thông tư 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 có khoản nào qui định mức khống chế tiền ăn giữa ca không ?
Nếu không có thì tất nhiên là không có khống chế tiền ăn giữa ca (Tính theo thực tế, không còn khống chế) - Tài liệu tấp huấn 3 luật thuế mới của Cục Thuế TP. HCM (Trang 107)
Cảm ơn anh nhắc nhở, em không chú ý Thông tư 130 đã bỏ mất khống chế này, tuy nhiên nên tranh luận theo Luật - Nghị định - Thông tư chứ không chơi nói theo tài liệu của Cục thuế HCM (không có giá trị áp dụng ở nơi khác).
 
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Cảm ơn anh nhắc nhở, em không chú ý Thông tư 130 đã bỏ mất khống chế này, tuy nhiên nên tranh luận theo Luật - Nghị định - Thông tư chứ không chơi nói theo tài liệu của Cục thuế HCM (không có giá trị áp dụng ở nơi khác).
Thưa Thầy em cũng căn cứ theo TT 130, còn trong tài liệu tập huấn thuế nói rõ hơn để cho chúng ta thấy điểm biệt giữa cái TT 130/2008 và 134/2007.
 

Thành viên trực tuyến

  • xediengiatot
  • VuTuan1122
  • Phần mềm BRAVO
  • Châu Nguyễn24
  • nguoiconxunui

Xem nhiều