Hạch toán phế phẩm vào đâu

• Thread starter hoakiemtoan
  • Ngày gửi
H

hoakiemtoan

Trung cấp
16/2/09
122
0
0
41
quang binh
Các bạn giúp nhé:
Khi tính giá thành sản phẩm mình sẽ không tính vào giá thành phần thành phẩm kém chất lượng bị loại qua khâu kiểm tra chất lượng sản phẩm. Vậy số thành phẩm kém chất lượng bị loại vượt ngoài định mức này mình sẽ hạch toán vào đâu các bạn nhỉ ?:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Phần giá trị thành phẩm hỏng ngoài định mức nếu bắt bồi thường thì ghi vào phải thu khác để theo dõi thu sau này, nếu doanh nghiệp chịu đưa vào chi phí (giá vốn hoặc chi phí khác).

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Các bạn giúp nhé:
Khi tính giá thành sản phẩm mình sẽ không tính vào giá thành phần thành phẩm kém chất lượng bị loại qua khâu kiểm tra chất lượng sản phẩm. Vậy số thành phẩm kém chất lượng bị loại vượt ngoài định mức này mình sẽ hạch toán vào đâu các bạn nhỉ ?:wall:
Nếu sửa chữa được thì chuyển sang theo dõi chi phí sửa chữa SP hỏng, sau khi sửa chữa xong sẽ xử lý thiệt hại về SP hỏng. Nếu không sửa chữa được thì xử lý ngay phần chi phí sản xuất chính bản thân SP hỏng.

H

hanguyen4677

Sơ cấp
25/7/09
7
1
1
Da nang
Sản phẩm hỏng ngoài định mức chưa xử lý bạn theo dõi ở TK 1381. Sau dó căn cứ QD xử lý dể hạch toán tiếp. Như bắt bồi thường, nếu DN chịu thì hạch toán vào Giá vốn. Nếu sửa chữa lại, hạch toán vào 154 sau đó tiếp tục hạch toán chi phí sủa chũa vào TK nay và tính giá thành lại cho sp hỏng

H

hoakiemtoan

Trung cấp
16/2/09
122
0
0
41
quang binh
Cảm ơn các bạn
Nhưng các bạn xử lý như thế là dựa vào kinh nghiệm hay căn cứ vào văn bản nào hay dựa vào chế độ, nếu dựa vào văn bản chế độ thì các bạn chỉ rỏ mình với Và mình nhờ các bạn xử lý trường hợp này luôn;
Công ty mình sản xuất 20.000 Sp. Bộ phận kiểm tra chất lượng phát hiện có 2.000 Sp không đạt tiêu chuẩn bị loại. Tỷ lệ Sp sai hỏng trong định mức sản xuất là 5%. Chi phí NVL 50/Sp; chi phí nhân công 20/Sp; chi phí sản xuất chung 500.000. Các bạn tính giá thành sản phẩm cho mình với

Sửa lần cuối:
T

Tuyet atk

Guest
23/9/09
34
0
0
37
tuyen quang
Căn cứ nâng lương

Mình có việc nhờ mọi người giúp nhe:

Sửa lần cuối:
N

ngohue88

Sơ cấp
30/9/09
3
1
0
hy
Theo mình đc bít thì: 1000sp hỏng là sp hỏng trong định mức.Số này đc tính với giá thành sx và đc tính vào chi phí(thường là 632,811 hoặc ghi giảm 415)
Còn 1000sp còn lại thì phải xem sp đó có sửa chữa đc ko và với cpsx là bao nhiu.Nếu trong trường hợp ko sửa chữa đc thì xem giá trị thu hoi nhập kho là bao nhiu rùi tính nhá.vd như có 500sp hỏn ko sửa chữa đc, gtri phế liệu thu hồi nhập kho là 3/sp.còn 500sp hỏng sửa chưa đc với cpsx là 6/sp.
Giá trị thiệt hại về sản phẩm hỏng ngoài định mức = (500*giá thành sx)+(3*500)-(500*6)
Giá trị thiệt hại này sẽ phải yêu cầu người làm hỏng sẽ phải bồi thường hoặc phía dn sẽ hứng cgiuj 1 phần
Mình chỉ bít như thế thui có gì bạn xem cao kiến của các bạn khác nhá:004:

T

trinhan30577

Guest
12/10/09
2
0
0
47
HCM
Cho mình hỏi. phần trăm định mức sản phẩm hư hỏng ai đưa ra và dựa vào đâu?

Thanks!

H

hoakiemtoan

Trung cấp
16/2/09
122
0
0
41
quang binh
Cho mình hỏi. phần trăm định mức sản phẩm hư hỏng ai đưa ra và dựa vào đâu?

Thanks!
Khi công ty đi vào sản xuất thì công ty phải xây dựng tất cả các định mức rồi bạn ạ như định mức nguyên vật liệu cho sản phẩm, định mức hao hụt cho sản phẩm .... Các công ty có thể dựa vào định mức chung của ngành hoặc tự mình xây dựng nhưng phải phải hợp lý để bên thuế các bác còn chấp nhận nữa.
Thân

M

meangirl

Sơ cấp
24/9/09
33
0
0
34
bac giang
Theo mình đc bít thì: 1000sp hỏng là sp hỏng trong định mức.Số này đc tính với giá thành sx và đc tính vào chi phí(thường là 632,811 hoặc ghi giảm 415)
Còn 1000sp còn lại thì phải xem sp đó có sửa chữa đc ko và với cpsx là bao nhiu.Nếu trong trường hợp ko sửa chữa đc thì xem giá trị thu hoi nhập kho là bao nhiu rùi tính nhá.vd như có 500sp hỏn ko sửa chữa đc, gtri phế liệu thu hồi nhập kho là 3/sp.còn 500sp hỏng sửa chưa đc với cpsx là 6/sp.
Giá trị thiệt hại về sản phẩm hỏng ngoài định mức = (500*giá thành sx)+(3*500)-(500*6)
Giá trị thiệt hại này sẽ phải yêu cầu người làm hỏng sẽ phải bồi thường hoặc phía dn sẽ hứng cgiuj 1 phần
Mình chỉ bít như thế thui có gì bạn xem cao kiến của các bạn khác nhá:004:

cho mình hỏi chút nha?mình không hiểu phần tính giá trị thiệt hại về sản phẩm hỏng ngoài định mức bạn giải thích rõ cho mình được không? thanks

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA